[Chia sẻ] Kỹ thuật chụp ảnh cầu lông - Làm sao để có những bức ảnh đẹp!

Thảo luận trong 'Cafe Quán TGCL' bắt đầu bởi prosport, 28/7/12.

1. prosport

prosport Thánh vũ

Mình lập topic này mong là những bạn có kinh nghiệm chụp ảnh, đặc biệt là chụp ảnh thi đấu cầu lông chia sẻ những kinh nghiệm về kỹ thuật, thiết bị cần thiết để chụp ảnh cầu lông.
    Ở đây mình xin đề cập vấn đề chụp ảnh trong trường hợp vận động viên đang thi đấu, điều kiện ánh sáng trong nhà thi đấu, máy ảnh sử dụng loại DSLR. Theo các bạn thì nên sử dụng ống kính loại nào là tốt nhất, thiết lập chế độ chụp như thế nào?
    Mình thích chụp ảnh nhưng trình độ rất gà mờ, đặc biệt về kỹ thuật chuyên môn chụp ảnh nên mong là bạn nào giải thích thì giải thích kỹ kỹ chút dùm mình.
    Cũng mong là từ đây sẽ có được những bức ảnh đẹp do các member của forum chụp các giải đấu của thegioicaulong!

2. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Bác pro sắm con DSLR D800 là thoải mái chụp cầu lông và tể thao rồi, về kỹ thuật chụp thì em không nhiều kinh nghiệm chụp thể thao nên khó chia sẻ được gì cho bác.

3. prosport

prosport Thánh vũ

Mình xin chia sẻ ở đây bức hình chụp ảnh VĐV cầu lông thi đấu mà mình coi là thành công nhất. Bức ảnh chụp VĐV Tuấn của PĐL thi đấu tại giải Gosen 2000.

Mình chụp bức hình này bằng máy Nikon D200, ống kính 18-55, tốc độ 1/160s, ISO 1000.
    Nói chung có thể do máy hoặc ống kính chưa chuẩn nên có một số nhược điểm trong bức ảnh:
    - Hình vận động viên quá nhỏ trong bố cục --> VĐV không nổi bật lắm
    - Tốc độ chụp chưa đạt, nếu nhìn kỹ thì vẫn hơi bị nhòe ở tay và chân, vợt
    - Xóa phông không tốt, mọi thứ cứ rõ như nhau hết ---> nhìn mãi mới thấy VĐV

Mình muốn khắc phục những điểm đó thì nên làm thế nào, dùng ống kính nào thì tốt hơn nhỉ???
    (Thông tin thêm là mình đang định đổi Nikon D90 hoặc Canon 600D nên bạn nào tư vấn đc cho mình nên dùng ống gì thì tốt)

4. prosport

prosport Thánh vũ

Bác cứ đùa, em có phải chuyên nghiệp chụp ảnh đâu bác. Con D800 bây giờ cũng 60 triệu, chưa kể lens

5. prosport

prosport Thánh vũ

Không có bác nào vào giúp em à?

6. hoangxa

hoangxa Thành viên Tích cực

7. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

em gà mờ chụp được 1 tầm ưng ý ở giải toàn diễn đàn TGCL 2011...các bác ném đá nhẹ tay ^^

PS:canon 60d.len 18-55 ...mấy thông số kia em ko nhớ nữa :teeth:

8. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

bác đại này nhẩy đập cao gần 1m nhỉ thảm nào đập mạnh thế

9. HungIs

HungIs Thành viên Xuất Sắc

Về cơ bản các máy DSLR các bác đang dùng như 40D, 50D, 60D, D90, D200...đều đủ tiêu chuẩn để chụp rồi. Quan trọng nhất là ống kính. Để chụp ảnh thể thao các tay máy thường sử dụng ống tele, phổ biến là 70-200. nó sẽ đáp ứng dc các yêu cầu của các bác như cận cảnh vdv, xóa phông...
    còn về thông số setup trên máy, thường thi đấu cầu lông trong nhà, ánh sáng cũng tạm đủ do vậy các bác đừng để iso quá cao, để khoảng 400 là vừa. Để cao quá nhậy sáng tốt nhưng ảnh ko mượt. nên để chế độ chụp T hoặc S ( setup thời gian chụp khoảng 1/200 hoặc cao hơn chút).
    về bố cục các bác ko thể chỉnh ngay dc khi chụp đâu, ảnh đưa lên toàn retouch lại rồi.
    Cái quan trọng nữa là tay máy + ống kính phải chắc, tránh bị rung làm nhòe ảnh. Còn bác nào đã chơi ảnh lâu có thể chụp theo kỹ thuật pending, lướt may theo di chuyển của vdv.

Các bác có nhiều kn vào chém tiếp đi ạ :D

10. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

chuẩn, bổ xung tí nữa là nếu có điều kiện thì vác cái chân máy đi, đỡ rung + nhòe.
    mở khẩu ống kính khoảng f4 - xóa phông vừa đủ.
    bác chủ bonus cái tên máy DSLR đang dùng đi cho dễ tư vấn :)

11. prosport

prosport Thánh vũ

Trời ơi! Em chờ mãi mới có mấy bác vào tư vấn giúp em. Ngày nào cũng lượn qua mà không ai giúp cả.
    Ở bài viết thứ 2 em đã nói là đang định đổi sang D90 hoặc 600D mà.
    Theo như bác HungIs tư vấn thì nên kiếm con 70-200 đi kèm là ổn đúng không ạ? Giá con này chừng bao nhiêu bác nhỉ? Em ko chơi ống L nhé

12. nhanhhn

nhanhhn Thành viên Chính thức

Mình chụp bức hình này bằng máy Nikon D200, ống kính 18-55, tốc độ 1/160s, ISO 1000.
    Nói chung có thể do máy hoặc ống kính chưa chuẩn nên có một số nhược điểm trong bức ảnh:
    - Hình vận động viên quá nhỏ trong bố cục --> VĐV không nổi bật lắm
    - Tốc độ chụp chưa đạt, nếu nhìn kỹ thì vẫn hơi bị nhòe ở tay và chân, vợt
    - Xóa phông không tốt, mọi thứ cứ rõ như nhau hết ---> nhìn mãi mới thấy VĐV

Mình muốn khắc phục những điểm đó thì nên làm thế nào, dùng ống kính nào thì tốt hơn nhỉ???
    (Thông tin thêm là mình đang định đổi Nikon D90 hoặc Canon 600D nên bạn nào tư vấn đc cho mình nên dùng ống gì thì tốt)[/QUOTE]

Bác hỏi ống kính nào tốt với tầm tiền bao nhiêu?
    Chụp cầu lông là cần phải đứng xa, tốc độ chụp cao để bắt đứng động tác, xóa phông tốt, mà lại chụp trong nhà nên ánh sáng yếu, ko được dùng flash--> bác nên chọn ống tele, khẩu độ lớn để đảm bảo được xóa phông, tốc độ cao trong điều kiện ánh sáng yếu. Ống 18-55 của bác khẩu 4.5 thì tốc độ ko cao được. Bác thử kiếm con 70-200 2.8L xem (dành cho canon, em ko biết về dòng Nikon nên ko dám chém), giá khoảng 1100$ thôi, he he , để ISO cao (chấp nhận noise 1 chút) nếu tốc vẫn chưa đạt.
    Nếu đầu tư con này cao quá thì bác có thể đi thuê, một năm có mấy giải cầu lông đâu, bác có thể thuê ở phố THái Thịnh (gần Bệnh viện nội tiết), giá 200K/1 ngày, nếu cần thuê luôn con body Canon 5D FF (300k/1 ngày), đảm bảo chụp đẹp ngay :D

13. prosport

prosport Thánh vũ

Cảm ơn bác đã cung cấp những thông tin hữu ích!
    Nhưng mà 1100$ thì ... quá sức em, thuê thì em lại ko muốn.
    Bác cho hỏi con 70-200 F4 có chụp được ko bác?? Mà cái con 70-210 với 70-200 có khác nhau nhiều ko nhỉ? Có thằng em có con ống 70-210 cũ đang muốn để lại, giá cũng mềm mềm

14. prosport

prosport Thánh vũ

Xin được chia sẻ thêm 1 tấm hình đẹp của cầu lông:

Vấn đề ở chỗ, cậu bạn chụp cái ảnh này dùng máy Canon 500D, ống fix 50 f1.8, để chế độ M, canh sẵn rồi chờ VĐV nhảy lên rồi nhấn máy... bụp!
    Haizz, chắc nhiều khi cũng phải trông vào may mắn!

15. HungIs

70-200 f4 cũng dc bác à, giá e nhớ ko nhầm thì khoảng 10-11tr ( cái này ko sure vì lâu ko mua bán đồ). trc e dùng canon có chụp = ống 55-250 is. nếu bác tài chính hạn hẹp thì làm e này cũng dc giá khoảng 3.5tr

16. HungIs

Đúng là may mắn thật đó bác, vì khi đã để M và canh săn rồi nếu vdv nhảy đập sai vị trí đã canh nét là hỏng luôn. mà chờ vdv đúng vị trí canh nét chắc cũng mệt lắm

17. MARIA OZAWA

MARIA OZAWA Thành viên Chính thức

bình thường thì muốn chụp được ảnh các vdv đang thi đấu đẹp rất khó ngay cả với thợ ảnh chuyên nghiệp vì đòi hỏi trang thiết bị hiện đại,cấu hình cao và nhiều ống kính để dùng dc ở nhiều cự ly (5Dmark II trở lên để tránh bị noise ,5D mark I rất hay noise nếu bác dùng 70-200 I thì nên dùng chân 1 để chụp vì ống kính 70-200(mở 4 và mở 2.8I ko có chống rung còn 70-200 II có chống rung thì rất là đắt khoảng 2400usd) và chú ý nguồn sáng ở vdv cần chụp và chọn chế độ chụp liên tục để bắt dc khoảnh khắc đẹp của vdv.Còn chế độ chụp bạn nên vào những trang web(xomnhiepanh.com hoặc vnphoto.net) để tham khảo rất nhiều thông tin có ích cho bạn.Chúc bạn có những tấm hinh đẹp

18. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

Để chế độ M trên máy nghĩa là đã fix sẵn khẩu và tốc độ chụp trên thân máy rồi bác ạ. Ko Liên quan gì đến lens. Nên lens vẫn có thể để autofocus và lấy nét tự động Bình thường.

19. bachhoa1102

bachhoa1102 Thành viên Xuất Sắc

oa.toàn cao thủ thui.chỉ dạy thêm cho e đi ;))

20. prosport

prosport Thánh vũ

Nói chung ở cái ảnh kia do để chế độ M nên fix sẵn khẩu + speed. Ảnh để ISO 6400, tốc độ 1/500 nên cũng hơi bị noise. Ảnh cũng hơi bị tối nữa. Với cách chụp này, thì rình VĐV ở khoảng cách hợp lý để nhảy đập, khóa tiêu cự lại rồi cứ rình thế để ...bụp thôi. Nhưng căn đúng lúc thằng Vương nhà em ở cái tư thế này thì cũng phải am hiểu tí về cầu lông thì mới chọn thời điểm bấm máy chính xác được

Đang tải...