[Cầu lông] Kĩ thuật di chuyển trong đánh đơn

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi aspro5, 17/7/11.

1. aspro5

aspro5 Thành viên Chính thức

Cháu chào các bác! Các bác ơi cháu có 1 vấn để nhỏ là sau khi nhảy đập cầu hoặc đập cầu mà bị kê nhỏ thì làm như thế nào ạ? Cho cháu hỏi thêm câu nữa là trọng tâm của cơ thể trong mỗi quả bỏ nhỏ ,smash, jump smash/ backhand ...... ntn ạ?

--- Cập nhật thêm ---

ak` cháu nhầm tên topic zùi. PHải là kĩ thuật di chuyển trong đánh đơn. :d:d

2. caodai1995

caodai1995 Thành viên Chính thức

nếu bạn ở cuối sân thì bạn bước nhanh chân ko thuận lên trước, chân thuận đứng sau dậm nhảy rướn người về gần lưới (nếu ko giữ dc thăng bằng là ngã đó) ráng điều cầu sao mà cầu bổng bay chậm ra sân sau của đối thủ hoặc bỏ nhỏ nếu bạn trả cầu dễ quá bị đối phương phản công là mình mất điểm chắc tại vị đang ở tư thế ko thể nào đánh cầu được nữa tại đang mất thăng bằng chưa chắc gì mình đã lấy thăng bằng trở lại huống chi chạy dí theo cầu bạn à. Còn ko bạn bỏ cầu mất 1 điểm trả thù sau...cách mình là như thế chứ chưa chắc là cách hay nhất

3. badboy

badboy Thành viên Tích cực

Theo mình chơi thì
    luôn chọn vị trí mà có thể bao quát cả sân nhanh nhất ( giữa sân ) của mình phải tập chung xem hướng cầu đối phương và đáp trả
    không nên ham hố đập cầu nhanh mất sức, hiệu quả không cao nếu áp dụng đập cầu cuối sân trừ khi quả chắc chắn 80% mới đập
    tập điều cầu, phông cầu thật tốt, bỏ tốt..tránh bị rơi vào tình thế quấn vào lối chơi của đối phương,
    theo mình chơi đơn cần suy nghĩ nữa chơi nên có những chiến thuật chút tính toán chứ ko phải cứ cầu đến là đẩy sang..

4. kevinbadminton

kevinbadminton Thành viên Chính thức

Vậy là đập cầu ko gây khó được người ta rồi. Ráng đập hiểm: Chéo, dọc sân. Cầu phải trước mặt mới đập được. Ko thì chỉ nên phông.

5. khotimtentot

khotimtentot Thành viên Tích cực

mún học hỏi kĩ thuật gì bác cứ lên youtube xem video lee chong wei , lin dan đánh xem cách ng ta di chuyển rồi về tập theo thôi.

6. thuquyet86

thuquyet86 Thành viên Năng nổ

Đó là do cách di chuyè̉n thui... Bạn nên có1 bài tập 1 1quả bỏ nhỏ v 1 quả lùi về phông hoặc đập..tập rùi bạn sẽ quen nhưng bước chân di chuyen phải đúng theo cơ bản. []chúc bạn thành công với niềm đam mê...[]
    NIỀM ĐAM MÊ LÀ VÔ TẬN

Chỉnh sửa cuối: 17/4/13
  7. moddungbannickem

moddungbannickem Thành viên Chính thức

bạn xem video ở phần chiến thuật luyện tập ấy, có bài di chuyển của bà gì gì người TQ ấy

8. tuancaulong

tuancaulong Thành viên Chính thức

cách tốt nhất là nên tập chạy hàng ngày.khi chân của bạn khỏe bạn sẽ làm được nhiều thứ hơn trong cầu lông..

9. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Nhiều lý do lắm, bác [MENTION=4389]kevinbadminton[/MENTION] nói đúng đó. Bác nên xem lại quả đập của mình có hiểm không, có làm khó được người ta không. Xem lại cách di chuyển và nhảy đập. Khi nhảy đập chân thuận đứng sau, bật nhảy bằng chân thuận sau đó đập cầu xoay người lại, khi tiếp xúc thì chân không thuận ở sau. Lúc đó dồn lực vào chân không thuận làm lực đẩy để lao lên. Vấn đề nữa là phải đoán đc hướng nta sẽ kê cầu mà chạy. Chứ đâm đầu chạy lên nta thủ tốt vẩy ngược lại 1 cái thì đứng nhìn đấy :)

10. dooto69

dooto69 Thành viên Chính thức

Theo mình cứ tập thói quen dù chạy theo cầu ở vị trí nào thì khi chạm cầu xong đừng đứng thừ ra mà chạy ngay về vị trí cân bằng ở giữa để đón pha tiếp theo. Tuy nhiên 1 số trường hợp nếu bắt đc bài của đối phương thì hãy đứng ở vị trí theo phán đoán. P.s mình chỉ nghĩ đc có thế

Chỉnh sửa cuối: 3/9/13
  11. dooto69

dooto69 Thành viên Chính thức

đúg rùj.
    nhìn chân của mấy vđv cầu lông toàn cơ bắp cuồn cuộn. Nhìn lại mình cứ như....

Đang tải...