[Thảo luận] Kỹ thuật đánh nửa dưới mặt vợt

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi manhtoan, 9/9/11.

1. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Thường thì chúng ta hay tiếp xúc cầu ở giữa vợt nhưng em thấy một số vđv vẫn đánh cầu vào 1/2 phía dưới mặt vợt mà cầu vẫn đi và lại còn đi chuẩn nữa. Bác nào biết kỹ thuật này hay có clip thì share em với
    Cảm ơn các bác

2. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Ý bác nói là đánh 1/3 tính từ đầu vợt xuống hay 1/3 tính từ phía dưới lên. Em toàn đánh 1/3 từ đầu vợt xuống chứ chưa bao giờ đánh ngay giữa cả.

3. tuanpto

tuanpto Thành viên Năng nổ

cái này hay đó. theo mình bác manhtoan hỏi về mặt dưới của vợt phải k?

4. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Hic, mình thì cứ đánh trúng cầu là mừng rồi. Vào đây hóng xem các cao thủ đánh thế nào về còn học tập
    ^ ^

5. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Em cũng vậy, cứ oánh trúng cầu, trúng sân đối phương là mừng lắm rồi! :) :) :)

6. SuperWave35

Bác đánh trúng đối phương thì đẳng cấp quá cao rùi ^ ^

7. caulongacb

caulongacb Thành viên Tích cực

Đánh dưới mặt vợt sẽ giúp cầu đi nhanh và chuẫn xác hơn, thường thì các vđv hay sữ dụng lối đánh này để trả giao cầu hoặc gõ cầu vào 1 khoảng trống cuối sân. Bữa nào mấy bạn thử đánh đi, rất nhanh và chuẫn xác

friend256 thích bài này.
  8. DanLin

Hà hà e hiểu rồi. Phải chi bác manhtoan nói rõ hơn chút nhở. Bác caulongacb nói rất chuẩn. Bác nào xem đánh đôi để ý thử xem, ưa dùng mấy cái này lắm. E thấy Fu Haifeng và Cai Yun dùng cái này cho việc trả giao cầu nhiều lắm và những vận động viên khác nữa, muốn làm được cũng k phải dễ mà cũng k phải khó, chỉ cần tập luyện nhiều thôi.

friend256 thích bài này.
  9. caulongacb

caulongacb Thành viên Tích cực

Mình thường hay sử dụng đòn này nếu đánh đôi nam nữ, nhất là khi nam giao cầu, vì lúc đó nam sẽ chậm 1 nhịp . Nếu đưa vào vị trí cuối sân là thường ko đỡ kịp, hoặc nếu kịp thì đồng đội mình phía sau chĩ cần 1 cú smash thôi.

10. SuperWave35

Có bác nào tìm hộ em cái clip về kỹ thuật này ko ạ, e vẫn chưa tưởng tượng ra nó là như thế nào ^ ^

11. DanLin

Bác coi lại mấy cái clip đánh đôi của Fu&Cai đi. Chắc sẽ có cái bác cần, chứ giờ e cũng chẳng biết phải tìm cái clip như thế ở đâu nữa, chỉ biết là động tác đó có :D:D

12. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Ý em nói là 1/2 từ dưới lên đó, còn 1/2 từ trên xuống thì đơn giản mà

13. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Thế nào nhỉ ? Em vẫn chưa hình dung ra kỹ thuật này, nói đến đôi Nam Nữ là thấy thèm ngay ... Bác nào có ảnh hay clip mô tả về kỹ thuật này không ạ ?

14. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Em lại thấy kỹ thuật này chủ yếu dùng cho đơn, thi thoảng đôi nam dùng để móc cầu về cuối sân thôi, còn nam nữ mà đánh thế này nó đập chết :). Nói hơi thô nhưng em thấy kỹ thuật này hay ở chỗ, mình đưa tay về một hướng còn cầu bay 1 hướng, dùng cho đánh đơn thì tuyệt cú mèo. Em đã thử nhưng quả được quả hỏng nên cần các bác chia sẻ kỹ thuật cụ thể, chứ mò mẫm như em vừa lâu mà lại mệt mỏi :)

15. DanLin

Thường thì đánh đôi mới dùng chứ bác nhở? Móc cầu thì chưa hẳn là cần dùng nhưng xỉa cầu chắc chắn là dùng hoặc là vuốt nhẹ cầu. E nhớ là đã xem động tác này của Fu Haifeng nhưng có điều là k nhớ nó nằm ở trận nào và giải nào. Đánh đơn thì thường là phông chém cắt cầu nhanh làm cho đối phương di chuyển tiêu hao thể lực nhiều. Kỹ thuật này thường dùng cho người đứng trên lưới nhở?

16. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Kỹ thuật này dùng cho việc hất cầu về phía cuối sân, chứ bỏ nhỏ thì đơn giản thôi, để đánh tận cuối sân mới khó bác à, em đang học hỏi đây

Chỉnh sửa cuối: 10/9/11
  17. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

Em chẳng hiểu.! Sao đánh bằng nửa dưới, phần gần tay cầm hơn mà lại mạnh được. Dùng để móc cầu về cuối sân nữa ạ?

18. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Hehe, nghĩa là đánh 1/2 mặt vợt phía dưới bác hiểu chưa

19. DanLin

Kiểu như trick shot của Lin chứ gì. Có mấy cú đẩy cầu về phía cuối sân rất đẹp. Nhưng muốn làm đc cổ tay phải cực dẻo và mạnh mới đc bác ạ

20. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

Theo mô tả của MT thì có lẽ đôi lúc mình cũng thực hiện, nhưng là những trái cầu bay sang chậm ở tầm thấp phía trước tay thuận ; hoặc tầm cao tay thuận, thực ra chỉ là những cú "Vuốt" đế cầu nhẹ, lừa đối phương, phải vậy không nhỉ các pro ? ( Giao cầu cũng sài chiêu này đôi khi ! ):spocht4:

Đang tải...