[Thảo luận] Kỹ thuật đánh bạt chéo sân thuận tay...

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi daidaikvn, 15/10/13.

1. daidaikvn

daidaikvn Thành viên Tích cực

Đang ở vị trí trung tâm giữa sân, đối phương đánh một quả cầu sang ở cuối sân thuận tay mình.các bác cho em hỏi kỹ thuật đánh quả cầu bạt chéo sân thuận tay với...tk

2. thiempt

thiempt Thành viên Chính thức

Chưa hiểu lắm ý của bác, bác muốn đánh đc như họ hay muốn trả cầu quả đó. Nếu là trả cầu thì theo em bác quất kẻ biên thẳng sang là về tay trái của họ (nếu đối phương cũng chơi tay phải).

3. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

Bạt cuối sân đánh đơn hả bác,muốn bạt tốt thì phải có điểm tựa vững chắc,chân phải tĩnh,tâm phải lạnh :),cố gắng tiếp xúc cầu càng cao càng tốt,khi bạt không kéo cả vai xuống,vai phải giữ đuợc ngang,nếu không chỉ có rúc,đánh xong phải chạy chỗ hợp lý ngay,bạt từ cuối sân ng ta bắt được thì tèo luôn,tốt nhất là bạt về trái tay chứ không nhất định phải bạt chéo,bạt chéo chỉ dùng khi gặp đối phương trái tay thôi. Trong đánh đôi quả này ít dùng vìcả 2 người bắt cầu nên chạy rất khó,em cũng chưa biết là bác muốn hỏi đánh đôi hay đánh đơn :)

4. daidaikvn

Mình hỏi trong đánh đơn mà, nhìn Tiến Minh đánh quả này dễ quá, mà mình đánh quả này cầu hay lửng ở giữa sân.

5. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

tay phải khỏe và chân phải vững thì mới đánh tốt được, nên xem nhiều trận của Lee đánh với Lin Dan ( nhớ giải nhật năm 2011 hay 2010) gì đó, Lee áp dụng quả này rất tốt.

6. daidaikvn

Bạn nào có Video cụ thể động tác này không? Up nên cho anh em tham khảo với...

7. suzume

suzume Thành viên Tích cực

Em nghĩ nên hạn chế quả chéo sân này bác à.
    Tại vì đối phương có nhiều time để xác định đường cầu, nguy hiểm nhất là bác tạt non thì dễ bị bắt ngay giữa sân.
    Trong khi đó bác có nhiều lựa chọn tốt hơn như drop 2 đầu lưới hay tạt phong thẳng góc.

Theo em quả chéo chỉ nên áp dụng khi chân thuận đối phương đặt lên trước và vị trí hiện tại của họ ở gần lưới

8. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Quả ép chéo sân này chỉ áp dụng khi đối phương đập cầu xuống cuối sân, khi đập đập xong bao giờ cũng có xu hướng là chạy thẳng lên hoặc chạy về trung tâm sân, nên ép chéo sân để văn lưng đối phương. Chỉ áp dụng trong đánh đơn, đánh đôi gặp phải cao thủ họ chặn ngay từ trên lưới rồi.
    Cách ép thì chỉ cần bước dài chân thuận sao cho chặn trước cầu rồi dậm mạnh 1 phát rồi cùng lúc ép cầu xuôi tay về cuối sân bên kia thôi. Nghe tiếng dậm chân và tiếng ép cầu, đối thủ chắc cũng đơ 1-2 giây rồi :)

9. hoanghoai

hoanghoai Thành viên Chính thức

bạn đang ở giữa sân mà bạn muốn đánh cầu tạt chéo sân thì có mấy trường hợp sau:

1.Đối phương trả cầu cao cuối sân,lúc này bạn lùi 1 bước nhỏ lấy đà,sau đó xoạc 1 bước thật dài,chân phải làm trụ,mũi chân hướng chéo khoảng 30 độ so với phương ngang của sân,chân trái xoạc dài,mũi chân hướng về phía đánh cầu. và điều quan trọng nhất đón cầu trước mặt và ở vị trí cao nhất của điểm rơi.Thanks

Đang tải...