Kinh nghiệm chọn vợt HỢP TAY ^^

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Tu_Snake, 9/9/12.

1. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Nhân cuộc nói chuyện với người bạn về việc chọn vợt hợp tay, Tu_Snake xin đưa ra kinh nghiệm của bản thân từ rất nhiều lần thử rất nhiều loại vợt của rất nhiều hãng ^^ anh em cùng bàn luận nhé:
    * Nói về hợp tay thì tiêu chí giá cả và hãng ko quan trọng (tất nhiên vợt đắt công nghệ tốt hơn, chất tốt hơn, chống rung tốt hơn), miễn sao là hợp, vậy hợp là sao?
    - Hợp tay là bạn fai sử dụng vợt đó đủ lâu để cảm nhận, theo mình là 1 tuần.
    - Hợp tay ko fai là khi bạn dạo cây vợt đó vài cú phông và đập vì
    + Tâm lý: khi cầm vợt lạ, lực tay chúng ta thường tăng lên do sự hưng phấn đc thử vợt mới
    + Vợt lạ nên số cân căng cũng khác và độ mới của cước cũng khác gây nên những sự "hợp tay" không thật
    + Đã có nhiều bạn đánh dạo 1 2 séc nói là hợp vợt A, vợt B nhưng mua về thì lại bán đi vì ko dùng nổi, các bạn đó đã quên đi yếu tố đối thủ là ai nữa, dưới, ngang hay trên cơ?
    ** Tổng hợp lại theo mình để chọn cây vợt hợp tay đầu tiên bạn phải:
    - Xác định lối đánh bản thân ( kĩ thuật, tấn công, đeo bám...)
    - Tự lượng sức bản thân và lượng sức cổ tay bản thân mà chọn vợt 3 hay 4U, tránh chấn thương do sử dụng vợt quá sức.
    >>> 2 vấn đề này nếu quá khó tự xác định, các bạn có thể nhờ những người chơi lâu năm đánh giá hoặc nhờ HLV của các bạn.
    - Khi thử vợt, cố gắng thử 1 séc thật căng ( nếu mượn đc 2 3 buổi càng tốt) với người ngang cơ hoặc trên cơ, lúc đó có nhiều tình huống khó sẽ cho ta thấy rõ nhất khả năng ta xoay sở đc với cây vợt đó ntn!
    *** Nếu bạn đã xét các yếu tố trên và vẫn thấy mình thoải mái với cây vợt đó thì bạn đã chọn đc 1 cây đc coi là hợp tay :D
    Chúc những bạn mới chơi hoặc đang băn khoăn về vợt tìm đc vợt như ý! :D

Chỉnh sửa cuối: 9/9/12
    1 person likes this.
  2. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Thank bài viết hay......

3. olic8x

olic8x Thành viên Chính thức

Thanks chủ thread :90:

4. kn0ckout

kn0ckout Thành viên Năng nổ

a ơi, đoạn cuối còn thiếu câu: nếu bạn muốn mua vợt, hãy gọi tu_snake nữa =))

5. trinhchangg

trinhchangg Thành viên Tích cực

:teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth:

6. littlestone

littlestone Thành viên Chính thức

Theo mình ko nên mượn, xài đồ người ta sao mà dám dùng hết lực được, còn mình dám dùng thì cũng bựa đừng hỏi :D cứ muq dùng, ko thích bán đi hoặc để làm kỷ niệm :D coi như trải nghiệm cuộc đời

7. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

bài viết bổ ích ^^
    làm sao phải tìm đc 1 cây vợt hợp tay quả thật k dễ :D

8. onelove1488

onelove1488 Thành viên Năng nổ

đó là giành cho những người có khả năng tài chính dư dả thui bác ^^
    Với các bạn sinh viên, hay công chức mới đi làm mà đánh k hợp lại giữ làm kỷ niệm như bác thì ... :))

9. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Vâng đây là em viết dựa trên kinh nghiệm và điều kiện bản thân, em cũng là sv nên chưa dư dả lắm để mua liên tục bác ạ ^^ toàn anh em thân thì mượn cũng ko sao miễn là mình fai biết giữ vợt của bạn bè như giữ vợt mình ^^

10. ngocnam996

ngocnam996 Thành viên Xuất Sắc

Bài viết rất sát với những ae có nguồn tài chính vừa phải mà k dư giả, Trước đây mình gãy vợt mà mượn lung tung beng (cũng may là có mấy bác tốt bụng tin tưởng cho mượn lâu :D) hết vợt nọ đến vợt kia để thử xem có hợp tay không và sau 1 tuần đã mua đc vợt ưng ý.

11. hungpt

hungpt Thành viên Xuất Sắc

Bài viết hay.Mình đang đánh bs11 rồi,làm thêm con arc10 có hợp tay ko nhỉ?

12. uyenco90

uyenco90 Thành viên Tích cực

A tú nói hay quá.....vote cho anh tú

13. littlestone

littlestone Thành viên Chính thức

Hehe, vì hồi xưa bị dính tai nạn xài đồ mượn nên mình ngại khoản mượn lắm :D có thì ăn, ko thì từ từ :p

14. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Mình cũng share tí kinh nghiệm :D

- Hồi trước lúc mới tập mình tham khảo ý kiến thì mọi ng` bảo mua Stroke 318 cho dễ tập, nhưng tập đc 1 tuần thì chán vì vợt quá nhẹ + dẽo >>> Vợt hot (Stroke 318, Fleet top20, BS09, Fz9, VT7, Arc10 ...) chưa chắc đã hợp với mình. Nghe ý kiến chủ quan để tiếp thu và khoanh vùng loại vợt để dễ lựa chọn thôi :D
    - Đổi Stroke 318 cho 1 thằng bạn lấy cây Kawasaki tour 130 (đồ cổ từ hồi Tiến Minh còn là thiếu nhi :)) ) để đánh vì khá hợp tay (vợt nặng đầu, thân khá cứng nhưng vợt hơi nặng). Đánh đc tháng thì bị ng` ta chém gẫy :samui: thế là mang đi hàn. Ng` ta hàn thân con SweetSpot 1000 vào thành ra thân nó nhẹ đi + dẻo hơn, đánh khá ngon. Thế là tí tởn đi tìm vợt nặng đầu thân dẻo để lên đời và xúc con ABS 120ti ít lâu sau khi tham khảo các thông số là vợt hơi nặng đầu + thân dẻo. SAI LẦM! Mang về đánh thì trong vòng 2 tuần toàn cạch cầu 20% số lần vung vợt. Vợt quá nhẹ + kĩ thuật chưa tốt lắm nên ko thuần đc >>> Chọn vợt dựa vào thông số NSX đưa ra + tư vấn chưa chắc đã tốt
    - Thế là bán ABS 120ti đi mua Voltric 7 vì là vợt nặng hơn + thân cứng hơn + đã đc đánh thử + sức trẻ trâu đam mê đập :61: . Thời gian đầu đánh khá khó khăn vì nặng đầu hơn hẳn các cây thường đánh + thân cứng hơn. Xoay sở khá khó khăn trong đánh đôi và khi đã mệt thì VT7 = búa tạ :( . Nhưng sau hơn 2 tháng thuần phục nó thì mới thấy mình đã thực sự thuần đc em nó và khai thác hết tiềm lực của vợt >>> Đừng nản vì mình chưa đánh đc 1 cây nào mà vội mua cây khác. Có người giỏi thì chỉ 2-3 buổi họ đã biết là vợt có hợp tay hay ko. Mình gà mờ thì hơn 2 tháng mới thực sự thuần đc 1 cây vợt mà theo nhiều người nói là dễ đánh. Sr VT7 vì đã có tính toán đến chuyện bán em đi để mua ARC10 :dance3:Arc10 sẽ vẫn mua nhưng sẽ giữ em VT7 để truyền cho hậu nhân làm trấn sân chi kiếm :78:

Hehe share tí kinh nghiệm + cảm xúc của mình và các cây vợt đã qua tay thôi ^^ Mong là sẽ giúp ích cho các bạn khi muốn mua vợt mới cũng như suy xét kĩ khi bán vợt chưa thuần đc :85:

Chỉnh sửa cuối: 9/9/12
  15. thaiht

thaiht Thành viên Chính thức

Em nhất trí cao với bác ở 2 điểm:
    1. Càng đọc nhiều, càng tham khảo nhiều sẽ loạn. Đọc các bài review có người nói vợt này hay, dễ đánh nhưng nếu nghĩ ngay là mình có thể đánh được là một sai lầm lớn -> em cũng dính trường hợp này rồi :)
    2. Chỉ các cao thủ hoặc HLV thì khi cầm vào vợt 1 2 buổi là biết ngày vợt có hợp không, còn đa phần là anh em phong trào thì nên kiên trì, sử dụng một thời gian tầm 1, 2 tháng thì hãy quyết định là mình có hợp với vợt đó hay không.

16. ngocanh13121988

ngocanh13121988 Thành viên Tích cực

vt7 4u cũng dễ thuần mà ,cứng nên phản tạt cũng nhanh không quá nặng đầu nhưng là dòng voltric nên đập cầu tốt

17. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Hihi....em vẫn còn đang đánh cây vợt siêu cùi....(đang cố luyện kỹ thuật, thể lực, lực tay và cổ tay).......định lên thẳng lun 1 em chuyên công đời cuối của Forza Denmark....chỉ sợ là chưa đủ sức thôi.......cố lên....cố lên...hy vọng không bị quá sức...........
    Chúc các bác lựa được cây vợt hợp tay và đánh tốt hơn.

18. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Hihi....em vẫn còn đang đánh cây vợt siêu cùi....(đang cố luyện kỹ thuật, thể lực, lực tay và cổ tay).......định lên thẳng lun 1 em chuyên công đời cuối của Forza Denmark....chỉ sợ là chưa đủ sức thôi.......cố lên....cố lên...hy vọng không bị quá sức...........
    Chúc các bác lựa được cây vợt hợp tay và đánh tốt hơn.

19. Kemmut

Kemmut Thành viên mới

Ngày xưa em có chơi bóng đá, nhưng mà chả có năng khiếu nên chả lên tay được, toàn bị bắt ở nhà làm thủ môn
    Sau đó sang tới lớp 8 9 gì đấy chơi cầu lông nhưng tự phát thôi, được cái em có năng khiếu nên chơi cũng vào hạng tay to ở xóm, chơi đến năm hết lớp 11 nghỉ vì lớp 12 bận rộn quá không chơi được. Năm nay em năm 2 đại học, muốn chơi lại vì học ở SG, sân bãi...có nhiều. Định mua 1 cây vợt mà đang phân vân , ngày xưa có chơi 1 cây 500 600k gì đó cậu em cho.
    Yêu cầu:
    + Em đáng vợt cân bằng hoặc vợt thủ, không đánh vợt tấn công.
    +Hãng gì cũng được.
    +Càng nhẹ em càng thích, tay cầm to to 1 tí tại tay em hơi to, tầm G3 là đẹp.
    + Cuối cùng là trong tay có 1 củ
    Em thấy có con Pro SWT 800, 950 khá là được ưa chuộng, không biết thế nào.
    Em đáng ở xóm thì tạm được nhưng đánh không có cơ bản, nên vẫn gà lắm. Liệu có nên đi học 1 khóa không? Em xác định theo cầu lông lâu dài.
    p/s: Em ở ngay gần Cống Quỳnh, Q1. Ở đó nghe nói có cái shop Hồng gì gì đó bán uy tín lắm phải không các anh? :D
    Thanks!!!

20. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Shp Hồng bán hàng cũng khá có chất lượng. Học cầu thì bạn qua trung tâm TDTT Lê Hồng Phong nhé (đối diện Nowzone) cũng gần Cống Quỳnh đó. Ra đó học vài buổi rồi nhờ thầy tư vấn cho 1 cây vợt, hoặc thầy có vợt thì cứ mượn đánh thử lấy kinh nghiệm. Thân :)

Đang tải...