[Kỷ luật] Kỹ thuật : Xoay Trục Cẳng Tay !!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi soctrang, 31/7/11.

1. soctrang

soctrang Thành viên Chính thức

Xin chào các pro !!!
    Em lập topic này muốn thảo luận cùng các pro về kỷ thuật xoay trục cẳng tay !!!
    Kỷ thuật này khi em xem lại các clip quay chậm của các tay vợt thể giới như : Fu HaiFeng, LinDan... thì thấy sử dụng rất nhiều. Các pro ai biết rõ về kỷ thuật này hay có video hướng dẫn thì send lên cho em nha. Em nghe mấy pro khác bảo kỹ thuật này giúp cú smash uy lực hơn cú đập cánh tay mà em thường sử dụng, nhưng em không dám dùng thử vì em nghe nói nếu sử dụng không đúng kỹ thuật thì sẽ rất dễ bị chấn thương. Em mong các pro hướng dẫn em kỹ thuật này.
    Em xin chân thành cảm ơn !!!
    Thân !!! :herza:

2. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Mình nghĩ tốc độ ra đòn càng nhanh thì smash càng mạnh, quan trọng nhất vẫn là quay trục cổ tay phải thật nhanh, còn cánh tay, bả vai, toàn thân phối hợp để tăng thêm sức mạnh của cú đập thôi! :dance:

3. soctrang

soctrang Thành viên Chính thức

Không ai giúp hết à ?????????????:Dog (3):

4. langtucaulong

langtucaulong Thành viên Tích cực

chắc các cao thủ am hiểu về cẳng tay còn đang ở trên sân cầu đó bác ạ, bác cứ chờ chút (nếu không vội) sẽ khắc có pro giúp bác ngay thôi mà :D

5. Ma Tốc Độ

Ma Tốc Độ Thành viên Tích cực

Mình ko biết có chính xác ko, nhưng theo mình thì, khi đập phải nắm chắc vợt, cổ tay phải giữ cố định ko đc gập, chỉ vặn mỗi cẳng tay vặn xuống theo chiều từ phải sang trái, còn ai thuận tay trái thì ngược lại. Nói chung là nói bằng miệng hơi khó hình dung.

6. vanthanh_dinhgia_aof

vanthanh_dinhgia_aof Thành viên Tích cực

khi nào bắt đầu đập gập cổ tay đồng thời xoay trục cẳng tay. Mình nghĩ là như vậy

7. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Mình xin phép được nói ý kiến riêng của mình nhé!
    Thứ nhất: Nói về smash thì không phải chỉ cần xoay trục là có thể tung ra cú smash mạnh được mà nó còn xuất phát liên hoàn từ cú nhảy đến cơ bụng rồi vai sau đó là cánh tay và cuối cùng là cổ tay. Nôm na là như thế nếu bạn xem lại pha quay chậm của Lin khi nhảy đập (clip AE 2007 trận chung kết đấu với Chen Xu thì phải, clip này đã post rồi bạn chịu khó kiếm nhé!) bạn sẽ thấy được sự kết hợp này. Muốn làm được điều này không phải dễ, cần phải có HLV và sự chăm chỉ tập luyện. Cái này cần phải có thời gian dài, dân phong trào như chúng ta thì ít ai làm được như zậy, nếu có người làm được thì họ có năng khiếu bẩm sinh.

Thứ hai: Phông cầu, backhand cũng không phải là ngoại lệ. Mình đã sử dụng kỹ thuật này tuy chưa phải là thuần thục nhưng cảm nhận được cú phông cầu và backhand rất có hiệu quả. Không chỉ xoay trục mà bạn còn phải kết hợp với cổ tay như thế mới thật sự hiệu quả.

Trên đây là ý kiến của mình. Các cao thủ khác thấy sai thì tận tình chỉ bảo để giúp anh em hoàn thiện hơn. Thân!

--- Cập nhật thêm ---

Mình xin phép được nói ý kiến riêng của mình nhé!
    Thứ nhất: Nói về smash thì không phải chỉ cần xoay trục là có thể tung ra cú smash mạnh được mà nó còn xuất phát liên hoàn từ cú nhảy đến cơ bụng rồi vai sau đó là cánh tay và cuối cùng là cổ tay. Nôm na là như thế nếu bạn xem lại pha quay chậm của Lin khi nhảy đập (clip AE 2007 trận chung kết đấu với Chen Xu thì phải, clip này đã post rồi bạn chịu khó kiếm nhé!) bạn sẽ thấy được sự kết hợp này. Muốn làm được điều này không phải dễ, cần phải có HLV và sự chăm chỉ tập luyện. Cái này cần phải có thời gian dài, dân phong trào như chúng ta thì ít ai làm được như zậy, nếu có người làm được thì họ có năng khiếu bẩm sinh.

Thứ hai: Phông cầu, backhand cũng không phải là ngoại lệ. Mình đã sử dụng kỹ thuật này tuy chưa phải là thuần thục nhưng cảm nhận được cú phông cầu và backhand rất có hiệu quả. Không chỉ xoay trục mà bạn còn phải kết hợp với cổ tay như thế mới thật sự hiệu quả.

Trên đây là ý kiến của mình. Các cao thủ khác thấy sai thì tận tình chỉ bảo để giúp anh em hoàn thiện hơn. Thân!

8. batmanmap

batmanmap Thành viên Tích cực

đây là động tác khó đòi hỏi sức mạnh tổng hợp của các cơ khớp nếu ko đủ mạnh sẽ gặp phải chấn thương , thường chỉ VĐV chuyên nghiệp sử dụng do được tập luyện các cơ khớp từ nhỏ nên gần như dân phong trào chúng ta ko thể sử dụng được thậm chí rất ít VĐV Việt Nam sử dụng ,

9. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Coi như cầu lông phong trào là khó đi lên so với cầu lông chuyên nghiệp rồi, bùn quá.

10. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Chuyên nghiệp là luyện tập từ nhỏ bác ạ, kết hợp với năng khiếu. Chứ chúng ta khoảng 20 mấy tuổi mới cầm vợt mà lên chuyên nghiệp thì k thể luôn chứ huống chi là khó.:D:D:D

11. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

Cẳng tay thực ra là phần nào vậy ạ? Mọi người đừng cười em đấy nhé.! :p.! Có cổ tay, khuỷu tay, bả vai... cẳng tay là nằm ở...

12. batmanmap

batmanmap Thành viên Tích cực

người ta bỏ hàng chục năm tập luyện ngày 5-6h bác đòi = người ta thế thì người ta còn tập luyện làm j:24:,
    mà bác cũng nên đi đánh giải nhiều cho biết trình độ của giải phong trào đã nhé :32:

Chỉnh sửa cuối: 1/8/11
  13. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Đơn giản thôi, bạn join vào các câu lạc bộ trên diễn đàn ý, bao giờ bạn đánh bằng họ, rồi vượt qua họ, bạn đã nâng cao được tay nghề rồi, có gì không rõ ràng thì hỏi trực tiếp họ luôn! :party3:

--- Cập nhật thêm ---

Như mình xem cú smash của lin da khi chưa quay chậm, có thể thấy là tốc độ ra đòn là cực nhanh! Nhưng khi xem quay chậm lại thì lại là sự phối hợp nhuần nhuyễn nhiều động tác của toàn thân. Khi ra đòn nhanh thì khó chính xác, vì vậy để có được cú đập này, hẳn nhiên là phải tập luyện rất nhiều!

14. sundayct

sundayct Thành viên mới

vậy mà e xem clip dạy cầu lông của mấy vđv TQ, họ bảo nên cầm vợt phải lỏng tay 1 chút. Cảm tưởng như gần tiếp xúc vào cầu mới gia tăng lực nhờ lực cổ tay + sự vung cánh tay. e mới chơi được hơn 1 năm vẫn còn kém lắm. thấy vậy thí nói, mong các ACE giúp đỡ.

15. MinhPhuongSport

MinhPhuongSport Kinh doanh chuyên nghiệp

Mình thấy cú đập cầu mạnh nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố: thứ nhất là cảm giác cầu( cách chọn điểm rơi hợp lý), bước 2 bật cầu phải chuẩn và sự kết hợp khéo léo giữa cánh tay và cổ tay thì mới tạo ra được cú đập cầu mạnh... Do thể hình ko to con lắm nên Mình thì ko chuyên về kùi bắp ^^! mình thích làm cầu cho đồng đội bămthui, lấy nhu thắng cương các bác ạ!

16. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Theo mình nghĩ động tác này có hai phần:
    - Thứ nhất xoay trục bả vai nâng khủy tay từ sau lên trước cao bằng đỉnh đầu (đầu vợt theo đó sẽ tự nhiên mà hướng xuống đất)
    - Thứ hai nâng cẳng tay lên đập cầu, sau khi tiếp xúc cầu cẳng tay xoay vào trong (ngược chiều kim đồng hồ nếu thuận tay phải) và thu về trước ngực

http://www.youtube.com/watch?v=cBcXlS67HL8

http://www.youtube.com/watch?v=KMjYvkdpsP8

Chỉnh sửa cuối: 8/7/13
    1 person likes this.
  17. binhdt35

binhdt35 Thành viên Chính thức

Đập kiểu này làm sao để điều chỉnh hướng cầu bay được mấy bạn.

18. acma81

acma81 Thành viên Chính thức

Cùng suy nghĩ k biết sao điều chỉnh dc hướng cầu bay, khi xoay cẳng tay lỡ tiếp xúc mặt vợt với đít cầu k vuông góc thành ra là chém cầu rùi

19. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

cái này là do thời điểm tiếp xúc cầu ko chính xác thôi bác ạ. luyện nhiều sẽ quen

20. gj0taylen

gj0taylen Thành viên Tích cực

Thực ra ai đập kiểu này rồi thì sẽ hiểu là mình đập vào chỗ nào được bác ạ. còn nói bằng lời em cũng không biết nói như nào được. Cá nhân em thấy như này ai đập dụng lực cổ tay nhiều tức là đập kiểu chỉnh mặt vợt trước rồi lấy lực cổ tay làm chính gập xuống còn cánh tay vai hông bụng chỉ hỗ trợ thì cầu rất chính xác cắm và cực nổ nhưng lại dễ đoán hướng cầu và nghe thì nổ nhưng không mạnh lắm được cái là nó rất cắm bù lại. Còn đập vặn xoán bắp tay kiểu trên thì đã có rất nhiều video hướng dẫn rồi mà mới đầu cái cánh tay tức là từ khuỷa tay đến cổ tay đau ran luôn nhất là cầm vợt nặng đầu nhưng cầu lại bay rất nhanh và mạnh với lại hướng đoán cầu rất khó. Đập kiểu này phải chọn được điểm rơi của cầu chuẩn xác, tư thế đập thoải mái mới đập được ạ chứ không như đập cổ tay bật nhảy ngửa đầu về sau cũng dập xuống được. các bác coi Lin đánh nhiều rồi đó thôi đâu phải lúc nào cũng vặn xoán bắp tay được đâu có quả nhỉ nhảy lên gõ xuống là ăn điểm thôi. Nếu ép được cầu rồi sân trống mà không có thế toàn thấy bác đấy nhảy đập cổ tay thôi nhìn không đẹp mắt lắm nhưng rất hiệu quả nên mình thấy tùy từng trường hợp mà vận dụng thôi ạ. Các bác đừng để ý quá quả smart, mình smart mạnh người ta còn ép chả cho mình đập ấy chứ. Cái khó nhất trong cầu lông có lẽ là quả backhand trong đánh đơn. có 1 lần mình coi ông taufix ve 1 nhát chéo sân khi cầu gần chạm đất rồi làm ông gì người đan mạch hay người Anh đó ngỡ ngàng nhìn rất thích và có lẽ trong cầu lông chỉ mình ông đấy là làm nổi quả đó thôi, phải ông Dan đen là làm quả tricks rồi hôm tập quả tricks của ông Dan đen với con VT5 1 nhát sái bả vai giờ không dám làm nữa sợ thật

Đang tải...