[Thảo luận] "Khô khớp" cổ tay???

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi nguyendacvung, 28/9/11.

1. nguyendacvung

nguyendacvung Thành viên Tích cực

Xin chào các bro,
    Mình dạo này đánh cầu rất hay bị "khục khục" ở chỗ cổ tay, gây hơi đau 1 chút thôi
    nhưng đủ làm mình chùn tay ko dám vẩy mạnh vì...sợ đau, hix
    Các bro nào có kinh nghiệm vào chia sẻ cùng mình và anh em nhé!

2. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Cái đó k phải là khô khớp đâu... Bác khởi động cho kỹ cổ tay lại nhé! Trong cổ tay có hoạt dịch mà, đó giờ mình chỉ thấy có trường hợp là đánh quá bị tràn dịch ra ngoài rồi nổi u hoạt dịch thôi, chứ chưa nghe hiện tượng như bác nói. Chúc bác mau khỏe nhé!:D:D:D

3. nhoxlj_love

nhoxlj_love Thành viên Chính thức

bác gần giống với em rồi....cổ tay em cũng đang bị đau..nhưng em không biết là bị gì...cách đây 6 tháng trong lúc tập thì tự dưng cổ tay em đau khủng khiếp...không gập cổ tay được..nghĩ là bị trật cổ tay nên em lên chùa bó thuốc...bó được 3 tuần thì em bắt đầu đi đánh lại nhưng cho đến giờ vẫn chưa hết mặc dù không con đau nhiều như trước..nếu mà lốp cầu bắn..yêu cầu dùng cổ tay nhiều thì em chỉ lốp được nhiều nhất là 10 phút là bắt đầu hơi đau đau nên phải dùng băng quấn cổ tay...em sợ cổ tay em sau này sẽ yếu đi :(

4. DanLin

Vậy bạn đi chụp hình được rồi đó. Rồi nhờ ý kiến của bác sỹ nhé! Chúc mau khỏe

5. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Bác chủ thớt bao nhiêu tuổi rồi ạ, nếu tầm thanh niên ( 30 đổ xuống) thì em nghĩ là không sao, nhưng nếu chủ thớt tầm 30 đổ lên thì có lẽ nên chú ý vấn đề xương khớp, cụ thể là dịch nhờn ở các khớp sẽ bị mất dần, đúng là sẽ làm cho khô khớp thật đấy ạ :D Để khắc phục thì có thể mua glucosamin uống, đây không hẳn là thuốc, dạng gần như thực phẩm chức năng, có tác dụng bổ sung chất nhờ cho khớp. Hiện nay, theo em quan sát, rất nhiều các bác, các chú ~40 trở lên mà e quen biết thì khá nhiều người dùng sản phẩm này và có nói là rất hiệu quả. Mong bác chủ thớt để ý và sớm khắc phục được tình trạng trên

6. caulongacb

caulongacb Thành viên Tích cực

Em cũng rơi vào trường hợp này, nhưng em đau là do chơi bóng rổ rồi bị té và chống tay xuống, sau đó để tự khỏi ko dùng thuốc gì cả ( vì em ghét thuốc ). Sau 1 time thì ko đâu nhưng nếu vận động nhiều sẽ cảm thấy mỏi và nhức. Khi cầm chai 1,5l quay tập cổ tay thì nghe tiếng gân hay khớp gì đó nó kêu cục cục. Không kêu ra tiếng nhưng cảm nhận đc. Chắc phải mua castrol đổ vào cho nó dẻo quá =))

7. DanLin

Mua Shell hoặc Motul đi bác, thấy cái đó tốt hơn á :D:D:D

8. ducvietsp2

ducvietsp2 Thành viên Chính thức

Mình cũng bị như bạn, bạn nên mua thử thuốc voltaren và fastum gel về dùng thử nhé. Mình bôi thấy đỡ ngay. Chúc bạn mau mạnh khỏe. Việt 83

9. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

MÌnh quay cổ tay bình thường vẫn có tiếng kêu mà ^ ^

10. longley

longley Thành viên Chính thức

Có phải cổ tay bạn hơi mỏng phải không?

11. nguyendacvung

Em lần nào oánh cũng khởi động rất kỹ, mà bệnh của em nó bị kinh niên các bác ah, bây h cứ ngửa hết cỡ cổ tay ra đằng sau là kêu khục 1 phát, dù nó chỉ hơi ảnh hưởng 1 tí nhưng vẫn thấy khó chịu, không bị cái tật này có khi em cũng thi đấu cùng Tiến Minh rồi đấy, haiz... :))

--- Cập nhật thêm ---

Thế này thì bác bị nặng hơn em rồi, em đánh cầu được cái ko bao h đeo phụ kiện j cả (trái ngc với Lee Chong Wei :))). Có lẽ bác nên đi gặp bác sĩ hỏi lời khuyên xem sao??? Chúc bác sớm tìm lại đc cái cổ tay khỏe mạnh nhé!

--- Cập nhật thêm ---

Em mới 24 cái xuân xanh bác ah :D

--- Cập nhật thêm ---

Đúng rồi bác, cổ tay em như kiểu LCW ấy, mỏng và bé nhưng cũng khá ...bướng :D

12. vinhle17

vinhle17 Khách

vấn đề này hơi bị nhạy cảm đấy bác ơi, tốt nhất là nên đi khám và bác sỹ sẽ cho bạn lời khuyên. Như ông a oánh cùng mình, đợt này cứ kêu đau, mà oánh mới đau, nhưng chủ quan không đi khám. Đến lúc đau lan tận lên cả bắp tay, đi khám hoá ra lại bị thoái hoá đốt sống cổ, điều trị dài dài mà tốn kém nữa chứ. Không chủ quan được đâu trừ khi nó là tật từ bé, còn cái gì xuất phát sau thì phải xem xét. mà bị như vậy tâm lý của mình cũng khác đi cơ. Trước mình cũng bị như vậy hoá ra bị viêm cơ, uống thuốc khỏi luôn. chúc bác nhanh khoẻ

13. nguyendacvung

Bạn nào biết những bệnh về thể thao như thế này thì đi khám ở đâu ko vậy? :) Mình ở Hà Nội mà k biết khám ở đâu cả

14. nguyendacvung

Lên nào, có bác nào biết bệnh viện chuyên về thể thao k ạ

15. Kiên - Long Biên

Kiên - Long Biên Thành viên Tích cực

Bạn ra chỗ Phan Phù Tiên, cạnh sân VĐ Trịnh Hoài Đức ấy. Ở đó mình thấy có bện viện thể thao. Mình cũng bị đau cổ tay như bạn, lúc đánh cầu mình toàn phải đeo quấn cổ tay nếu không khi đập bằng cổ tay toàn bị đau :(

16. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Các bác xem thử có phải triệu chứng của mình bị như thế này không vậy?

17. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Bác nên nghỉ nghơi 1 thời gian đi. Ngày trước em cũng bị nhưng chỉ cần trườm đá lạnh 1 tuần là OK luôn, Chứ đánh cầu mà cổ tay cứ đau thì chơi ức chế lắm.

18. nguyentuan0406

nguyentuan0406 Thành viên Chính thức

Hic... mình bị đúng thế này luôn. Toi mất rồi

19. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Sao lại toi hả bác, ai chơi cầu lông mà không gặp chấn thương đâu. Bác cứ làm theo hướng dẫn nghỉ ngơi là ok thôi.

20. maothekid

maothekid Thành viên Chính thức

nói chung là bác nên đến cơ sở y tế để khám, có thể phải chụp phim xquang, thì mới đánh giá đúng tình trạng bệnh của bác được. Biết đúng bệnh mới chữa khỏi được bạn ah! Đừng điều trị lung tung, không khéo lợn lành thành lợn què đấy!

Đang tải...