[Cầu lông] Lại là sức căng cước dây dọc và dây ngang (main and cross tension)

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi gato007, 18/4/14.

1. gato007

gato007 Thành viên Chính thức

Phải nói rằng, đây là một chủ đề khá cũ và em thấy rằng trong rum cũng có rất nhiều ý kiến trao đổi, Nhưng thực sự là chưa có một khẳng định rõ ràng là sức căng của sợi dọc và sợi ngang như thế nào là chuẩn....
    Quay ngược thời gian một chút, chả là vì mấy hôm trước em mới cưới vợ mới, hí hửng đem ra hàng căng (lúc ấy trời đã nhá nhem tối) .Đến nơi bác chủ nhất định không căng giúp, bác bẩu: hết h roài :fighting23: ...mai E quay lại nhá.....thế là cụt cả cái hứng :12:
    Về nhà, vẫn tức....thế là một loạt ý nghĩ trong đầu xảy ra...nào là: chỗ mình hay căng có chuẩn không, $ căng có đắt không, cước có chuẩn không....sau đó mình mang cái vợt vẫn đang đánh ra ngắm, rò xét..chậc có cái gì đó không ổn, hình như vợt hơi méo...ờ đúng, vợt hơi méo thật. Thế là lại hì hục lên rum nghiên cứu xem cách căng và mức căng dư nào cho chuẩn, đọc toét cả mắt mà vẫn chưa có câu trả nhời.
    ....Và sau mấy hôm mất khá nhiều thời gian, cuối cùng mình cũng có câu trả lời cho riêng em (đề phòng bị các cao thủ ném gạch):
    1. Cách căng: em chơi 4 nút vì em dùng yonex và theo recommend của yonex.
    2. Sức căng: dây dọc căng ít hơn dây ngang 2lbs (khoảng 1kg):
    Ví dụ em hay chơi 10.6kg thì em sẽ bảo bác thợ là căng dây dọc 9,6kg và day ngang là 11,6kg
    Thực ra em cũng không hiểu rõ là tại sao phải căng như thế, em thì vào 1 vài nguồn tin trên internet mà em cho là đáng tin cậy:

tại: http://badminton-coach.co.uk/272/why-egos-and-incorrect-information-about-string-tensions-in-badminton-could-be-doing-more-harm-than-good/
    chuyên gia nói là: If I am stringing a racket at 25 lbs I will string the mains at 24lbs and crosses at 26lbs
    tại:http://www.stringway-nl.com/pdf/STRINGLAB%202%20testlist%20ENG-sort%20on%20tension-2%20.pdf
    sức căng của dây dọc luôn ít hơn dây ngang là 1kg
    còn đây là string-advisor http://www.stringway-nl.com/en/index.html, anh em có thể vào tham khảo.

hic, muộn rồi về thôi....

chúc các bác cuối tuần vui vẻ

2. boppro123

boppro123 Thành viên Tích cực

Mục đích bài đăng của bác là gì thế ạ? Tự hỏi tự trả lời à =.=
    Cái này đã rất nhiều topic nói đi nói lại rồi và mấy câu trả lời mà bác tự tìm được cho riêng bác thì cũng đã từng được nhắc đến không ít trên forum( căng 4 nút, lực ngang hơn lực dọc 2lbs,...). Nếu bác đã tự tìm được câu trả lời cho mình rồi thì thôi cần gì post lại nữa,cần hỏi gì thì cứ lên lại các topic cũ mà xem rồi comment bác ạ!

3. piridhappy

piridhappy Thành viên Chính thức

Ko biết mọi người sao chứ mình đã thử kiểu này ngang 25lbs x dọc 23lbs (chênh 2lbs) thì đánh thấy hơi kỳ kỳ, sau đó mình căng lại ngang 11.2kg x dọc 10.7kg (chênh 0.5kg) tương đương cái kia thì lại thấy đánh hợp tay hơn. Cuối cùng mình kết luận là tùy cảm giác tay mỗi người mỗi khác, ko phải ai cũng giống ai, bạn đánh rồi từ từ cảm nhận mà tìm ra cách đan hợp với mình :)

4. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Ủa, dây dọc nhiều hơn, căng cao hơn dây ngang, có bị méo khung không nhỉ! tổng lực thì bề ngang chịu lực nhiều hơn bề dọc. :(

5. khanhwon

khanhwon Thành viên Tích cực

4 nút ngang dọc như nhau
    e đnáh 2 năm nay rồi toàn trên 11kg đến gần 12kg cũng đâu có sao
    ông a căng cước bảo 4 nút căng kiểu gì thì căng lúc cho ra bàn cân nó k tròn vợt là ố kề :)

Đang tải...