[Thảo luận] Khi bị ép ve ????

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi lamborn, 8/12/12.

1. lamborn

lamborn Thành viên Chính thức

Các bác cho em hỏi, thỉnh thoảng em có đánh đơn, em thuận tay phải, khi thực hiện bỏ nhỏ cầu ở góc lưới bên phải, đối thủ thường đẩy cầu về phía tay ve của em, mặc dù đã nhiều lần chuẩn bị tinh thần trước để xoay người và chạy nhưng vẫn ko kịp hoặc có cứu đc thì quả ve cũng rất vất vả và toàn bị đối phương đứng đợi sẵn :(. Em xem clip thấy vđv xử lý mấy quả đó nuột quá, nhất là LCW, xoay người có 1 phát mà ve tít về cuối sân. Tất nhiên ko thể so sánh với vđv được, nhưng mong có tiền bối nào trong này đã tìm ra cách hóa giải thì chỉ bảo cho em với :D. Cảm ơn cả nhà rất nhiều :wink:
    P/s : tay ve của em cũng thuộc dạng ổn các bác ạ, ve cuối sân hay bỏ nhỏ đều ok :v

2. cungthuongthoi

cungthuongthoi Thành viên Chính thức

bạn giấu ve đi, yếu ve thì đứng thiên về bên ve 1 xíu

3. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

Chuan luon. Tap trai tay cho manh vao. Con nua, khi danh thi lech ve ben trai tay. Se giam bot duoc so lan bi ep ve.

4. DACHOA

DACHOA Thành viên Chính thức

Mình cũng hay bị trường hợp như vậy, có tiền bối nào có cách hóa giải nào khác không ?

5. mrphan49

mrphan49 Thành viên Tích cực

giải pháp tạm thời là bác cứ đánh lệch bên trái để tránh ve ra hoặc bác vặn tay phải qua nói chung là tránh ve. Mình cũng khá yếu tay trai nên ít khi ve chủ yếu kê bên trái biến nó thành những quả bỏ nhỏ thôi ( cách này cũng khá hiệu quả đấy bác thử xem). còn về lâu dài bác nên tập lực cổ tay và tập luyện các kỹ thuật trái tay thành thục là oki ngay. bác có thể vào đây tham khảo
    http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?11870-Bài-tập-lực-cổ-tay
    http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?440-Kỹ-thuật-Backhand-đánh-cầu-trái-tay

6. mrphan49

mrphan49 Thành viên Tích cực

giải pháp tạm thời là bác cứ đánh lệch bên trái để tránh ve ra hoặc bác vặn tay phải qua nói chung là tránh ve. Mình cũng khá yếu tay trai nên ít khi ve chủ yếu kê bên trái biến nó thành những quả bỏ nhỏ thôi ( cách này cũng khá hiệu quả đấy bác thử xem). còn về lâu dài bác nên tập lực cổ tay và tập luyện các kỹ thuật trái tay thành thục là oki ngay. bác có thể vào đây tham khảo
    http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?11870-Bài-tập-lực-cổ-tay
    http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?440-Kỹ-thuật-Backhand-đánh-cầu-trái-tay

7. dkcaulong

dkcaulong Thành viên Tích cực

Như bác nói, ve cuối sân hay bỏ nhỏ đều được thì có gì khó khăn đâu nhỉ

Bác chạy đến ve phát đến cuối sân bên kia theo hướng sát biên là ok rồi còn gì!

8. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

hic, ý bác ý là chạy không tới, ve ở thế bị động, cái này phải luyện thêm về bộ pháp thôi, riêng cú ve mà di chuyển chậm hơn cầu thì xử lý khó lắm! :):):)

9. khanhmtak45

khanhmtak45 Thành viên Tích cực

ý của bác này là mình bỏ nhỏ bên góc phải sân mình, bị đối phương ép ve nghĩa là đối phương đã đánh cầu chéo góc (góc lưới bên phải sang góc sau bên trái theo chiều mình đứng trên sân)
    Mình có ý thế này, khi thực hiện bỏ nhỏ xong thì tư thế đứng của bạn nên là 2 chân đứng dọc theo đừng chéo góc (vị trí đứng hơi hướng gần vạch giới hạn giao cầu ngắn, chân phải đứng trước chân trái đứng sau, nếu đối phương bỏ nhỏ lại thì bạn thực hiện bước trượt chân đến để đánh nếu ép ve bạn rút nhanh chân phải + vài bước nhỏ thực hiện đánh thuận tay choàng qua đầu, hoặc có thể quay người chạy theo cầu thực hiện động tác ve trái!
    Hy vọng kết hợp 2 cái ảnh này có thể mô tả phần nào yscuar mình (không phải đúng y như thế này 100% đâu nhé :)) )

10. conchuotnhat

conchuotnhat Thành viên Chính thức

e ve yếu quá cứ bị dồn về trái tay gần như là tạch, có cách nào để lực ve mạnh hơn ko các bác, hay e cầm vợt sai ko biết

Đang tải...