Làm cách nào khắc phục lối giao cầu thế này!

Thảo luận trong 'Tạp chí cầu lông' bắt đầu bởi mrback, 18/5/12.

1. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Như tiêu đề, hôm đánh đôi với 2 bác cũng 50 hơn!

Một bác có lối giao cầu hơi khó chịu.

Hướng giao cầu của bác ấy như hình bên dưới!

Bác ấy giao cầu ngang nên khó đón được hướng cầu bay.

Cũng có thể bác ấy giao không đúng luật. vì quỹ đạo bay hơi ngang từ lúc giao.

Ngặc nỗi là tốc độ giao cầu như thế khá nhanh. mình đứng bên này đỡ khó.

Nếu đoán được hướng thì mình mất một nhịp vì phải xoay người!

Mong các bác chỉ cách khắc phục!
    Ức chế lắm! Không chỉ riêng mình!

2. voltric70

voltric70 Thành viên Tích cực

Bình thường thôi mà, cách giao cầu này nhiều nhược điểm lắm, bác cứ đứng cao đón hết, kéo cầu ngắn về góc bên kia lưới là ngon thôi, quan trọng là bác bình tĩnh trả cầu ^^

3. Himari

Himari Thành viên Tích cực

Sân mình đánh cũng có 1 bác hay phát kiểu này (chủ yếu là sâu về cuối sân mình đứng), thường mình trả lại = 2 cách : 1 là đánh bổng qua đầu, 2 là chỉ bỏ cầu lại ngay sát lưới giữa sân bên kia, vì người phát đã chủ định đứng lệch nên có tình huống cả 2 người bên họ cùng lên cứu cầu (nếu chưa đứng cặp với nhau quen) :D

4. mrback

mrback Thành viên Tích cực

thank 2 bác mình cũng nghĩ như vậy, có điều trình độ mình gà, nên xử lý ko được tốt!
    Mới đánh với bác ấy có một buổi nên bị khớp! :)

5. khanhmtak45

khanhmtak45 Thành viên Tích cực

Thường thường mục đích của người giao là muốn giao cầu ra phía sau lưng trái tay khiến cho mình khó đỡ! Bác vẫn đứng như bình thường, 2 điểm trên lưới thì dễ rồi, nếu giao vào đó mình sẽ chuyển qua bỏ nhỏ trên góc lưới còn lai trên lưới và chiếm thế thượng phong (thường phe mình có ngay 1 quả đập) còn với trường hợp khó nhất đối với mình là về phía sau trái tay, thì ta dùng cách đánh choàng tay qua đầu, thường cầu sẽ đi ngang mặt lưới! Mình gặp khá nhiều kiểu chơi khó chịu rồi, lúc đầu cũng đâu đầu với nó nhưng cái khó sẽ ló cái khôn, nghĩ cách khắc phục và tập luyện là ok ngay!
    Chúc bác mau khắc phục :fighting23::fighting23::fighting23::fighting23::fighting23:

6. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Vỏ quýt dày ắt có móng tay nhọn...
    1- Thứ nhất, xét về vị trí đứng khi giao cầu thì bác ấy không sai luật, vì luật không qui định vị trí đứng khi giao cầu, chỉ cần đứng đúng ô mà không giẵm vạch là OK.
    2- Giao cầu đứng ở vị trí gần chữ T là tối ưu, vì có thể xử lý quả trả giao cầu bỏ nhỏ của đối phương linh hoạt.
    3- Đúng là lộ trình đường cầu khác với khi giao cầu đứng ở vị trí gần chữ T khó chịu thật, vì bị bất ngờ, nếu bị lần đầu thì hơi khớp nhưng quả thứ hai trở đi bạn hãy chọn vị trí đứng trả giao cầu hợp lý để xử lý được với bất kỳ pah giao cầu vào vị trí nào trong ba vị trí bạn nêu là OK.
    4- Từ ý thứ 2 bạn thấy ngay là nếu bạn trả cầu bằng cách bỏ nhỏ sang mép lưới bên kia thì gây không ít khó khăn cho đối thủ.
    Sân mình cũng có 1 tay sn 70 hay đứng ở vị trí như bạn mô tả để giao cầu, nhưng nếu mình là người trả giao cầu thì không dám đứng ở đó nữa :D

7. Bột Thiếu Gia

Bột Thiếu Gia Thành viên Tích cực

Chỗ mình có ông Bí thư huyện cũng phát cái kiểu này... mình trả giao cầu ngắn ở bên kia lưới hoặc là trả giao cầu ngắn trên lưới về cái chỗ nta phát cầu luôn... Quan trọng là bình tĩnh mà phán đoán và trả giao cầu

8. HienVien

HienVien Thành viên Tích cực

Sân mình có chú Minh xăm là hay phát kiểu này:71:Còn cả tuyệt chiêu 2 tay như 1 nữa cơ...

9. minhtu007

minhtu007 Thành viên Chính thức

em cũng hay gặp lối đánh này, nhưng người đánh cặp với em xử lý hết, mình bắt chước theo thôi ^^

10. Badmintonnghiepdu

Badmintonnghiepdu Thành viên Tích cực

Minh cũng đã từng gặp nhiều người có cách phát cầu như vậy.. và mình đồng ý mấy y kiến trên ,
    Như mình ban đàu gặp kiểu đó cũng bất ngờ nhưng về sau có giải pháp là: bạn đứng ngược chân như bình thường (chân phải ở trước) để đón cầu + nếu đối phương giao cầu ở góc xa bạn tặng họ 1 quả ve đập, còn o góc gần bạn bỏ lại góc lưới buộc họ thành thể phòn thư cho đồng đọi minh công..
    Chúc bạn thanhd công!

11. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

CLB em có bác Quyền kều hay phát cầu kiểu này khi đối phương là Nữ nhận cầu, quả này phải bảo các bạn nữ vào Topic này để khắc chế quả giao cầu này mới được :D

12. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Đúng kiểu này em cũng hay dùng đánh với nữ :D Nhưng đánh với Nam chẳng ai chơi đâu :))

13. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

cứ trả cầu sát lưới cho hai bác ý lao lên tranh nhau là ok thôi mà ,cú bình tĩnh thôi chặn cầu lại nhẹ thôi là nó tự sang luoi luôn

14. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Cái này chơi chiêu và tâm lý thôi.
    Gặp kiểu giao này, đầu tiên là bác phải hướng người và vợt về phía người giao cầu (mũi bàn chân cũng thế). Đứng ở tư thế thủ bình tĩnh (không phải tư thế có ý chụp cầu, hay là vồ cầu hay là gì v..v.), vị trí đứng là vừa vừa, không cao và cũng không thấy quá (cái này tự điều chỉnh, rút kinh nghiệm) và vợt ở tư thế sẵn sàng trả giao cầu. Luôn chú ý vào đối phương, nhưng không được bị động tác đối phương làm cho rối (tức là bị tâm lý cứ tập trung vào thế phát cầu, mà lại quên đi điều kiện tiên quyết là phải thoải mái, bình tĩnh, quan sát là chính)
    Nếu phát cầu ở vị trí chữ T thì cái này mún xử lý sao thì tùy, dễ mà (có bị chụp thì rút kinh nghiệm thôi)
    Còn giao cầu ở 2 bên cánh thì bạn luôn nhớ rằng: cầu được phát dài, do đó thời gian cầu chạm đất cũng sẽ dài -> do đó, mình sẽ đủ thời gian cứu cầu thôi, không lo.
    Xử lý xong vấn đề đó bạn sẽ vô hiệu hóa được đòn chơi tâm lý này thôi.
    Lúc đó thì tùy thời mà làm việc. Tất nhiên, bạn phải có một trình độ nhất định để có thể hóa giải 2 cú giao cầu bên cánh. Cái này nằm ở tư thế bạn trả giao cầu, và bộ chân di chuyển khi đánh cầu (yếu tố kỹ thuât luôn chiếm hàng đầu :teeth:)

Chỉnh sửa cuối: 1/6/12
  15. LEOTOY

LEOTOY Thành viên Chính thức

nhìn cũng khó chịu nhỉ..để ý mấy ng lớn tuổi giao cầu kiểu độc mah hiểm ko

16. tienninhptit

tienninhptit Thành viên Chính thức

Đứng như thế đối phương có rất nhiều góc hở, mình chỉ cần trả cầu xa tay họ, làm họ mất sức khi di chuyển.

17. khanhtung182

khanhtung182 Thành viên Tích cực

Em cũng gặp trường hợp kiểu này rùi, ông già đó còn giao cầu bẩn nữa cơ :)) giao cầu như là giao bóng tennis ấy, tức là đưa cầu lên và ... đập .
    Để khắc phục tình trạng này đơn giản :
    1. Bảo với bác ấy giao cầu ntn là đúng luật, không gây khó chịu cho người chơi.
    2. Nếu vẫn ko nghe thì bạn đừng đón cầu theo tư thế cơ bản, hãy đón cầu theo tư thế sau : bước chân phải lên trước ( nếu bạn thuận tay phải ) . Bạn sẽ thấy đón những quả "vặn sườn" đó đơn giản hơn rất nhiều. :))

18. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

kiểu giao cầu này là có từ những năm 80 của thế kỳ trước, hồi đó quả đập cầu choàng đầu là một kỹ thuật khó, ít ng có thể thực hiện một cách hoàn hảo, nhưng từ những năm cuối 90 thì đã ít ng sử dụng kiểu phát cầu này. Khi gặp ng có kiểu phát cầu này bạn nên đứng hơi sát vào vạch giữa sân, đứng chân trái hơi chùng thấp xuống để trọng tâm ng luôn có tư thế nghiêng sang trái, cầm vợt gác chéo qua đầu, neu đối phương phát cầu lao ngang vào cuối ô và gần vạch giữa sân bạn có thể đánh trả bằng 1 đường cầu lao ngang nhanh khiến đối phương khó khăn.

19. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

để mai e thử đứng chân phải lên trc xem thế nào, bảo bạn cùng chơi thử mấy quả vặn sườn xem sao :D

20. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

Chỉnh sửa cuối: 28/7/12
Đang tải...