Làm sao để giữ được phong độ ổn định ( đối với dân phong trào)

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thamtulungdanh, 24/10/11.

1. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

tình hình là em thấy không chỉ e và một số bạn của em cũng gặp phải vấn đề là ngày đánh hay ngày đánh dỡ. dù là ko cách nhau xa lắm nhưng thấy nó cứ thế nào...nên nhờ mọi người tư vấn...liệu có phải do cách ăn uống..chơi cầu quá sức ( dù chỉ đánh 3 ngày/tuần)...

Mong nhận được chia sẽ của mọi người để em có thể giữ được phong độ hiện có, có thể nâng cao lên nữa thì tốt ạ..hihi..tks cả nhà.

2. tuanpto

tuanpto Thành viên Năng nổ

phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi!!!
    Để duy trì phong độ một cách tốt nhất thì mình thấy rằng, bất kể ai khi đi đánh nên đánh đúng khả năng. Gặp đội yếu đừng biểu diễn quá nhiều. Đánh đúng sức để có phong độ tốt nhất. Mình đã từng gặp trường hợp này quá nhiều nên bi h đang cố gắng tập lại đây

3. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Đúng rồi, đánh với người yếu hơi mà không cố hết sức là xuống tay liền! :):):)

4. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Em hay bị cái này nhất. Hôm hăng máu quất thắng cả ông nhất sân, hôm xìu xìu thua cả đứa trung bình kém. Bác nào em không rõ, phần em thì vì là phong trào đúng nghĩa đen (vác vợt là quất luôn) nên kĩ thuật cơ bản thiếu và yếu. Hôm nào sung lên thì đánh trên sức, nhờ kinh nghiệm, thể lực... Hôm nào yếu thì thôi rồi, bao nhiêu chổ dỡ lộ ra hết.

5. tuanpto

tuanpto Thành viên Năng nổ

có lẽ tốt nhất la phải khởi động thật kỹ trước khi đánh. Nếu thấy đánh không đúng sức tốt nhất là nên nghỉ

6. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

Mình cứ chơi đúng khả năng và kỹ thuật đã được hình thành ! tuy nhiên phải linh hoạt khi phát hiện Sở đoản của đối phương mà khai thác . Trong cầu lông còn có cả "Khắc tinh " nữa đấy ! nên chyuện thua thắng là bình thường, kể cả chuyên nghiệp cũng vậy !( Xem TMinh và Sa sa ky thì thấy !) nên có khi bị ngộ nhận về chính mình !

7. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

em thấy cái khỏi động kĩ trước khi thi đấu là điều tất yếu rồi ạ, còn mấy cái khác thì em nghĩ cũng tùy trường hợp, nếu gặp đối thủ ngang cơ nhưng lạ đường cầu, mình khó bắt nhịp được lắm..còn nếu những anh em trong đội chơi với nhau, ngày này đánh tốt, nhưng ngày khác thì ko là chuyện bình thường...nên e muốn hỏi là mình phải giữ được nhịp độ tốt nhất mà phong độ mình có.

8. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

Thế thì chỉ là những ngày : Mệt mỏi, phân tâm, kém...Ngẫu hứng mà thôi !

9. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

kết hợp phù hợp các môn thể thao khác: chạy, xà đơn-kép, thể hình...để sức khoẻ luôn trong trạng thái tốt nhất! thân!

10. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Đồng ý với bạn nì. CHơi cầu lông tốt nhất nên kết hợp chạy bộ (chạy nhanh, chạy bền xen kẽ) + nhảy dây -> thể lực ổn định là nền tảng cho phong độ
    Và cũgn đồng ý với các bạn kia. Nếu có đánh với đội kém (tốt nhất là né đc thì né :handshake:, còn kô thì cố gắng đánh đúng sức, đừng đánh chơi chơi). Vì đánh tưởng kô sao, nhưng lúc cần dụng vợt theo ý thì gần như chỉ đạt 50% -> rất khó chịu
    NGoài ra, còn ảnh hưởng của các yếu tố khác nữa: tâm sinh lý :38:, thời tiết, rồi công việc, bài vở, bạn bè... -> đến chiều vác vợt đi đánh thì có khi sức cùng, lực kiệt, tinh thần uể oải mất ròi (cái này thì ai cũng bị, đâu chỉ riêng ta :72:)

11. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Chuyện muôn thuở mà các bạn, các cụ đã nói cấm có sai bao giờ, trường hợp này là "sông có khúc, người có lúc" thôi.
    Nếu không có đối thủ ngang tầm và trên tầm, chỉ đánh à ơi thì một thời gian sau xuông tay rõ rệt. Đánh với đối thủ dưới cơ nhiều quá thì ít nhất cũng phải cho người ta ngoi lên mặt đất (trên 10) chứ, chả nhẽ để 21-3 hay 21-5?

12. Hà Pét

Hà Pét Thành viên Tích cực

e đồng í đấy ạ :X
    e ms ngỉ mấy tháng k đánh nên h có t/g nên ms đánh lại

13. Ma Tốc Độ

Ma Tốc Độ Thành viên Tích cực

Mình nghĩ với dân phòng trào, có ngày dỡ, ngày hay là bình thường... có ngày đánh đại khái mà cầu cũng bay qua lưới, đánh đâu thắng đó, nhưng có ngày lại chơi dỡ tệ, cố gắng nắn nót cầu cũng ko chịu qua lưới và đánh đâu thua đó... nói chung quan trọng là ko quên kĩ thuật và những cái căn bản là đc.

14. mrtam09

mrtam09 Thành viên Xuất Sắc

Bác nói chuẩn! có ngày em chả hiểu sao đập toàn rúc lưới :((

15. xuanhuyss

xuanhuyss Thành viên Chính thức

có khi là do tâm lí chủ quan, hoặc căng thẳng của một ngày làm việc không thuận lợi, .... tóm lại là do vấn đề tâm lí cả thôi.

16. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

em thấy bác nói đúng đấy...cái quan trọng vẫn là ko nên quên kĩ thuật và những cách cơ bản nhất trong cầu lông như di chuyển, cầm vợt, đập, ve...

em đọc các cmt của các bác đa phân vẫn là vì tâm lý ko được thoải mái, sức khỏe và tính ổn định trong các đường cầu...theo em thêm 1 cái nữa là đôi lúc thời tiết thay đổi theo mùa, cơ thể mình nó cũng có những thay đổi, nên việc giảm sút phong độ là không tránh khỏi...

17. vubadminton

vubadminton Thành viên Chính thức

Theo mình nghĩ bạn muốn duy trì được phong độ trước tiên bạn phải duy trì được thể lực trước. Thể lực nó quyết định khá lớn trong vấn đề duy trì phong độ của bạn ( đó là chưa nói tới mặt tinh thần ) . Một tuần bạn nên chạy bộ ít nhất là 3 ngày có thể là chạy bền hoặc chạy nhanh chậm tùy theo sức khỏe của bạn . Khi sức khỏe tốt bạn di chuyển rất nhẹ nhàng và thoải mái .
    Chúc bạn có được phong độ định !!!
    [​IMG][/IMG]

18. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

ừa, cái này mình cũng thấy đúng, lúc khỏi động nên khỏi động kĩ hết các khớp, vận động tối đa luôn để cho cơ thể các khớp dãn tối đa...nhưng vậy đánh mới sung

19. hoanganhhvbc

hoanganhhvbc Thành viên Năng nổ

Kết hợp thêm ở ngoài với một cường độ vừa phải sẽ có phong độ ổn đinh

20. conlocxoay

conlocxoay Thành viên mới

Theo kinh nghiệm chinh chiến của tôi, để duy trì phong độ trước tiên cần chơi cầu lông, tập luyện thể lực thường xuyên; vào sân là "chiến" nhiệt tình, chọn đôi trên cơ để thi đấu (thua cũng đc nhưng học đc nhiều điều); thỉnh thoảng (mà tốt nhất là thường xuyên) đánh "độ", qua đó sẽ rèn luyện được kỹ chiến thuật, tâm lý, độ tinh quái và độ lỳ trong thi đấu vì mất tiền ai cũng xót nên sẽ phải cố gắng bằng mọi cách để chiến thắng. Đương nhiên, để duy trì và nâng cao trình độ còn phải áp dụng nhiều chiêu nữa nhưng cứ thực hiện tạm như vậy tôi đảm bảo sẽ tốt cho phong độ của bạn./.

Chỉnh sửa cuối: 5/12/11
Đang tải...