[Thảo luận] Kỹ thuật di chuyển để đỡ hại giày

Thảo luận trong 'Trang phục thi đấu' bắt đầu bởi minhquan, 26/8/14.

1. minhquan

minhquan Thành viên Chính thức

Trước đây em toàn đi giày Kawasaki. Cứ đánh vài bữa là phía má trong của chiếc bên trái (em thuận tay phải), chỗ ngón cái bị trầy xước te tua do em miết xuống sàn mỗi khi lên lưới, trông rất xấu. Đánh lâu còn thủng cả chỗ đó nữa. Cách đây hơn 2 tháng, em mua một đôi Yonex 87EX ở Minh Phương sport, dùng chỉ để đánh sân thảm. Em lấy đôi này bởi 2 bên má trong của giày có miếng TPU màu đen,nghe bảo là bền hơn những chỗ khác. Nhưng rồi sau một tháng thì chỗ đó cũng xước xát, nhìn xót không chịu được, khiến em phải liên tục dán băng keo điện màu đen lên đó. Có phải cách di chuyển của em có vấn đề nên làm hại giày không ạ? Nhờ mọi người bày cho em cách di chuyển đúng để khắc phục tình trạng này với!

Chỉnh sửa cuối: 26/8/14
    1 person likes this.
  2. baggionamdinh

baggionamdinh Thành viên Chính thức

bạn giống mình rùi. đó là cách di chuyển thành thói quen rùi khó sửa lắm.còn thủng cả tất luôn.

3. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Nhìn lại đôi giày của mình thì hình như em cũng bị nhưng có lẽ nhẹ hơn bác 1 chút. Cách di chuyển đúng thì bác lên mạng xem cách di chuyển của các vđv hoặc tìm các video dạy cầu lông thử xem.

4. minhquan

Mình thì chưa đến mức thủng cả tất, và giày thì khoảng 1 năm mới thủng, nếu không đánh sân xi măng nhiều. Nhưng nhìn đôi giày bị xước xát khó chịu lắm!

5. Lee chong Dan

Lee chong Dan Thành viên Chính thức

Di chuyển trong cầu lông hay rê giày dưới đất nên hay mòn đế, đành thôi bác ah, mòn còn hơn bị trượt lật cổ chân thì mệt

6. Blackkiller

Blackkiller Thành viên Tích cực

nhiều vđv cũng mòn chỗ đấy chứ k phải mình bác :))

7. baggionamdinh

baggionamdinh Thành viên Chính thức

ui trời 1 năm là quá ổn.mình 3 tháng giầy phải còn nguyên.giày trái lòi ngón cái...hu hu..chỉ hợp kawasaki thui...

8. vietnnit

vietnnit Thành viên Chính thức

Chọn cái sân có thảm là ok ấy mà :D

9. huynhvbsp

huynhvbsp Thành viên Chính thức

chuyên nghiệp là khi chạy phải lết chân như vậy đó, mình đôi nào cũng bị thủng

10. Lee chong Dan

Bác tiếc thì mua giày asia dành cho cầu lông, rẻ tiền, mòn k tiếc tiền, 100 mấy đôi, but khuyến cáo coi chừng lật cổ chân ....:))

11. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Đó là chuyện bình thường. ^^

12. Lee chong Dan

Bác xem mấy clip cầu lông lee chong wei hay lindan j đó, mà mở âm thanh lớn, bác nge tiếng đập cầu nổ bốp bốp, cả tiếng rít của giày liên tục, thật ra chơi cầu lông là phải rê giày bác ạ để giữ thăng bằng vì di chuyển nhanh và liên tục, nên các nhà sx ng ta đã thiết kế giày dành riêng rùi :)
    Mòn thì phải mòn nhưng bám sân, với lại mòn để còn mua giày mới cho họ chứ bền qá ai mà kinh doanh cho đc , hì hì

13. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

em ko chuyên nghiệp nên giầy em không bị rách chỗ đó :D chỉ có bị mòn đế thôi

14. minhquan

Em chỉ đánh sân thảm mà vẫn bị vậy đó!
    Em không tiếc tiền mua giày bác ạ. Chỉ xót cho "nhan sắc" của đôi giày bị tàn phá thôi!
    Em không nói đến việc mòn đế mà nói đến việc giày bị xước xát rồi rách ở bên má trong chân trái bác ạ!

Chỉnh sửa cuối: 26/8/14
  15. hieple

hieple Thành viên Chính thức

các bác chịu khó chạy bộ + tập cơ đùi bằng tạ giúp cho chân khỏe hơn, tập đến mức độ nào đó thi chân sẽ linh hoạt và hạn chế được việc mài giày khi đánh cầu

16. kprsr1995

kprsr1995 Thành viên Tích cực

chạy đúng là phải miết giày, không miết là sai hết bác ạ :D mình vài tháng 1 năm thay 1 đôi là đỡ chứ vận động viên chuyên nghiệp họ tốn 10-12 đôi/ năm cơ. Quan trọng là đôi giày bảo đảm phong độ và giảm thiểu chấn thương

17. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

em cũng miết, nhưng ko bị rách :))

18. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

miếng Tough Guard III màu đen đó xước sát nhưng chỉ xướt thôi chứ rất khó mòn và khó thủng dc như mấy đôi bác đi trước đâu. Bác cứ đi mà xem, không cần dán băng dính đâu :D. Bác mua giày để nó phục vụ mình hay mình phải phục vụ nó mà phải khổ thế :D

19. muatoqua

muatoqua Thành viên Tích cực

cái này khó đấy, đặc biệt là lúc rướn người đỡ cầu, còn các lúc khác thì cũng chẳng sao.
    Vậy thì muốn tránh hại giầy chỗ đấy khi đấu là bác phải di bước nhanh thêm 1 bước (bước ngắn bằng chân trái) sao cho không phải rướn quá dài và lúc rướn khi thu chân trái lên bác miết phần có mũi chân (có bọc) thay để phần da giầy miết xuống đất (cái này phải tập mới làm đc), nếu mà chơi với cao thủ thì phải mua nhiều giầy thôi :)

20. quyetdctv

quyetdctv Thành viên Tích cực

Mình cũng bị y như chủ thớt. Đôi phải còn nguyên mà đôi trái rách bên má trong gần ngón cái. Thế mới nhọ nhứ. Nhưng mà đánh sân bê tông cũng được mấy tháng là OK rồi. Dùng đôi mấy trăm của bác Mạnh Lâm thôi :D

Đang tải...