[Cầu lông] Khắc phục lỗi đập cầu bị bay ra ngoài

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi duongvanminhpl, 4/6/12.

1. duongvanminhpl

duongvanminhpl Thành viên Chính thức

Em là dân mới chơi cầu nên bị những lỗi cơ bản:
    * Khi cầu bay cao em thường hay đập cầu ( đứng đập ) dù đập cầu ở giữa sân hay cuối sân nhưng cầu vẫn bị bay ra ngoài ( vạch cuối sân chứ không phải là 2 biên ) mà mãi vẫn chưa tìm được nguyên nhân. Em chỉ đoán một trong những nguyên nhân sau:
    - Do cầu rơi ngay ở trên phía đỉnh đầu ( đập cầu thì cầu phải cách đỉnh đầu 20 cm ).
    - Do khi tiếp xúc vợt với cầu không gập cổ.
    * Khi đứng đánh trên lười cầu cao em đập cầu cũng bị bay ra ngoài. Em tự nghĩ do
    - Do quá nóng vội nên không chú ý vào trái cầu
    - Do em không khựu chân cúi thấp người nên đứng đập nên cầu bị bay ra ngoài.
    Em muốn các bác tư vấn giúp em khắc phục đập cầu không bị ra ngoài. Em xin cám ơn các bác trước nha.

2. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

gập cổ tay bác à
    p/s : bác vừa đặt câu hỏi vừa trả lời hết còn gì nữa :)

3. ngotuan0320

ngotuan0320 Thánh vũ

Theo E thì còn phải cộng thêm thời gian (Kinh nghiệm).

4. galoo249

galoo249 Thành viên Chính thức

nói nôm na thì là do bạn chưa gập được cổ tay, còn phân tích ra thì nhiều nguyên nhân lắm

5. vanmanh85

vanmanh85 Thành viên Tích cực

là do khi mặt vợt tiếp xúc với đít cầu bạn không gập cổ tay mà muốn có cổ tay phải có thời gian tập luyện

6. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Chào bác, Vấn đề này em nghĩ có rất nhiều nguyên nhân nhưng với bác thì em nghĩ là do cách tiếp xúc mặt vợt với cầu, bác có thể xem lại cách tiếp xúc của mặt vợt với cầu.
    Tả thì hơi khó, những nếu đập cầu mà cầu với vợt tạo với nhau góc 90độ mà cổ tay không đủ mạnh (quả đập cuối sân ) hoặc không đủ thời gian gập cổ tay (cầu nhanh trên lưới) thì quả cầu sẽ dễ bay ta ngoài, thay vì đó bác có thể thay đổi mặt với góc tạo với quả cầu hẹp hơn xem thế nào !

7. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Mình cũng bị giống giống bạn. Những trái cầu gần lưới là đập phát bay tít ra ngoài, nhiều lần rồi sợ không dám đập/chụp lưới nữa. Hổm rày có anh kia nói tại ham cầu đập cả cánh tay, nên không gập cổ tay kịp. Chỉ cần gập cổ tay thôi chứ không dùng cả cánh tay thì ổn. Với lại ở thế cầu đó, chủ yếu là đập thật hiểm chứ không cần mạnh (vì góc rộng rất lớn, chỉ cần bỏ vào chổ xa đối thủ). Cái này cũng một phần do tâm lí nóng vội của mình.

Nhờ chỉ dẫn này mà gần đây mình đã khắc phục được điểm yếu trên, còn chuyện đập từ giữa hay cuối sân mà vẫn ra ngoài thì do bạn đập mạnh mà không cắm xuống, lí do thì ở trên nhiều bác đã bàn tới.

8. khanhmtak45

khanhmtak45 Thành viên Tích cực

Mình nghĩ điều cần tiên cần xem lại là cách cầm vợt của bác đã đúng chưa? Vì nếu chơi cầu mà không có người hướng dẫn thì 90% là cầm sai vợt và điều đó dẫn tới không thể gập cổ tay nhanh, mạnh, và chính xác được. Nếu bác đã cầm vợt đúng thì điều tiếp theo cần chỉnh là cổ tay phải gập nhanh, mạnh và chính xác, nhất là khi ở trên lưới!
    Mong bác sớm khắc phục được!:a11:

9. lindahn1

Đúng rùi bác à, khi cầu nhanh thì mình không đủ thời gian để đập cầu mạnh cắm xuống được đâu, mình chỉ có thể gọi là đè cầu để dành lợi thế thui :D

10. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Đánh lưới thì không nên vội vàng bác ạ, việc đánh trên lưới mà dễ ra ngoài đến như em chơi đc ~ 5-6 năm rồi mà còn mắc phải, đánh lưới mà những quả cầu lao nhanh thì mình chỉ nên đưa vợt ra chạm vào cầu là đã khó cho người ta lắm rồi, ham đập dễ hi sinh lắm. Thế nên trên lưới mà đập hỏng là chuyện bt thôi bác, kinh nghiệm của em là cầu trên lưới chỉ khi nào thật dựng và trước mặt thì em mới đập, còn lại đều chọn giải pháp an toàn.
    Còn nữa, bác mới đánh thì cũng chưa đủ lực tay và chân để đánh được quả đập cuối sân như ý đâu, chưa kể mới đánh thì người chơi dễ cầm vợt sai cũng dẫn đến việc không điều chỉnh quả cầu đi theo ý muốn được. Lời khuyên là đầu tiên bác nên hỏi các cao thủ cách cầm vợt cho đúng và tập cho chuẩn cái cầm vợt đã, tiếp đến là tập chân (bật cóc, chạy bộ...). Dần dần bác sẽ thấy đỡ hơn thôi

11. lindahn1

Nhảy cóc các bác à :D Nhảy cóc là cách tập chân khá tốt, đồng ý với bạn :D

12. lindahn1

Các bác có thể tham khảo cách tiếp xúc mặt vợt với cầu khi đánh trên lưới trong video sau

Last edited by a moderator: 7/12/15
  13. Alexdao

Alexdao Thành viên mới

Theo e thì có mấy lý do như sau:
    - Bác nên đập cầu ở vị trí cao nhất có thể ( đó là lý do tsao các vdv hay nhẩy đập )
    - gập cổ tay, trái cầu sẽ đi gim xuống thay vì đi theo một đường thẳng và out.
    - đập cầu ở vị trí thấp thì một là k qua lưới, hai là nếu qua thì sẽ theo một đường thẳng vì vị trí đập chỉ cao hơn lưới k nhiều
    Đó là ý kiến chủ quan của em sau một thời gian chơi, có gì không đúng mong các Bác góp ý :)

14. hoangtuktcn

hoangtuktcn Thành viên Chính thức

bạn bảo đập cầu mà cầu cách đỉnh đầu 20cm thì ko ổn rồi, thấp thế sao mà đập được

15. arihuy

arihuy Thành viên Chính thức

cách đỉnh đầu theo chiều ngang (trước mặt) chứ không phải cách theo phía trên

Đang tải...