[Thảo luận] Làm sao để chơi cầu lông ngày càng tốt hơn?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi lumcauchuyennghiep, 2/4/13.

1. lumcauchuyennghiep

lumcauchuyennghiep Thành viên Năng nổ

Làm sao để chơi cầu lông ngày càng tốt hơn?

Cầu lông là môn thể thao rất hấp dẫn, phù hợp với mọi đối tượng, dễ tập và dễ chơi.
    Có người chơi vì yêu thể thao, có người chơi vì sức khoẻ….Còn những người đam mê CL như ACE chúng ta đây, ai chơi cũng muốn mình đánh hay hơn, đánh tốt hơn, tiến bộ hơn. Vậy làm sao để chơi CL mỗi ngày càng tốt hơn?
    Đây là câu hỏi chắc rất nhiều người muốn hỏi và quan tâm, câu trả lời thì chắc từng người cũng đã tự tìm ra cho riêng mình.

Vì tinh thần cùng đam mê CL mình lập topic này để các bạn có kinh nghiệm chia sẻ cho mọi người về cách luyện tập để mội người chúng ta tiến bộ hơn.

Dưới đây là những chia sẻ của cá nhân mình

1, Người bắt đầu chơi

Điều tốt nhất là tìm thầy học để nắm bắt những điều cơ bản về CL và được hướng dẫn có bài bản

2, Người đang tập luyện mà chậm tiến bộ

*Tự đánh giá hoặc nhờ người khác có trình độ cao hơn đánh giá vè kỹ thuật cơ bản của mình đã tốt chưa? hoặc cần bổ xung tâp luyện và thay đổi những gì

*Tập luyện thêm thể lực và chế độ dinh dưỡng đầy đủ hợp lý

*Phải có lòng đam mê CL thực sự

3, Người đang chơi tốt muốn nâng cao trình độ, đẳng cấp

*Lên kế hoạch tập luyện đều đặn và có khoa học

-lựa chọn 1 - Tuần tập 3 buổi

không đủ

-lựa chọn 2 - tuần tập 6 buổi

3 buổi tập thể lực - tập tạ, chạy bộ, nhảy dây

3 buổi tập cầu - tập với người có trình độ cao hơn, hoặc một mình đánh với 2 người cùng trình độ, kết hợp với tập chiến thuật

-lựa chọn 3 - tuần tập 6 ngày

6 buổi chiều tập cầu-- tập với người có trình độ cao hơn, hoặc một mình đánh với 2 người cùng trình độ, kết hợp với tập chiến thuật

*Lên kế hoạch nghỉ ngơi có khoa học để bảo vệ sức khoẻ

-Ngày ngủ đủ 8h, ngủ sớm trước 10h tối

-Cung cấp đủ năng lượng hàng ngày và trước khi tập luyện

-những thực phẩm cần thiết cho người tập luyện thể thao (thịt bò, trứng, các loại trái cây sấy khô, các loại hạt như đậu phộng, điều….)

*khi tập luyện và thi đấu phải cố gắng hết mình

DĐ Có rất nhiều cao thủ xin góp ý chia sẻ để những người đam mê CL như chúng ta biết thêm cách tập luyện để nâng cao trình độ, Xin cảm ơn

Chỉnh sửa cuối: 2/4/13
  2. HighSpeed

HighSpeed Thành viên Tích cực

Thank bác ! Bài viết chất lượng!

3. hng307

hng307 Thành viên Chính thức

Em mới chơi, nhà thì xa trung tâm, công việc lại hạn chế thời gian nên chả có điều kiện tầm sư được, gần nhà có 1 sân chỉ có chiều chiều tan sở xách vợt đến tập. Người thì nhiều mà chỉ có 1 sân nên rất hạn chế, hơn nữa mới chơi nên tư duy chiến thuật không ổn lắm (không hiểu làm sao cứ đập là bị cuốn theo cách đập thẳng vào chỗ đối thủ, mà cứ đập liên tục ấy) nhiều khi người khác đánh cặp với mình không được hưng phấn lắm.
    Xin các bác cho ý kiến góp ý cho em cách tập sao cho hiệu quả.

4. stylishboy

stylishboy Thành viên Tích cực

cái gì thì có thể tập được chứ chế độ ngủ 8 tiếng và ngủ trước 10h thì khó thật nha ...!!!

5. lumcauchuyennghiep

Theo mình cái phần này khá quan trọng, ngủ không đủ tinh thần sẽ không tốt và thể lực không xung mãn thì việc tập luyện và chơi cầu sẽ không có hiệu quả.

6. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Theo em thì cứ chịu khó đi lụm được nhiều cầu thì ắt sẽ chơi giỏi thôi ạ :)

7. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

hic, em thuộc nhóm 2 mà chưa biết làm sao đây, trình độ em dậm chân tại chỗ 3 năm nay r :((

8. FLEET TRIOTEC 8

FLEET TRIOTEC 8 Thành viên Năng nổ

theo em thì nên kết hợp chạy bộ với nhảy dây, và hạn chế bia bọt, rượu chè nếu điều kiện thuận lời mà có người tập riêng các động tác cho là tốt không thì cứ thi đâu thật nghiêm túc với những người nhỉnh hơn mình là sẽ mau tiến bộ thôi.chứ nói thật ngủ sớm và 1 ngày 8 tiếng với người tầm 30 đổ ra hay đã có gia đình thôi, còn trẻ thì cứ phải xông pha đã@@

9. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

theo mình yếu tố quyết định là phải có thể lực,niềm đam mê,nếu không thì thật sự có là môn thể thao nào đi chăng nữa bạn cũng sẽ rất vất vả để nâng cao trình độ của mình,nên đi xem giải nhiều nữa,xem giải về học hỏi được nhiều điều và cảm giác mình đánh hăng lắm các bác ah :24:

10. lumcauchuyennghiep

Nói về đam mê thì ai trong dd này đều có niềm đam mê bác ah, quan trọng nhất vẫn là thể lực mà muốn có thể lực thì phải biết giữ gìn và tập luyện từ lúc trẻ, không nên hao phí quá sức, tránh rượu bia, thuốc lá, gái gú.....nói chung là cuộc sống gần như đi tu để phục vụ đam mê cầu lông. Có ''tu'' được thì sẽ ''thành chính quả'' các bác ah.:D

11. hoanganhhvbc

hoanganhhvbc Thành viên Năng nổ

Thanks bài viết khá bổ ích của bác :D.Còn muốn chơi tốt ra còn phải biết đi học cầu và nhặt cầu :D

Bác nên đi học khoảng 3 tháng đi.Sẽ khác đó.Đi học vào cái.Bác sẽ thấy khác hoàn toàn từ quả phông cầu :D

12. stylishboy

stylishboy Thành viên Tích cực

hixx bít là vậy nhưng thể thao nghiệp dư thì còn làm ăn và gia đình nữa mờ ... đêm con nó quấy thì tha hồ mà ngủ ... 1 tiếng... he he !!!

13. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

em cũng muốn đi lắm chứ, nhưng mà giờ các lớp học mắc quá :| sinh viên như em trang trải sao nổi :-?

14. hoanganhhvbc

hoanganhhvbc Thành viên Năng nổ

Lớp học 3 buổi thì bác học 2 buổi thôi :D.Bớt ăn bớt chi đi thôi :D.Phải đầu tư mới có hiệu quả :)

15. loveazure

loveazure Thành viên Tích cực

Mình thấy cứ chơi nhiều với các người mạnh hơn mình thì sẽ lên tay thôi. Cũng cần chú ý học kĩ thuật nữa. Nhưng trình amateur thì chỉ cần những kĩ thuật căn bản thôi rồi dựa vào kinh nghiệm mà đánh chắc cũng được rồi

16. lumcauchuyennghiep

Quan trọng là lòng đam mê của mình bác ah, bác tập thể lực đều đều thì có mất ngủ vài bữa sau đó nghỉ ngơi tập luyện lại thể lực vẫn tốt thôi. Có thể lực sẽ nhanh lên tay lắm...:)

17. lumcauchuyennghiep

Đến với cầu lông thì mỗi người một lý do khác nhau, người thì thích thể thao chơi cho khoẻ, người đam mê thì thích tiến bộ, chơi giải này giải kia, người thì theo chuyên nghiệp...vv nên mỗi người đều có chế độ tập luyện riêng. Topíc cập nhật và chia sẻ những kinh nghiệm và thông tin bổ ích cho những bạn nào cần, mong muốn mình tiến bộ hơn trong môn cầu lông này..:)

18. Arc10Pre

Arc10Pre Thành viên Tích cực

thanks bác có 1 bài chất lượng :D

19. masterbi

masterbi Thành viên Chính thức

Thks bạn, bài viết hay đấy:))

20. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Hăng say tập luyện theo các bác đi trước :D

Đang tải...