Kỹ thuật Backhand - đánh cầu trái tay

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi klar, 13/3/10.

By klar on 13/3/10 lúc 17:25
  1. klar

klar Trọng tài

Backhand là một trong những kỹ thuật khó nhất của cầu lông. Dưới đây là video clip hướng dẫn rất chi tiết làm thế nào để cải thiện cú backhand. Chúc các bạn sớm thành công.

Last edited by a moderator: 7/12/15

Bình luận

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi klar, 13/3/10.

1. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Các bác vẫn có khái niệm cổ tay khỏe nhỉ :))
      Thật sự là lúc ve e ko dùng bất kì 1 tí lực nào từ bẻ, gập hay vẩy cổ tay luôn :D

2. datnguyen

datnguyen Thành viên Chính thức

[video]http://1.bp.blogspot.com/-TqoQEXW_K50/Tn20AyrZGvI/AAAAAAAACUg/EszLpr5Emtk/s1600/Taufik+Hidayat1.jpg[/video]
      Hì . Em xem quả taufik hidayat backhand smash vừa gập vừa xoay cổ tay. Không dùng cổ tay chỉ có quả backhand bổng sang sân sau là hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối: 21/6/14
    3. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Cơ bản là chỉ xoay thôi bác ạ. Gập chỉ để điều chỉnh hướng mặt vợt vs cố định tay thôi.

4. ougami

ougami Thành viên Chính thức

Hì, có lẽ tự mò tập nên nó thế. Nên em rất ngại những quả ép trái tay trong đánh đơn. Lúc trước em cũng nghĩ do cổ tay yếu nên tập tạ bổ trợ một thời gian. Kết quả là những quả phông toàn ngoài sân, mấy quả nâng cầu dưới thấp cũng thế nhưng backhand thì vẫn yếu nhớt, toàn phải gập cổ tay để ép cầu sát lưới để tránh bị đập. Mỗi lần dùng cầu Hải Yến xanh dương thì em lại ko kiểm soát được mấy quả phông. Giờ vẫn chưa khắc phục được 2 lỗi này.

Chỉnh sửa cuối: 23/6/14
    5. lehoantthg

lehoantthg Thành viên Tích cực

các bác cho em hỏi kỹ thuật ve cầu cuối sân để được chéo góc sát lưới bên đối phương không ạ? em thấy nhiều bác đánh quả này rất ok và nhẹ nhàng mà em không làm được. Tư thế cầm vợt có gì khác không ạ? Sao em thấy tay ngượng và yếu quá. em chỉ toàn ve bổng và sâu thôi...

6. lehoang31091

lehoang31091 Thành viên Tích cực

hixx. đọc thấy mấy a ai cũng biết ve hết sân. e thì ve toàn trên lưới rồi bị ăn hành. ngán quá, động tác đúng, chỉ có điều lực cổ tay k có. buồn

7. Spirit37vn

Spirit37vn Thành viên Tích cực

Cái này thì ai mới đánh chả thể hả bạn. Buồn là cảm giác khi người ta muốn " ăn xổi " ngay mà không được thôi. Mình đã đưa link rồi đấy, mình thấy các pro khác đưa ra mấy link của các cao thủ top 1 thế giới rồi bảo động tác nó như thế thì chưa hợp lý cho người học lắm. Ông Lee này giạy rất cận thận, ban đầu mình nhìn động tác của ông này không đẹp như anh LCW hay TauF nhưng mà cần làm như thế nào để backhand, các bước như thế nào, nhanh chậm như thế nào, lực tập trung ở đâu và khi nào - quá chi tiết luôn. Nhưng câu kết nhất mà ông ấy dạy cho mình mà mình đã học được là " Bạn có backhand được hay không là do niềm tin của bạn, bạn hãy tự bảo với mình rằng mình có thể backhand được, bạn có tất cả kỹ thuật nhưng bạn không có niềm tin thì bạn chả làm được gì cả". Chúc bạn thành công, riêng mình thì đã học và làm theo, sau 3 tháng mình mới nhận thấy câu này rất đúng.
      PS: Đó là những gì mình góp nhặt được từ chính bản thân - một con gà cầu lông :D
      Link: https://www.youtube.com/watch?v=QTzQ7vDl_Ww

8. daophuong87

daophuong87 Thành viên Tích cực

để ve chéo góc thì lúc tiếp xúc cầu bác phải điều chỉnh được mặt vợt. bác xem kĩ các pha quay chậm quả ve chéo của các VĐV để biết họ hướng mặt vợt như thế nào, rùi học làm theo. Nếu ko thì cần phải thầy dạy kĩ thuật cho, dân phong trào thì toàn tự học tự hành thôi.

9. lehoang31091

hihi.thank bạn nhiều nhé.. bạn đánh bao lâu thì backhand đc vậy?

10. Spirit37vn

Spirit37vn Thành viên Tích cực

Tớ mới biết cầm vợt được 1 năm và tập backhand được khoảng 3 tháng bạn ạ

11. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Em để ý có 1 đặc điểm chung của người chưa biết đánh backhand. Đó là khi nhìn thấy cầu bay sang phía ngược tay là ngước mắt nhìn theo rồi mới chạy ra ve cầu. Còn cầu về phía thuận là họ tự động lùi lại để đánh cầu 1 cách rất tự nhiên như bản năng. Giờ cầu về phía nghịch họ cũng tự động lùi lại để đánh cầu thì chắc backhand không còn là khó khăn. Nhớ là lùi lại thật nhanh chứ không phải bước chân thuận chạy theo cầu. Nếu bước chân thuận sang chạy theo cầu, là cầu sẽ bị sát người, khó đánh được. Cứ lùi lại thật nhanh và đánh nhiều, cơ thể sẽ tự động điều chỉnh bước chân sao vừa để tay có thể ve cầu thuận tiện, hoặc vả cầu thuận tiện. Còn kỹ thuật tay của backhand thì nhiều lắm. Đánh kiểu gì nó cũng sang cao sâu thôi. :))

michaelanhvu thích bài này.
    12. datnguyen

datnguyen Thành viên Chính thức

Backhand nói riêng và cầu lông nói chung là sự kết hợp toan thân.Bác Hungmap123098 nói thế này "Thật sự là lúc ve e ko dùng bất kì 1 tí lực nào từ bẻ, gập hay vẩy cổ tay luôn" Nếu không gập và xoay cổ tay làm sao mà backhand smash:cool:

13. dothangtb

dothangtb Thành viên mới

a thấy của e đã giống chưa ? :a11:

14. gaquata

gaquata Thành viên Chính thức

E cũng đang tập mà khó quá.

15. TheLastCode

TheLastCode Thành viên Tích cực

Vấn đề này bác mời ngay cao thủ [MENTION=815]manhtoan[/MENTION] vào để chia sẻ là rõ ngay ạ ^^

16. Blackkiller

Blackkiller Thành viên Tích cực

của chú chưa bằng 1 phần của a :)) lại còn đòi so sánh vs taufik :80:

17. 19951995

19951995 Thành viên Tích cực

tốt nhất là phải học bài bản bác ạ .... không thì hỏi mấy bác đánh trái tay tốt ấy sem họ làm như thế nào ... khi đã biết làm như thế nào rồi thì bác nên gọi thêm 1 người tập cùng bảo họ điều trái tay cho mình tập...e chúc bác thành công :))

18. lehoantthg

lehoantthg Thành viên Tích cực

ok, thanks bác nhé, khổ nỗi toàn vào sân, khởi động là chiến luôn, trong đầu nghĩ là phải đánh thế nọ, thế kia nhưng thực tế thì ko làm được, hic! bác nói đúng, có lẽ phải nên tập bài bản...

19. lehoang31091

e luyện mãi k đc.buồn đến phát khóc. ở nhà tập chay thì thế. thế mà ra sân thì cầu bay bổng đến lưới thì dừng.

20. caulongvt

caulongvt Thành viên Chính thức

Rất hay nhưng tập ko đơn giản tí nào!!!
      Cũng đang tập, đánh cũng tạm được (trái được, trái ko), có vài ý như sau:
      - Di chuyển nhanh đến vị trí cần đánh
      - Thưc hiên động tác xoay người (lưng hướng về lưới) ngay trước khi đánh cầu
      - Xoay vợt sang cách cầm trái tay hoặc bevel grip (ko dùng thumb grip)
      - Khi đánh: vung vợt, nâng cánh tay lên cao, cầm vợt lỏng tay, ko phát lực, chỉ tập trung phát lực ngay thời điểm tiếp xúc cầu, lực chủ yếu bằng cổ tay + xoay cẳng tay ( ngón cái chỉ là hỗ trợ lực thêm). Khi smash thì xoay cẳng tay nhiều hơn
      - Đánh cầu khi cầu ngay trên đầu hoặc trước hoặc sau vai khoảng 10 - 20cm (phía trái tay). Cầu có hơi thấp vẫn clear được bằng cách canh cầu và hạ thấp cánh tay xuống
      - Khi clear thì hướng mặt vợt từ dưới đi lên, từ sau ra trước
      - Các bạn nên chú ý đến lực căng của lưới, vì mới tập đánh backhand cổ tay phát lực chưa mạnh, chưa ổn định cho nên lưc căng lưới lớn làm cầu khó đi hơn mặc dù khi đánh thuận tay thì cầu đi tốt, vì thế nếu muốn đánh backhand ok thì phải căng lưới vợt phù hợp cho cả đánh thuận tay và trái tay. Nếu bạn đang đánh 10,5 - 11 kg, bạn hãy thử với vợt 9,5 - 10kg thì sẽ thấy được điều nầy.