[Cầu lông] Làm sao để đánh đơn tốt

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi TTDlatoi, 30/9/12.

1. TTDlatoi

TTDlatoi Thành viên Chính thức

Em là dân phong trào, nhưng do đam mê và có 1 ít tố chất cầu lông nên dù ko được tập, nhưng cũng được mấy anh đánh chuyên khen là đánh đã rất tốt và tiến bộ rất nhanh chỉ sau 9 tháng. Mặc dù động tác có thể hoàn toàn ko đúng 100% nhưng cũng được 90%. Em đánh đôi đã khá ổn. Đang tính chuyển sang đánh đơn cho lên thể lực + lên kỷ thuật nhưng sao khó quá. Mặc dù được bảo là đánh đơn chỉ việc chạy ra giữa sân là ok nhưng cứ bị lốp cầu là bị lỡ 1 nhịp, thành ra toàn treo cầu giữa sân + đập phát chết luôn. Những lỗi mà em được nhận xét khi đánh đơn như sau:
    _ Đánh chỉ được coi như trả cầu, đỡ cầu chứ chưa có chiến thuật gì cả :( (em thủ rất tốt trong đánh đôi)
    _ Những trái phát cầu cao cuối sân là em ngu luôn, ko biết đánh vào đâu, bỏ nhỏ, đập hay phông.
    _ Đặc biệt có 1 cái hay em tự nhận xét là đánh đôi thì em có thể nhìn ra chỗ trống, nhưng khi đánh đơn thì lại ko thấy bất kỳ chỗ trống nào, cứ như đối thủ bao hết sân ấy, choáng luôn @@

Thành thử ra xin các bác tư vấn cách để khắc phục từng nhược điểm.

2. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Nếu bạn chạy đang còn lỡ nhịp thì nên tập lại di chuyển ấy. mình thấy có mấy video nói về cách di chuyển ấy, đứng giữa sân rồi di chuyển 8 hướng trên sân.
    Còn về chiến thật đánh đơn thì mình hay đánh dồn cầu, phông 2-3 quả về 2 góc sân kết hợp bỏ nhỏ và đợi thời cơ để tung cú smash vào chỗ hiểm (dọc sân, trái tay)là ok.:dnc:
    đây là ý kiến của em, các bác vào góp ý thêm nha.

3. orion3003

orion3003 Thành viên Chính thức

Theo mình bạn nên học di chuyển (bộ pháp) trước- vì khi di chuyển tốt đối phương sẽ ít tìm ra chỗ trống trên sân của bạn. Bạn tham khảo 30 clip dạy kỹ thuật cầu lông của bên Trung Quốc. Tiến bộ rất nhanh!
    Bắt đầu từ đây http://www.youtube.com/watch?v=OyII-N4FAIk

4. batmanmap

batmanmap Thành viên Tích cực

những tay vợt đẳng cấp việt nam còn chưa được đến nổi 80% kỹ thuật đã chuẩn xác mà bác đã 90% , đánh đơn là sự kết hợp hoàn hảo của kỹ thuật thể lực và trí tuệ , kỹ thuật và thể lực là do tập luyện ko phải do đánh đơn mà lên được bạn nhé , trí tuệ thì do thiên phú mỗi người thôi :D

1 person likes this.
  5. msctrung

msctrung Thành viên mới

Bạn ở đâu, mình cũng dân phòng trào đây. Giao lưu phát

6. msctrung

msctrung Thành viên mới

Chào bạn

Bạn ở đâu, mình cũng dân phòng trào đây. Giao lưu phát

7. TTDlatoi

cần nhất là di chuyển phải ko các bác, chắc về phải chạy bền + nhảy bục quá.

8. TTDlatoi

THanks bác nhiều lắm, để tập luyện thêm

9. phongthan0241

phongthan0241 Thành viên Tích cực

Đầu tiên mình thấy bạn là người rất tự tin, trong cầu lông đây là yếu tố quan trọng.
    Mặc dù chỉ sau 9 tháng bạn đã có những kỹ thuật tương đối cơ bản của cầu lông.
    Có thể nói cầu lông là một trong những môn thể thao có kỹ thuật cao lại là môn đối kháng, nên rất khó có thể tự mình luyện tập.
    Trình độ từ bắt đầu tới mức độ khá ở cấp phong trào là một khoảng cách tương đối xa ( chưa nói đến nâng cao)
    Ở đây, bạn tự nhận thấy mình có một số yếu điểm là bạn cũng biết mình ở trình độ như thế nào.
    Tuy nhiên những điểm yếu của bạn đưa ra là khá sơ đẳng ( không thấy chỗ trống trên sân, sợ cầu cao sâu...) đây là những kỹ thuật cơ bản nhất của cầu lông.
    Nếu bạn thực sự muốn tiến bộ mà không cần tham gia lớp học nào ( chỉ cần lên mạng hỏi và đợi trả lời)
    thì bạn có thể lên Thư viện quốc gia, ở đấy có cuốn " Tập luyện như thế nào để vô địch Đơn nam cầu lông thế giới" bạn về nghiên cứu kỹ, sau một thời gian bạn có thể sẽ hiểu và triển khai được các chiêu thức trong đó, và khả năng tiến bộ là rất cao. Tuy nhiên, để hiểu được cuốn này cũng cần có một chút cơ duyên. Chúc bạn thành công. Hi vọng 9 tháng sau sẽ gặp bạn ở giải TGCL leagua!

1 person likes this.
  10. phongthan0241

Em nói chuẩn đấy. Cầu lông là khổ luyện.
    Mỗi nỗi dung đơn, đôi, đôi nam nữ. Ngoài kỹ thuật cơ bản, đều cần những kỹ thuật riêng.
    Do đó chỉ có luyện tập cơ bản mới nói tiếp được. Hãy xem 1 buổi tập của đội tuyển quốc gia. Khi đó, bạn sẽ hiểu thế nào là luyện tập!

Chỉnh sửa cuối: 1/10/12
  11. TTDlatoi

Cảm ơn bác đã trả lời nhiệt tình, nhận xét này là của mấy anh đánh chuyên, ý chuyên của mình là có học hành bài bản và đánh tốt, chứ làm sao mình có thể tự nhận xét được khi mình là dân phong trào, hihi. Mình đã tới tuổi 22 rồi nên ko còn nghĩ tới việc đánh giải, mặc dù rất thích. Giao lưu + gặp các tay vợt khác miền sẽ thêm được nhiều kinh nghiệm đánh hơn, tiếc là mình ở TP HCM.

12. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

TP HCM thì có nhiều TT mà lo gì, bạn cứ tới đó, xin học vài tháng xem sao, chứ nếu đã đánh CL thì cũng cần biết kĩ thuật để đánh đường cầu cho tốt, đừng có nghĩ theo cái nghĩa "phong trào" là đánh sao cũng được, đánh đúng kĩ thuật còn giúp mình đỡ mất sức, đỡ bị chấn thương mà lại có những đường cầu đẹp.

thân mến.
    p/s: Hà Nội và TP HCM là 2 trung tâm lớn về CL, là cơ hội để học hỏi tốt đấy

13. TTDlatoi

yeah, tất nhiên là mình cũng có cầu tiến, ko có thời gian học nhưng cũng được cái mày mò tìm hiểu, hỏi mấy thầy dạy trên sân, mấy thầy cũng vui lòng chỉ cho. Tiếc là nhập môn CL hơi trễ nên ko còn thời gian để mà học được, theo thời gian thì sửa được thì sửa thôi.

14. trofasthed

trofasthed Thành viên Chính thức

Cảm ơn bác Phongthan0241! Nhờ bác mà em biết là có nhiều tài liệu, sách, giáo trình về cầu lông bằng tiếng Việt thế. Hôm nay em vừa chạy vào thư viện Quốc Gia xong. Ở đó có 69 tài liệu về cầu lông bằng tiếng Việt, 1 Tài liệu bằng tiếng Anh. Quả này trình cầu lông của em không biết tới cấp độ nào nữa đây. :63::14::dance30:

15. phongthan0241

uh, bản thân mình cũng ngạc nhiên về những tài liệu cầu lông trong đó. Phát hiện ra những tài liệu này cũng là một may mắn, hôm đó mình lên thư viện tìm tài liệu cho bài tiểu luận. Đang gửi xe, thì gặp ngay Tiến Minh và mấy a em trong đội tuyển, mình ngạc nhiên và hỏi ra mới biết là các bác ý cũng vào trong này đọc sách về cầu lông. Mình đi theo và tìm hiểu thì ra thư viện Quốc gia là một kho tàng kiến thức về cầu lông, từ những kỹ thuật cơ bản như: Phát cầu mặt phải, phát cầu mặt trái; tới những kỹ thuật nâng cao: bắt bước 1 trong đôi nam hiện đại, hay di chuyển như thế nào trong đánh đơn. Tới những kiến thức tưởng như thất truyền: Ngũ hành tương khắc trong việc chọn người đứng cùng. Vận dụng thái cực quyền trong cầu lông... để nói hết được thì rất khó, xin mời các bạn có dịp cứ qua đó tham khảo, cụ thể là: phòng sách Thể thao, tủ 21: Các môn thể thao có dụng cụ, ngăn: Cầu lông. Chúc các bạn may mắn.

1 person likes this.
  16. casanova

casanova Thành viên Tích cực

Muốn đánh đơn... đầu tiên là phải thể lực bạn ah.. rồi đến kĩ thuật @@

17. tranhoa1989

tranhoa1989 Thành viên mới

sách cầu lông

em lên thư viện quốc gia rồi
    em không thấy có phòng sách thể thao
    những cuốn sách có nội dung nâng cao như vận dụng thái cưc quyền trong cầu lông thì tìm mãi không thấy
    đặc biệt là cuốn Tập luyện như thế nào để vô địch Đơn nam cầu lông thế giới thì chưa thấy đâu.

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Sách này ko có bán ở ngoài hả anh? Nếu có thì tốt quá, em sẽ tìm mua bằng đc :)

19. anktam568

anktam568 Thành viên Tích cực

anh nói hay quá, rất hâm mộ lớp cầu lông của anh, khi nào có dk sẽ theo học 1 khóa xem tiến bộ được đến đâu, em có cái tật anh có thể sửa tạm cho e là e hay đánh đôi khi đánh e hay đặt cầu và lừa cầu khi đánh e nhìn đối thủ nhiều hơn là nhìn cầu nhiều lúc nhìn ra được quả lừa nhưng do quá bận tâm vào nhìn hướng di chuyển của đôi phương nên toàn đánh trật cầu hoặc điều cầu ko chuẩn, anh chỉ e cách cân bằng trong việc quan sát với ạ :(

20. TTDlatoi

mình ở GV TP HCM :D, hay đánh ở sân kế bên quân đội gần sân bay đó bạn

Đang tải...