Kỹ thuật phông cầu cao sâu ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi michaelanhvu, 13/4/16.

1. michaelanhvu

michaelanhvu Thành viên Chính thức

Chào các bạn.
    Mình mới chơi cầu được 1 năm. Đánh thì mạnh, nhưng đa số phông cầu dạng "parabol" nên ra ngoài hơi bị nhiều.
    Làm sao để phông cầu bổng và cao sâu ra sau vậy các bạn ?
    Bạn mình đánh thì ngay lúc chạm cầu, cầu liền đi vút lên cao và ra sâu đằng sau xong cắm xuống đất. Còn mình thì vừa chạm cầu, cầu đi 1 khoảng sau đó mới bổng lên và đi ra sau, vì vậy toàn bị out.
    Giúp mình cải thiện làm sao để phông cầu được như bạn mình với.
    Cám ơn.

2. anhtuan0117

anhtuan0117 Thành viên Tích cực

bạn có bị mỏi vai nếu phông nhiều không? mình nghĩ bạn thiếu bước phát lực cổ tay khi phông. Cơ bản của phông cũng chỉ tóm gọn: thẳng tay, tiếp xúc cao nhất, trước mặt, phát lực cổ tay khi đánh. Diễn tả bẳng lời khó lắm, bạn của bạn phông tốt vậy sao ko hỏi trực tiếp có phải tốt hơn ko.

michaelanhvu thích bài này.
  3. michaelanhvu

Bạn ấy nói phông riết rồi quen. Nhưng mình không cảm thấy vậy, phải có kỹ thuật đúng mới được.
    Mình phông thì không mỏi vai, nhưng chưa cảm nhận được lực xoay của cánh tay và cổ tay lúc đưa vợt từ sau ra trước cho tới lúc chạm cầu. Mình có tập cổ tay bằng chai nước và nâng tạ, nhưng chưa thấy khả quan lắm.
    Không biết là do điểm tiếp xúc mặt vợt hay sao mà mình toàn phông cầu đi dạng parabol không.
    1. Thẳng tay: Có
    2. Tiếp xúc cao nhất: Có
    3. Trước mặt: Có
    4. Phát lực cổ tay: Cái này thì chưa cảm nhận được

5. Điểm chạm cầu của mình cũng gần giống như trong hình, nhưng mình nghĩ có lẽ vợt lúc chạm cầu phải hướng về phía sau khoảng 45 độ thì cầu mới bổng được, còn nếu đúng như trong hình, mình chỉ toàn phông cầu kiểu tạt ngang.
    Không biết bạn có ý kiến gì không ?

4. anhtuan0117

anhtuan0117 Thành viên Tích cực

Kỹ thuật phông có thể dùng cả trong phòng thủ và tấn công. Phông như trong hình là phông tấn công (ae hay gọi là phông lao thì phải), cầu sẽ đi nhanh ra đằng sau. Phông phòng thủ thì mặt vợt hơi ngửa một chút, cầu sẽ bay cao hơn.

acma81 and michaelanhvu like this.
  5. tuyen1990

tuyen1990 Thành viên Tích cực

6. michaelanhvu

Mình ở Biên Hòa bạn ơi..

7. acma81

acma81 Thành viên Chính thức

Phông muốn khỏe nhẹ nhàng thì điểm tiếp xúc trên đỉnh đầu, dùng lực cánh tay, xoay vai, kết hợp vẫy cổ tay thì sẽ rất đỡ mất sức, phông liên tục cả 100 cái k bị mỏi, và nhớ phông lỏng cánh tay ra đừng có căng quá thì sẽ đau vai, phông mặt vợt hơi ngửa ra sau khoảng 10 độ để cầu bay cao lên rồi nhiễu xuống để: 1 cầu k bị out, 2 mình có time phòng thủ, 3 đối phương k có đập được đít cầu, chỉ đập được bênh hông đít cầu thì lực sẽ k mạnh bằng đít cầu.

michaelanhvu and anhtuan0117 like this.
  8. michaelanhvu

Cám ơn bạn.

9. tuyen1990

bạn cần chú ý 3 điểm
    1 là mặt vợt
    2 là điểm tiếp xúc
    3 là lực

10. michaelanhvu

Mình đã thử và đã có chút khả quan hơn dựa vào các ý kiến của các bạn và tham khảo 1 vài video trên youtube.
    Sau đây mình rút ra kinh nghiệm để làm được như vậy như sau:
    1. Tư thế chuẩn bị ( Chân phải hơi trên chân trái một chút, dùng để bật về sau )
    2. Tư thế xoay người ( Khi đối phương đưa cầu cao về phía mình, nên bật chân phải về sau để cơ thể tạo thành 1 góc vuông với lưới, hạ thấp người xuống để tạo thế bay lên nhằm lấy thêm sức mạnh từ thân người )
    3. Cầu ngay trước mặt ( Lúc này cùi chỏ đưa lên cao ngang đầu, xoay cánh tay từ trong ra ngoài, đồng thời vẫy cổ tay )
    * Điểm đặc biệt cần lưu ý là: Chọn đúng điểm rơi của cầu, để đánh cầu từ dưới lên trên, giống như Superman bay lên trời ấy ^^ )
    Đây chỉ là ý kiến của riêng mình từ sự góp ý cho mình của các bạn. Nếu có gì sai sót mong các bạn bỏ qua cho ^^
    Cám ơn mọi người.

anhtuan0117 thích bài này.
  11. tuyen1990

mình có thể tập cho bạn kỹ thuật này nếu bạn qua mình

Đang tải...