Khắc phục quả giao cầu!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi khacduy94, 23/3/12.

1. khacduy94

khacduy94 Thành viên Chính thức

các bác chỉ giáo cho em cách giao cầu sát lười mà ko bị vồ với. chỉ giúp e cách tập luyện vs kĩ thuật nữa. thank các bác nhìu nha.:badminton-22813:

2. jackwilshere89

jackwilshere89 Thành viên Chính thức

nếu đối thủ có thân pháp nhanh nhẹn thì mình nghĩ dù có phát sát lưới đến mấy cũng vẫn bị ăn vồ, vậy giải pháp không phải là làm cách nào để tránh những quả vồ mà phải là làm cách nào để trả đòn được quả vồ của đối phương

theo mình thì chỉ cần hai người đứng đúng vị trí thì những quả vồ, cướp cầu sẽ ko đáng ngại (bạn search trên youtube các trận đánh đôi xem thế nào)

chỉ cần tập trung, rèn luyện theo thời gian, gặp nhiều đối thủ khó nhằn, chắc chắn phản xạ sẽ nhanh hơn, lúc ấy ko sợ chộp giật cầu nữa, ngược lại mình còn có thể vồ cầu lại đối thủ, hi quan điểm của mình thế

Chỉnh sửa cuối: 23/3/12
  3. khanhmtak45

khanhmtak45 Thành viên Tích cực

Vấn đề này mình cũng đã vấp phải khi giao cầu với các cao thủ nhảy cầu nhanh như chớp trên lưới!
    - Thứ nhất bạn cần có quả giao cầu tốt. Bạn giao cầu làm sao sau khi cầu vừa qua bên kia lưới cầu phải đi xuống và thấp hơn mặt lưới hoặc là là mặt lưới nhưng đảm bảo đến ô đối phương. Cái này cần tập luyện nhiều. Đa phần đối phương có thể nhảy cầu chớp nhoáng là do họ đã biết vùng mà bạn giao cầu đến, nên bạn nên thường xuyên thay đổi hướng mà cầu đến. Có thể giao cầu qua bên trái, bên phải, chính giữa hoặc bung cao ra sau,.....

- Thứ hai, sau khi bạn có quả giao cầu tốt thì cho dù đối phương có nhảy cầu nhanh, cầu vẫn không thể đi xuống ngay mà bay tầm ngang, đồng đội của bạn ở sau có thể bắt kịp và trả cầu!

Kĩ thuật giao cầu ngắn trong đánh đôi bạn nên xem clip để học và tập luyện.

4. quangbx

quangbx Thành viên Tích cực

phát cầu chậm thôi, đừng nhanh quá, với lại mình phải chai mặt cho chúng nó muốn vồ cũng phải lạnh gáy :D

5. official

official Thành viên Năng nổ

Khi bạn giao cầu phải có cảm giác tay tốt, để cầu bay sát lưới chứ ko bị mắc vào lưới hay cao quá trên lưới là bị ăn vồ ngay.

Khi giao cầu bạn để ý bàn chân của đối phương, nếu họ nhún nên đứng bằng mũi chân, thì là họ có ý định vồ lưới, lúc này bạn lên bung cầu về phía sau, nhưng nhớ là phải qua tầm nhảy với của vợt đối phương.

Khi giao cầu bạn để ý vị trí đứng của đối phương, nếu họ đứng lệch vị trí thì giao vào vị trí xa nhất.

Còn nếu bạn có trình độ cao rồi. Thì bạn giao cầu bằng cách cắt cầu, góc tiếp xúc giữa cầu và vợt không phải là 90 độ nữa(nghiêng vợt). Cầu sẽ đi rất nhanh, đối phương chưa kịp biết hướng cầu thì cầu đã sang đến mặt sân của đối phương rồi.

6. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Ới zời, nếu đối thủ nhăm nhe vồ cầu trên lưới, ta trình còn gà chưa phát cầu thật sát lưới được thì ta phát bổng tít ra sau cho cuống cuồng lùi về mà vớt cầu... cho ta đập

7. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Chân đứng càng sát vạch giao cầu càng tốt nhé, tốt nhất là đứng sao cho mũi chân nằm ngay dưới vạch phát cầu, đứng như thể chỉ cần đẩy nhẹ là cầu đã đi sát lưới rồi. Đứng càng xa vạch phát cầu thì càng dễ bị vồ, đơn giản thế thôi

8. Sniper_hd

Sniper_hd Thành viên Năng nổ

dạo này ku vắng bóng nhỉ

9. thanhnam0189

thanhnam0189 Thành viên Xuất Sắc

cái này mình cũng gặp khá nhiều nhưng thấy hiệu quả nhất là phải bị vồ nhiều mới rút được kinh nghiệm chứ sợ thì không thành công được!!!

10. khang230788

khang230788 Thành viên Tích cực

Phải tập luyện nhiều lần để giao cầu chuẩn sát lưới là khỏi bàn cãi rùi. Nhưng bạn nên lưu ý những vấn đề sau:
    1. VĐV nhận cầu thuận tay trái hay phải mà giao vào vị trí không thuận lợi nhất cho bên kia, xem xét xem nên giao sát biên ngoài hay điểm chữ T ở giữa, bản than mình cũng trải qua (mình tay phải) khi nhận cầu bên ô điểm chẳn thì giao ngay chữ T khó chụp cầu hơn cả, và khi bên ô điểm lẻ giao cầu sát biên hầu như không thể chụp được.
    2. Cách giao cầu phải linh hoạt. Cho dù bạn giao rất chuẩn nhưng chỉ giao cố định 1 chổ thì đối phương vẫn có thể chụp được nếu đã quen với điểm rơi của cầu. Đối với những ng chăm chăm chụp cầu thì giao cầu dài là biện pháp khá tốt, chủ yếu bạn tập sao cho có động tác chuẩn bị giao ngắn và giao dài đều giống nhau để đối phương bất ngờ và lỡ đà.
    3. Không phải giao cầu nhanh là tốt. Nhiều người nghĩ là giao chớp nhoáng để đối phương không kip chụp, đó là một sự sai lầm vì thứ nhất bạn sẽ đễ giao hỏng hoặc giao không đúng ý, thứ hai việc bạn kéo dài thời gian giao cầu sẽ làm cho người đang muốn chụp cầu phải chùn bước mà suy nghĩ lại xem bạn có giao cầu dài hay ko, từ đó bị động không chớp được điểm chụp cầu, ngoài ra đối phương cũng không thể kiên trì động tác nhón chân chuẩn bị vồ cầu đc, bạn cứ giữ 5,6s khi chân đối phương mỏi hạ gót chân xuống thì bạn giao ngay sẽ không ai chụp đc cầu bạn.

11. LongVu Sport

LongVu Sport Thành viên Chính thức

Khá hay đấy bạn :) .

12. uyenco90

uyenco90 Thành viên Tích cực

m cũng bị thế..tập riết rồi mà chưa dc...thỉnh thoảng vẫn bị chụp..hết hồn luôn
    \

13. Hổ con

Hổ con Thành viên Xuất Sắc

Dạo ni HC cũng bị mất quả phát vì bị vồ cầu nên sợ mà hổng biết làm sao để lấy lại quả phát :(

14. songoku77

songoku77 Thánh vũ

ở trên mấy bác phân tích cũng khá hay đấy HC,và cố gắng tập phát cầu càng sát lưới và càng gần vạch ngang kỹ thuật thì càng tốt,hạn chế tối đa bị vồ cầu....chúc HC sớm thành công!

15. Hổ con

HC bị vồ vào mặt 1 lần nên sợ quả phát, mãi mà kô khắc phục được. Mỗi lần bị vồ là rụng hết cả tim luôn :((

16. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

HC phát cầu chuẩn lắm đó, cố phông cầu tốt nữa là XD ok:)

17. Hổ con

Cảm ơn MT nhưng vẫn ghê cái ông Tuân cháy nhà mình lắm, chuyên gia vồ :(

18. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

MT chưa gặp ông Tuấn cháy nhỉ:)

19. Hổ con

Uh, MT chưa gặp a Tuấn cháy đánh tay trái :)

20. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Hôm nào để MT bố trí Vĩnh Yên giao lưu với Hà Đông nha:)

Đang tải...