[Thảo luận] Kỹ thuật lừa cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hoangtuktcn, 1/8/12.

1. hoangtuktcn

hoangtuktcn Thành viên Chính thức

Mình thấy 1 số người có kỹ thuật lừa cầu rất hay mà ko biết học thế nào, trong diễn đàn mình thì hình như chưa có topic nào nói về vấn đề này, toàn thấy video của các vđv thôi, nhưng toàn video trong thi đấu, ko có hướng dẫn gì hết. Bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này thì cho mình xin ý kiến nhá, mình rất muốn học kỹ thuật đó, đánh ko tốn sức mấy mà rất hiệu quả. Cảm ơn các bạn:mukkies::53::liebe-4810:

1 person likes this.
  2. julynguyen

julynguyen Thành viên Chính thức

Cái này ko phải muốn học mà học được ngay đâu, cơ bản cổ tay phải tốt rồi đánh lâu sẽ tích lũy được. Nếu cổ tay của bạn tốt rồi thì thỉnh thoảng đánh với người dưới cơ mình cố gắng đánh thử nghiệm những quả 2 nhịp dần dần sẽ lừa đc như bạn muốn.

1 person likes this.
  3. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Để đạt được cảnh giới đánh lừa cầu mà không tốn sức lại hiệu quả thì trước đấy bác phải rất tốn sức để tập luyện đấy :D.
    Em thì nghĩ là nếu bác chân thật tốt, luôn bắt được cầu cao thì việc tung ra cú trick shot không khó, nhưng việc có lừa được đối phương không lại là chuyện khác nhé. 1 trận cầu bác xem có hàng trăm cú đánh được tung ra, nhưng số trick shot thì rất ít, vậy chứng tỏ nó không hiệu quả như bác nghĩ đâu. Những cái bác xem được trên Utube là đã được chọn lọc từ hàng trăm, hàng nghìn trận đấu để ra được vài cú đánh đấy thôi. Vậy nên bác đừng quá ám ảnh với trick shot và nghĩ nó quá hiệu quả. Sẽ là tốt hơn nếu bác bỏ thời gian ra tập những thứ cơ bản một cách nhuần nhuyễn trước :D Ta chỉ có thể biết chạy sau khi đã biết đi mà, hehe

4. hoangxa

hoangxa Thành viên Tích cực

cũng không cần nhiều đâu.trick shot tầm GADA là tàm tạm rồi chủ thớt nhỉ:loe:

5. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

bác này nói chuẩn ko cần chỉnh này. nhưng phải công nhận + gật gù đồng ý với bác thớt rằng đánh với những ông hay lừa cầu rất bực ( vì lúc ý chính mình là gà thật :D)

6. hoangtuktcn

he, bạn nói đúng rồi đấy, mình bị lừa nhiều lắm nên cú ghê ý, lại bị thằng con con nó lừa mới đau chứ. thế nên mới lên đây hỏi mấy bác để tìm cách hạ gục nó:violin:

7. hoangtuktcn

có lẽ bạn nói đúng:35:

8. hoangtuktcn

uh, thỉnh thoảng đánh với mấy người kém hơn mình mới dám thử thôi, nhưng mới học nên vẫn chưa hiệu quả

9. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

Gặp cao thủ toàn đánh cầu 2 nhịp, lừa cầu biến hóa khôn lường, đánh 1 hồi mình bị loạn luôn :43:. Mình toàn bị lừa xong rồi lừa lại người ta, chủ yếu là cần cái cổ tay dẻo thật dẻo :85:

10. nguulangk40

nguulangk40 Thành viên Chính thức

lừa người rồi người lại lừa mình... luôn là thế các bác nhỉ? nhưng lừa người lừa mình mới thú vị

11. thanhtrung1505

thanhtrung1505 Thành viên Chính thức

Bác cứ định đánh thế nào thì đừng đánh như vậy nữa là ok...

12. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

"Lừa cầu" ? Khi đã bị "Bắt bài" thì... Lợi bất cập hại ! Chẳng qua chỉ là trò chơi của con nít, trong thi đấu ngang cơ ít có cơ hội "Lừa cầu" ! Mong bạn để time tập cơ bản cho ngon lành ! :badminton22:

13. official

official Thành viên Năng nổ

Khẩu quyết của bác nghe tưởng bình thường, thế mà hay thật đó. Em phục bác!!! :77:

14. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

Chào bạn! Kỹ thuật lừa cầu mà bạn nói chính là kỹ thuật đánh cầu 2 nhịp. Trong box Kỹ thuật có đề cập đến vấn đề này nhưng có thể nó không nằm ở 1 topic riêng mà nằm ở những comment của các thành viên khi trao đổi 1 chiến thuật nào đó. Bạn muốn học được kỹ thuật này thì cổ tay của bạn phải mạnh, dẻo, tinh thần phải tỉnh, tầm quan sát của bạn phải tốt bao quát cả mặt sân thì bạn mới thực hiện tốt được. Kỹ thuật 2 nhịp này dùng rất ít trong 1 trận cầu, khoảng vài pha cầu thôi, chủ yếu là phải đánh chắc cầu vì không phải lúc nào đánh 2 nhịp cũng tốt được.

Bạn nói chỉ thấy những pha này trong video thi đấu mà không thấy ở video tập luyện là bạn bỏ sót rồi. Peter Gade có 2 clip hướng dẫn cách này đấy, ngoài ra còn có Cai Yun,... . Bạn có thể tìm trên youtube.

Còn về phần tập luyện, nói nôm na là khi đối phương bạn bỏ nhỏ, bạn bước lên thay vì bạn bỏ nhỏ lại thì bạn ra tay hơi chậm 1 tý và bất ngờ bung cầu ra phía sau tức là bạn đã đánh 2 nhịp rồi hoặc thay vì bỏ nhỏ đối diện phần sân bên kia bạn lại đẩy ngược về phía khác. Nói bằng lời sẽ rất khó hiểu, cách duy nhất giúp bạn hiểu là xem video.

Mình có 1 vài clip cho bạn tham khảo

Chúc bạn tập luyện thành công!

Last edited by a moderator: 7/12/15
  15. hoangtuktcn

ý kiến của bác rất hữu ích, đa tạ đa tạ:35:

16. onelove1488

onelove1488 Thành viên Năng nổ

gửi bác thêm để học trichshot ^^ mặc dù trình đánh cầu thì kém nhưng mà thik lối đánh biểu diễn đẹp mắt nên cũng hay luyện mấy kiểu này :)) mình làm được mỗi quả qua háng, vắt tay ra sau + chạy quay lưng :D

1 person likes this.
  17. hungpig83

hungpig83 Thành viên Tích cực

xoắn với clip của bác :))

18. onelove1488

onelove1488 Thành viên Năng nổ

thêm clip nữa nè :))

mịa, phát cuối thằng đấy bị crazy hay sao thế nhỉ :( thế mà nó k cho mình :((

19. hoangtuktcn

Mấy ông này cũng lắm trò nhỉ:darti:

20. hungpig83

hungpig83 Thành viên Tích cực

em hơi bị kết kỹ thuật cuối, ai cũng làm đc =))

Đang tải...