[Cầu lông] Khắc phục các thói quen di chuyển trong cầu lông

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi duongvanminhpl, 20/5/12.

1. duongvanminhpl

duongvanminhpl Thành viên Chính thức

Đối với dân phong trào đánh cầu lông để tăng sức khoẻ và không có người huấn luyện, thường trong bộ pháp di chuyển thường bị lỗi ở các thói quen di chuyển thông thường
    1. Di chuyển lên trên lưới đúng bộ pháp phải bước chân trái lên trước nhưng thói quen thường bước chân phải lên trước
    2. Di chuyển lùi sau bộ pháp di chuyển thường bước chân phải ( chân thuận ) về sau nhưng thói quen thường hay bước chân trái về sau trước
    Trên đây là hai thói quen thường không thể sửa được trong lúc đánh.
    Mong anh em cao thủ chỉ cách khắc phục bước di chuyển và chỉ bảo các điểm yếu của đối thủ trong đánh đôi ( ví dụ như phương thức bắt bài khi đánh cầu về cuối sân thì phải lao lên bám lưới bắt bài hoặc chém cầu thì động tác tiếp theo như nào để bắt bài của đối thủ.
    Là người đánh cầu gà nên mong anh em chỉ bảo giúp " Xin có lời cám ơn trước "

2. LOVEandSOUL

LOVEandSOUL Thành viên Chính thức

Bạn chưa tìm hiểu hết kĩ thuật di chuyển rùi. Có 3 phương pháp di chuyển là : di chuyển dồn, di chuyển chéo trước và di chuyển chéo sau. Tùy tình huống cầu mà di chuyển chứ chỉ di chuyển như bạn ( là phương pháp di chuyển chéo trước) thì không thể kịp hết tình huống được. Theo mình thì tập sao cho trọng tâm khi di chuyển thật tốt là được. Chúc thành công !!

3. transanghp92

transanghp92 Thành viên Chính thức

bác cứ tập chạy dưới cát của bãi biển , hoạc bể nước cao đến gần đầu gối , 1 tháng trời thì sẽ như bay !!

4. hobbjt

hobbjt Thành viên Chính thức

thankyouuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu!

5. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Thực ra bộ pháp trong cầu lông cũng không có gì quá phức tạp.
    Em đánh đơn nhiều nên phải luyên cái chân có đúng thì mới không tốn sức. Em nghĩ bác cần 1 người hướng dẫn cách di chuyển và bác kiên trì tập như thế.
    Cách di chuyển của em lấy chân phải làm chủ đạo.
    Lùi thì sẽ đưa chân phải về sau và thực hiện nhích cả 2 chân theo nhịp lùi thực hiện phông cầu hoặc đập cầu thì đẩy chân phải từ dưới lên trên đồng thời tiến đều 2 chân lên trê để đánh quả cầu bên trên.

6. galoo249

galoo249 Thành viên Chính thức

tập mãi vẫn chưa được, bị đúng lỗi như chủ thớt nói :((

7. kentran

kentran Thành viên Chính thức

đứng lúc nào cũng chân phải cao hơn chân trái,
    để tạo thói quen di chuyển chân trái bước lên trước khi bám lưới
    khi lùi về sau thì phải xoay người rút chân phải về sau chân trái và nhảy đập, cố gắng phán đoán trước tình huồng cầu đối thủ sẽ trả, để di chuyển nhanh hơn,
    Nếu gặp dân phong trào họ sẽ không đánh 2 nhịp được, còn cao thủ thì khó đoán đường cầu hơn.

8. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

- Có 1 số clip trên Youtube cũng khá hay để luyện đôi chân, pác chủ thớt có thể lên search và tập từ từ mà :D

9. hoangtuktcn

hoangtuktcn Thành viên Chính thức

sao thày dạy TD mình lại dạy di chuyển chân phải lên trước nhỉ

10. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Thế mới phải đi dạy thể dục bác ạ :D

11. dungtienvi

dungtienvi Thành viên Chính thức

đánh cầu lâu lắm rồi nhưng ko co Thầy mãi vẫn gà...haizzz đúng là ko thầy đố mày làm nên.mình đánh cũng hay mắc lỗi di chuyển..

12. dungtienvi

dungtienvi Thành viên Chính thức

:love::liebe-4763:đánh cầu lâu lắm rồi nhưng ko co Thầy mãi vẫn gà...haizzz đúng là ko thầy đố mày làm nên.mình đánh cũng hay mắc lỗi di chuyển..

13. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

cái này thì khó mà ai giúp được bạn ngoại việc tự bản thân bạn rèn luyện ra .bạn có thể lên youtube tìm nhưng trận đanh đơn của lin hay lee,chú ý thật kĩ cách họ di chuyên ,con các yếu tố khác thì cũng có rất nhiều clip hương dân rồi .vấn đề là bạn phải dành time tập đi tập lại cho nhuần nhuyễn thôi .mà khi tập di chuyển thì bạn đùng cầm theo vợt nhé ,di chuyển không thôi,nó sẽ giúp bạn tập trung vào kĩ thuật chân hơn nhiều đấy

14. heocon81

heocon81 Thành viên Chính thức

Theo mình thấy phải tạo thói quen di chuyển bằng cách tập thật nhiều, ở nhà rảnh rỗi là minh nhún di chuyển chéo ra truớc 2 phía, hiệu quả khá tốt ehe

15. zens_1993

zens_1993 Thành viên Chính thức

Phương thức bắt bài thì em xin góp ý cho bác chủ thớt 1 chút. Muốn biết đc đối thủ hay có lối đánh như thế nào ? Hay rõ ràng ra là khi cầu bay đến điểm đó thì đối thủ hay đánh như thế nào ? Ví dụ như : Khi ta ép cầu về phía trái tay, do cổ tay yếu nên đối thủ không thể backhand về sau đc và chỉ bỏ, hoặc rướn người thuận tay nhưng cổ tay yếu nên thường cầu không đạt điểm cao nên cũng thường hay bỏ. Đây chính là lúc ta bắt bài đối thủ! Trong các pha cầu nhanh đột ngột ép vào góc đó, theo phản xạ đối thủ sẽ lập tực bỏ cầu vào vị trí như ta đã quan sát trước đó.
    Đánh cầu về tất cả các hướng tổng quát xem đối thủ có lối đánh như thế nào mà ta " bắt bài " các đường cầu còn lại. Tuy nhiên với các bác có " Trình độ " cao thì điều này như không thể bắt bài. Không có gì khó khăn, hợp lý thì bỏ, cắt hoặc phông. Nên đoán chứ không nên bắt bài. Trình em còn gà nên nói vậy. Có sai sót gì các bác bỏ quá!

16. zens_1993

zens_1993 Thành viên Chính thức

Phương thức bắt bài thì em xin góp ý cho bác chủ thớt 1 chút. Muốn biết đc đối thủ hay có lối đánh như thế nào ? Hay rõ ràng ra là khi cầu bay đến điểm đó thì đối thủ hay đánh như thế nào ? Ví dụ như : Khi ta ép cầu về phía trái tay, do cổ tay yếu nên đối thủ không thể backhand về sau đc và chỉ bỏ, hoặc rướn người thuận tay nhưng cổ tay yếu nên thường cầu không đạt điểm cao nên cũng thường hay bỏ. Đây chính là lúc ta bắt bài đối thủ! Trong các pha cầu nhanh đột ngột ép vào góc đó, theo phản xạ đối thủ sẽ lập tực bỏ cầu vào vị trí như ta đã quan sát trước đó.
    Đánh cầu về tất cả các hướng tổng quát xem đối thủ có lối đánh như thế nào mà ta " bắt bài " các đường cầu còn lại. Tuy nhiên với các bác có " Trình độ " cao thì điều này như không thể bắt bài. Không có gì khó khăn, hợp lý thì bỏ, cắt hoặc phông. Nên đoán chứ không nên bắt bài. Trình em còn gà nên nói vậy. Có sai sót gì các bác bỏ quá!:71:

17. tieuthucaulong

tieuthucaulong Thành viên Tích cực

Có tập, nhưng đến khi mệt mệt thì không kiểm soát được!!!

18. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

khi nào mệt mà vẫn kiểm soát được thì bạn đã thành công ^^

19. hang1989

hang1989 Thành viên Chính thức

Đeo tạ vào chân rui tập chạy :laser:

20. khanhtung182

khanhtung182 Thành viên Tích cực

đúng rồi, lúc đầu vào tập chân, phải tập chạy dồn sao cho 2 chân bật nhịp nhàng, mỗi ngày chạy khoảng 10p. (chạy dồn ntn thì bạn có thể hỏi bất kì ai đã qua lớp cơ bản về cầu lông)
    Khi chân đã chạy dồn tốt thì sửa dần từng động tác chạy về từng hướng khác nhau, khi sửa được rồi thì bắt đầu chạy tính giờ để biết tốc độ của mình ntn. theo bài tập của bọn mình thì chạy 6 hướng cơ bản x 5 lần trong 3.5p là đạt yêu cầu

Đang tải...