[Cầu lông] Kỹ thuật nhảy đập hiệu quả mà đẹp mắt!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi conlocxoay, 1/12/11.

1. conlocxoay

conlocxoay Thành viên mới

Muốn làm được như vậy, phải tập luyện như thế nào các bạn?

2. Nlucky91

Nlucky91 Thành viên Tích cực

kinh nghiệm, thể lực, tư thế, cảm giác cầu, xác định tốt điểm rơi cầu, ko bik đủ chưa. Ai bổ sung thêm đi nha !!!
    Chúc bác sớm thành công

3. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Chăm tập luyện, chịu khó xem clip và tập theo!!

4. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

Xem video, tập với vợt ngoài sân cho nhuần nhuyễn như bạn mong muốn rồi mới tập trong sân để có cảm giác cầu. Tiếp đó là tập nâng sức đập thôi bạn à.

5. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

Bật cóc,bật tại chỗ để có điểm dừng trên không thật tốt,tập gánh tạ cũng hiệu quả đấy...Cảm giác cầu,kinh nghiệm thì k cần nhiều có thì càng tốt.Kĩ năng cơ bản phải thật sự tốt :fighting23: ý kiến chủ quan của mình là vậy :D

6. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Tui đập cầu qua lưới là mừng lắm rùi! Cứ sờ sợ cầu không qua lưới, chả dám đập! :p

7. maimaimottinhyeu

maimaimottinhyeu Thành viên Chính thức

diều quan trọng nhất là đón cầu chuẩn khi tiếp xúc giữa vợt và cầu ở trên không, nếu bạn đón cầu không chuẩn thì không thể thực hiện nhẩy đập được mà sẽ bị với cầu dẫn đến bị sái tay và bị mất chân khi tiếp đất, còn kĩ thuật thì bạn phải có đầy đủ rồi khi nhảy đập thì hai chân phải co lên tay ,vai ,cổ tay khi chuẩn bị đón cầu phải được chuẩn bị hết chỉ việc ra sức khi cầu bay đến vị trí thuận lợi nhất, khi đập cầu ta dùng sức toàn than thành 1 chuỗi các động tác cùng thực hiện 1 lúc là cổ tay, cánh tay,bả vai, lưng,và hai chân từ tư thế ngữa người tiếp cầu thành tư thế gập người ở trên không khi thực hiện được quả đập rồi thì tiếp đất bằng 1 chân (lưu ý là chân mà tay không cầm vợt)chân còn lại sẽ tiếp sau và nó sẽ bước lên phía trước để lấy lại tư thế cân bằng và có được tư thế chuẩn bị cho bước chạy tiếp theo sau quả nhảy đập . hi e chỉ biết có vậy thôi các bro giỏi hơn thì thông cảm đừng trách đàn em ! chúc bác sớm thực hiện được nhé !

8. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Nhảy đập cầu thì thể lực phải thật sự khoẻ và sung mãn, đó là yếu tố đầu tiên, tiếp theo là đến cảm giác cầu tốt, tư thế và động tác đập cầu thì bác maimaimottinhyeu nói chuẩn rồi, mọi người có thể tham khảo thêm video! :D :D :D

9. hoangvu1980

hoangvu1980 Thành viên Chính thức

em đứng dưới sân đạp còn vất vả, không biết khi nào mới bay đập được đây

10. adamkh0

Nhảy đập giúp uy lực hơn 20% so vs đứng đập...Cách phòng thủ hiệu quả nhất là tấn công,vì vậy nhảy đập tốt thì tấn công sẽ hiệu quả hơn rất nhiều :D

11. tungbengbeng

tungbengbeng Thành viên Chính thức

nhảy đập mà tăng uy lực à??? chỉ cắm cầu hơn thoai :74:

12. Nlucky91

Nlucky91 Thành viên Tích cực

tùy trường hợp, nếu jump smash lao về phía trc thì tăng lực đập lên nhìu đó chứ ;))

13. maimaimottinhyeu

bạn nhầm rồi ! nhảy đập hiệu quả thì sẽ mạnh hơn đứng đập tới 30% chứ không phải là 20% đâu hi quan trọng là bạn phải biết kết hợp ra sức thôi vì quả nhảy đập là ra được lực toàn thân còn đứng đập chỉ có lực cổ tay,cánh tay,bả vai và một ít hông nữa thôi,hi tại bạn chưa thực hiện tốt nên chưa biết thôi hi, còn nữa quả nhảy đập còn chứng tỏ đẳng cấp của người chơi cầu nữa nó là mốc để phát triển giữa người biết đánh cầu và tập cầu hi đó là kĩ thuật khó nhất trong đánh cầu,nếu bạn nhảy đập được thì bạn đã hoàn thiện được việc đánh cầu cơ bản chỉ còn nâng cao thêm nữa thôi hi mình thì không giỏi nhưng đó là sự thật, hi chúc bạn sẽ đánh được cầu tốt như mong muốn hi !

14. biendvt

biendvt Thành viên Tích cực

maimaimottinhyeu mai có đánh ko bên mình qua giao lưu?

15. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Mình nhảy đập ngon rùi thì sao nhỉ?..! mình thấy khó nhất vẫn là Backhand, mình vẫn yếu!

16. tungbengbeng

tungbengbeng Thành viên Chính thức

kĩ thuật backhand mới là khó nhất :49:

17. quangbx

quangbx Thành viên Tích cực

Đầu tiên phải đúng kĩ thuật, sau đó tập thêm sức mạnh, xem các clip đi bạn ơi, mình thích Tan BH :D

18. adamkh0

Sao lại thế nhỷ @@ mình nhảy đập cũng đc,mà cũng đã backhand smash + jump backhand smash khá nhiều tuy lực k mạnh lắm nhưng nhìn cũng đẹp mắt ra phết (tại lúc mình thực hiện mình cảm giác đc tư thế ntn + nhiều ng xem ở ngoài cũng khen hay nên mạo muội nói vậy) :D ...Đáng lẽ bạn nhảy đập ngon rồi thì backhand cũng khá chứ là sao yếu đc chứ :57::57:

19. adamkh0

Bạn này lại nhầm rồi,backhand khó nhưng không phải là khó nhất.Nhảy đập hiệu quả nhất mới là khó nhất.Làm sao uy lực,cầu mạnh,nhanh,cắm và nhảy đập vs tần suất cao + cường độ lực cầu đều mạnh.Thử hỏi đối vs dân phong trào thì bạn tập bao nhiêu lâu để đc như thế?

20. maimaimottinhyeu

quả backhand là kĩ thuật nâng cao mà bạn hi khó là phải rồi mình cũng từng nói về quả này với 1 bạn ở trên diễn đàn rồi bạn qua đó xem nhé hi

Đang tải...