[Chia sẻ] Kỷ thuật đè , ép , chụp, ngang, trong đánh đôi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hoangdungkimnam, 18/10/13.

1. hoangdungkimnam

hoangdungkimnam Thành viên Chính thức

E thấy trong mấy giải đấu quốc tế họ đánh toàn cầu đè, chụp , đánh ngang nhiều hơn và rất hạn chế lốp . Mình tập gì để đánh được như vậy , mong các Bác có kinh nghiệm chia sẻ

2. longmaka

longmaka Thành viên Chính thức

Đánh như thế để hạn chế cầu đập bạn ah.
    Bạn muốn tập đánh như thế cần có 2 điều kiện:
    - Về phần sân: Phải đánh với người trẻ và có kỹ thuật cao hơn bạn vì người trẻ đánh linh hoạt và đường cầu nhanh hơn, mạnh hơn.
    - Về phần cá nhân bạn:
    Bạn phải có cách cầm vợt đúng, xoay vợt, lên xuống vợt thường xuyên theo từng pha cầu.
    Hàng ngày bạn phải tập luyển đêr có cổ tay khỏe và dẻo hơn cùng thể lực cao hơn vì cầu ép thường ở 2 bên và trên dưới sân nên cần di chuyển nhanh.
    Về phần tập cổ tay thì bạn dùng chai nước khoáng loại 500ml đổ đầy cát và đá dăm để luyển tập (Cầm chai nước và làm các động tác như mình đang cầm vợt để đánh). Sau một thời gian khoảng 4-6 tháng thấy chai nước nhẹ đi thì chuyển sang chai lớn hơn (trước mình dùng chai dầu rửa bát Sunlight có khuôn tròn vừa tay dễ cầm). Lưu ý là bạn đừng vội tập nâng cao quá dễ bị chảy dịch cổ tay là phải nghỉ 1 năm đấy.

3. vuthien86

vuthien86 Thành viên Tích cực

bạn kiems ít cầu tập nhé. tầm 100 quả. 1 nguwoif tập cùng bạn. tập bạt trái, rồi bạt phải, rồi đè cầu trên luoi. kiếm ng có kĩ thuật tốt họ tập cùng. tạt ngang lưới cầu đi dọc biên và chúi xuống cuối sân lực càng mạnh càng tốt. vậy là đạt. tất nhiên phải cầm vợt, di chuyển cho đúng. đứng ở giữa sân có nguwoif phát cầu cho bạn và bạn di chuyển để đánh trả sau đó lại về giữa sân cứ như vậy mỗi lần làm 3 dây cầu là nghỉ 1 lúc rồi vào tập tiếp.

4. longmaka

longmaka Thành viên Chính thức

Thế này thì ngang với thuê thầy về tập rồi bác. Ko hiểu bác chủ định tập trong lúc đánh hay là tự tu luyện thành tài rồi mới chinh chiến.

5. vuthien86

vuthien86 Thành viên Tích cực

Đánh là đánh còn tập trong lúc đánh ko bao giờ sửa dc nhé, . muốn chuẩn động tác phải tập riêng. kiếm sân phụ mà tập ko thì đánh xong cuối buổi ở lại tập thêm 30p hoặc đến sớm hơn. ko thì đi học thày cũng dc cho nó chuẩn luôn 1 thể. sau đó áp dụng dần vào trận đấu thì mới ok. mình đánh phủi thì ko cần tập nhiều và cũng ko chuẩn chỉ dc như vận động viên chuyên nghiệp. vậy cứ tập ngày 30p 1 động tác thôi, vừa đánh vừa tập.

6. suzume

suzume Thành viên Tích cực

Mình đánh đc mấy quả như này đấy bạn ;)

7. hoanghoai

hoanghoai Thành viên Chính thức

cách đành cầu như vậy rất cần có kỹ thuật cổ tay tốt,cổ tay bạn không tốt,không đủ mạnh và dẻo thì đánh như vậy sẽ mơi cầu cho đối phương phản công lại.

8. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

cách này cẫn là tốt nhất mà chỉ cần 2 người với nhau :D kiếm 20-30 quả cầu cũ thay nhau tập là oke .

9. kt1755

kt1755 Thành viên Tích cực

Em thì đánh phản tạt kém nên khi nào bị ép cứ phông lên cho bên kia đập (mặc dù có thể bị đập ép) rồi dần đẩy lệch đi, khi nào người bắt lưới bên kia hơi lùi thì kê lại:62:

10. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Để đánh đè ngang phản tạt ngay trên lưới giống các VĐV quốc tế, em nghĩ là quá khó bác ạ. Vì để làm được như thế thì tay phải nhanh, phản xạ phải tốt, chân phải khỏe để giữ được trọng tâm trong mọi tình huống. Và cái tối quan trọng đó là "thân pháp" phải cực nhanh và uyển chuyển. Tập bộ pháp, tập phản xạ thôi đã khó rồi. Giờ lại phải tập cả thân pháp, nghĩ đã thấy nản.

11. sontb1987

sontb1987 Thành viên Chính thức

co thay day la de nhat.........................................

12. gianghubt

gianghubt Thành viên Chính thức

đồng quan điểm với bác.nhưng khó thì mới phải tập luyện hăng say chứ

13. killerpc1405

killerpc1405 Thành viên Chính thức

Mấy kỹ thuật này mình đã luyện được nhưng điều quan trọng là bạn phải có đồng đội hiểu ý mình trong những pha cầu này. Để ép được đối phương mình phải có những quả cầu tạt mạnh và thật an toàn, ngoài ra đồng đội phải hiểu ý để ép cầu. Như vậy mới làm đối phương lộ sơ hở. Nếu tạt không đủ lực thì có khi lại làm mất điểm của mình. :smile:

14. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Mỗi bác 1 ý nhưng rất hay ^^! Cái nào cũng đúng cả. Tùy hoàn cảnh mà đánh thôi. Thực ra có 1 cách để tập cái này nhanh nhất. Đó là đánh đơn theo lối phản tạt, phát cầu thấp. Ngoài ra có thể tập dạo với ng khác khoảng 30p. Tập bật cóc 20 bước làm 5 lần thui là đủ rồi :D các bác sẽ có thân pháp phi phàm để bay nhảy trong sân :">

15. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

Chả bùn cho e, e đánh toàn là e đi bộ vì e chạy có nổi đâu ạ. Hix hix

16. lovejk06

lovejk06 Thành viên Chính thức

ách đành cầu như vậy rất cần có kỹ thuật cổ tay tốt,cổ tay bạn không tốt,không đủ mạnh và dẻo thì đánh như vậy sẽ mơi cầu cho đối phương phản công lại.

17. ductien95

ductien95 Thành viên Chính thức

Em thấy để luyện cái này thì cứ phải tập ốp lưới trên các bác ạ. Hồi em mới học chơi gà quá mọi người toàn bắt ốp lưới nên giờ quen đánh kiểu đè ngang luôn. Với cả em thấy mấy cái này cũng phải là phản xạ nữa ạ =)

18. truonghoaiphong000

truonghoaiphong000 Thành viên Chính thức

Kỹ thuật cao mới chơi được lối đánh này:86:

Đang tải...