Khắc phục đầu gối chân bị chùn..

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Boy_Soldier, 18/2/11.

1. Boy_Soldier

Boy_Soldier Thành viên Xuất Sắc

Thực ra là kô biết dùng từ nào cho chuẩn, nửa năm nay em bắt đầu bị đau ở đầu gối trái, khi đổi hướng đột ngột hoặc phải dùng lực đẩy của chân trái là em bị nhói đau ở đầu gối rất khó chịu. Tốc độ di chuyển của em giờ giảm hẳn, em đã phải dùng bó cổ chân mới đỡ hơn được chút. À! Em trước hay ngồi cạnh cái điều hòa, nó thổi thẳng vào đầu gối ạ! Có phải nguyên nhân là do nó không? Các pro cho chỉ giáo cho em với. Em chán cái bó chân lắm rồi ạ!
    Tks các pro nhiều nhiều ạ!

2. sport_girl_Huệ_TC

sport_girl_Huệ_TC Thành viên Năng nổ

năm ngoái e cũng bị giống a ạ.tự nhiên bi h hết đau,chắc tại cường độ đánh nữa.tốt nhất trước khj đánh cứ chạy vài vòng cho ra mồ hôi.chân đỡ cứng vậy a ạ

3. linhto

linhto Thành viên Năng nổ

he,thảo nào thấy cứ đi đánh là a bó vào. Đau đầu gối theo e biết thì có thể là do cơ bắp chân yếu, dồn lực vào đầu gối khi di chuyển nên đầu gối bị đau, hoặc là do thiếu chất bôi trơn ở khớp nối. Cũng có thể là dấu hiệu bệnh khớp. Anh phải xem có bị sưng hay dấu hiệu tấy đỏ ko bởi có trường hợp e đã từng gặp bị tràn dịch khớp gối. Nếu đau kéo dài thì tốt nhất là gặp bác sĩ. Nên xoa bóp thường xuyên và tránh ngồi cố định một chỗ quá lâu. Đau cái này dai dẳng, khó thoát khỏi cái bó chân lắm,hic. A đi gặp bác sĩ xem thế nào, e biết chừng ý thôi. Chúc a mau khỏi!!!

4. vinh ga

vinh ga Thành viên Chính thức

hic,lại thêm một nạn nhân giông mình .mình cũng bị như bạn nhưng bi cách đây mấy năm rồi .triệu chứng y như nhau và xin chia buồn luôn cùng bạn là cái đó thì chẳng bao giờ khỏi được nếu bạn còn đánh cầu .nói chính xác thì là cả bạn và mình đều bị giãn dây chằng vì mình đã đi khám và chụp cộng hưởng từ .mà mình còn bị cả hai chân cơ.cáh chữa người mới bị như bạn thì đơn giản lắm .cách tốt nhất la bây giờ bạn mới bị thì nên nghỉ đánh cầu một time khoảng vài tháng thì may ra dầu gối sẽ hồi phục lại hoàn toàn .chỉ sợ thèm cầu quá không nghỉ được thôi .ah,nêu hôm nào cần đi danh giải hay đánh mầu thì bạn co thể ra hiệu thuốc hỏi mua thuốc NEO-PYRAZON.uống trước lúc đánh khoảng vài tiếng ,bảo đảm bạn co thể chạy tít trong vòng hai buổi ma ko hề co tác dụng phụ nào .nó là thuốc giảm đau kháng viêm dây thần kinh.có 6k vỉ 4 viên thôi.quá rẻ

5. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Thấy trong mục giới thiệu làm quen, bác đánh tuần 7 buổi, cường độ cao quá ^ ^, theo em bác nên nghỉ một thời gian cho nó hồi phục chứ bác cứ chơi liên tục vậy có lẽ chẳng bao giờ lành, nhưng e rằng nghỉ một thời gian là một điều quá sức chịu đựng với một người đam mê cầu lông như bác ^ ^

6. ducvic

ducvic Thành viên Chính thức

Tôi cũng từng có triệu chứng tương tự, nhất là sau khi chơi xong về nhà thì leo cầu thang đau lắm. Nhưng cứ ra sân lại quên hết cả đau. Lay lắt như vậy khoảng 1 năm thì đi khám, cũng chụp MRI (cộng hưởng từ) ở BMai, mà các bác sĩ phán là ko sao, dây chằng mọi thứ còn nguyên... Thế là chỉ tiêm vài mũi giảm đau thẳng vào đầu gối, về vẫn đánh cầu được với cái buộc gối nhỏ nhỏ như Taufic hay dùng ý hi hi... Nhưng vẫn thấy ko ổn!
    Cách đây 2 năm qua bên Nhật học, tình cờ đi khám, ông bs bên ý cầm cái chân mình lắc lắc mấy cái rồi phán nhẹ tênh: mổ thôi!!! Hê hê, thằng bé lo cuống cuồng, lại xin tư vấn loạn xị lên, cuối cùng thấy ông bs kia co vẻ chắc chắn quá, với lại cũng muôn thử xem y tá Nhật thế nào (!) nên quyết định lên thớt...
    Lúc mổ ông bs có chỉ qua màn hình cho mình là cái dây chằng của mình chưa đến nỗi đứt làm mấy đoạn, nhưng mà trông nó tơi bời thảm lắm híc híc... Vậy là thay cái mới made in JP rồi, bây giờ chơi lại cầu lông, vẫn đau đau sau khi đánh nhưng cảm giác ổn hơn nhiều.
    Kể chuyện chơi chơi vậy thôi, nhưng bác chủ thớt nên tham khảo thêm ý kiến bác vinh ga, tôi nghĩ chúng ta có cùng triệu chứng, chỉ là múc độ khác nhau, cách xử lý cũng khác nhau, nhưng để tiếp tục đánh đấm thì cần có sự quan tâm đúng mức đấy bác ạ, không đùa được đâu.
    Vài kinh nghiệm cá nhân, chúc chủ tóp mau lành bệnh nhé.
    @vinh ga: hỏi bác này mấy lần là bác đánh ở chỗ nào ở khu lương Yên mà chưa thấy trả nhời nhỉ..híc híc.. chả là sắp tới về làm việc ở khu Yersin, ghi cả số đt của bác vào rồi đây này, gớm iem gái hỏi thi trả nhời mau thế...

7. sport_girl_Huệ_TC

e thấy bác boy đánh nhiệt tình thật nhưng mà nghỉ đánh ko hẳn là hay.bác cứ khởi động kỹ cho e

--- Cập nhật thêm ---

e thấy bác boy đánh nhiệt tình thật nhưng mà nghỉ đánh ko hẳn là hay.bác cứ khởi động kỹ cho e

8. Boy_Soldier

Ôi ôi! Cảm kích quá! Cảm ơn các bác đã tư vấn, có lẽ e cũng phải đi khám cái. Nghỉ cầu thì em chịu, có đâm chết em thì e cũng cứ oánh. Em chỉ có thể lừa dối bản thân để ngỉ chơi 1 buổi là cùng thôi ạ!
    Cách gì chữa cũng được, chứ e nhất quyết kô lên thớt mổ miếc gì đâu, em ghét bị động da kéo lắm! Em còn ngon thế này cơ mà:24: Mỗi cái ấy của em là nó ấy thui:89::73:

9. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Lại một người đau đầu gối giống mình rồi, năm ngoái phải đi khám ở bạch mai, bác sĩ baỏ bị tràng dịch khớp gối phải đi hút dịch, bác sĩ bắt nghỉ một tháng ko được vận động mạnh nhưng thèm cầu lông quá nên chỉ nghỉ được một tuần là đi đánh lại, nên giờ chân vẫn đau. nếu đánh ít thì cũng đỡ đau. tốt nhất bác boy nên đi khám xem có bị giống tôi ko ma lo còn điều trị, bây giờ hỏng chân này, sau này lây sang các chân khác thì phiền lắm, hic.

10. sacsong

sacsong Thành viên Chính thức

Mình thì may mắn chưa bị. Cũng tuần 7 buổi, có khi cả sáng lẫn chiều, mà chưa bao giờ phải dùng đồ bó tay hay chân gì cả, ko biết khi nào mới dùng nữa, nghĩ cũng sợ... nhưng mỗi lần trước khi vào trận, mình khởi động đủ kiểu luôn, từ xoay khớp cổ tay, cổ chân đến dạn hai chân cuối gập bụng xuống vặn người, xoay người v.v... đủ kiểu, đến 10 phút thì mới vào trận. Nói chung khởi động ko những giúp ít bị chấn thương mà khi vào trận đánh cầu sung mãn và chuẩn xác hơn.

11. sport_girl_Huệ_TC

cái chân của a boy ko ủng hộ a rùi.a nên nhanh đi khám đi chứ thế này sang B.e.e giao lưu lại bị ăn hành đấy.chúc a mau khỏi chân nhé

12. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

hi, đúng là cái này nhiều người bị lắm...em thấy hầu như ( hầu như thôi nhé...) cứ xách vợt tới sân là nhào vô đánh luôn..không khỏi động gì cả..thật ra động tác khỏi động ban đầu là khá quan trọng..em nghĩ mọi người để tránh bị chấn thương trong khi thi đấu cũng như tập luyện cầu lông cần khỏi động..ít nhất cũng 10' trước khi cầm vợt vào đánh..rất đơn giản là chỉ khỏi động quay các khớp..xoay chiều thuận và ngược lại..khớp cổ, vai..cổ tay, khuỷu tay..hông...khớp gối...cổ chân.. dãn cơ chân bằng cánh trường dài chân ra để căng cơ đùi..bên phải..trái...nếu được chạy 1 vòng quanh sân tập cho cổ chân dẻo..em nghĩ chỉ cần bỏ ra tầm 10' thôi, cố gắng khỏi động kĩ rồi vô đánh..bảo đảm đở những chấn thương như bác BOY lắm...chúc mọi người thành công và đánh cầu tốt...:tgcl:

13. Boy_Soldier

Ớ ớ! Các chân khác là sao bác, em còn mỗi cái chân phải thui mờ:24: Ảo quá!

--- Cập nhật thêm ---

Cảm ơn bác! Nói thật với bác em rất rành về các bước khởi động và còn bài bản là đằng khác, khốn nỗi tới sân cái là máu ham hố nó nổi lên, em chỉ kịp ngúng ngoảy vài tí ở ngoài rùi nhao vào oánh ngay cho được nhiều. Thế nên giờ mới khổ thế này. Ôi cái cuộc đời:hp:

14. vinh ga

sorry bac ,e quên khuấy đi mất .tình hình là sân luong yên giải tán roi bac ah .nhưng hôm nào bac về thì cứ alo em .em sẽ dẫn bác đi đánh sân khác .e chơi ở nhiều sân mà

15. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Ô hô biết thế rồi mà vẫn đánh cầu đều nhỉ, thế định để cho hỏng hết các chân ah :24:

16. vinh ga

ah,luc nao ban boy-soldier cho den giao lưu một buổi nhé.cùng cảnh paragame voi nhau dễ....thông cảm.he he

17. ducvic

ducvic Thành viên Chính thức

Hưởng ứng ý kiến của bác vinh ga!!!

Thực ra tôi sẽ bắt đầu làm việc tại HN từ tháng 4/2011 sắp tới, nên từ giờ đang ngắm nghía một chỗ để chơi cầu lông. Lòng vòng diễn đàn gần một tháng nay, đã ngỏ lời với HVNN của bạn LH để được đến giao lưu, nhân tiện bác boy chủ tóp là người của GoldMalt, vậy xin đăng ký đến tham quan GM 115 Quán Thánh một buổi được chứ.

Cũng hơi sớm để nói trước, nhưng kế hoạch của mình là sẽ tham quan GM vào chiều CN (27/3/2011, từ 17h30-20h nhỉ?) cũng như sẽ đến HVNN tối thứ 3 (30/3/2011, 19h-21h). Các bác thông cảm, vợ con gia đình rồi nó khổ thế đấy- có mỗi cái niềm đam mê nho nhỏ mà cũng ko được trọn vẹn híc híc!!!

Trình bày như vậy để 1 là bác chủ tóp duyệt, 2 là nếu bác vinh ga không ngại kèm cặp con gà U35, chân tươi-chân héo thì đi cùng.

Thanks trước.

18. Boy_Soldier

Chuyện! Kô cùng cảnh với nhau còn thông cảm được, huống hồ là em với bác. Bác nắm được lịch em rồi đấy. Lúc nào bác đi được thì bác cú alo em, rồi bác tới, em sẽ tiếp đón bác tận tình ạ!

--- Cập nhật thêm ---

Bác xác định kế hoạch lâu dài rồi đấy ạ! Vâng bác! Sẵn lòng chào đón bác ạ!

19. vinh ga

20. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Em trước đây cũng bị đau nhưng là đau vai tay, đi khám và chiếu chụp ở BV Bạch Mai (Bố mẹ bắt đi chứ em chả thích khám :D) thì bác sỹ kết luận là bị "Viêm dày bao hoạt dịch gân nhị đầu phải". Cái nà nếu nặng thì phải mổ, còn nhẹ thì nghỉ vận động nửa năm kết hợp uống thuốc theo đơn. Mỗi đơn thuốc uống trong vòng 2 tuần và giá trị thuốc 1,2 triệu/ 1 đơn thuốc. Uống hết 3 đơn thuốc nghỉ 1 đợt và đến khám lại. Tuy nhiên em vốn không thích uống thuốc nên uống hết 1 đơn thuốc mama em mua rồi em nghỉ, còn kiêng vận động thì em chỉ nghỉ được 2 tuần (Khi uống xong thuốc) em đi chơi cầu và không uống thuốc nữa. Tự nhiên thấy tay cũng k đau nữa và bây giờ thì em đánh cầu bình thường :D
    Rất hân hạnh được đón tiếp bác ducvic!:30:

Đang tải...