[Cầu lông] Hỏi về kỹ thuật đánh cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi dangthuan2, 20/7/12.

1. dangthuan2

dangthuan2 Thành viên Chính thức

mình cũng học chơi cầu lông được một thời gian,nhưng có 1 số vấn đề mình chưa hiểu lắm,mong anh em chỉ giáo:
    1: sao mình đánh cầu mà cầu không đi xa?mọi người bảo phông cầu phải hết cả sân mà mình thì chỉ có được quá nửa tý.
    2:làm sao để đập cầu thì cầu đi nhanh,mình tập đập mà tốc độ cầu đi chậm rì.
    monh anh chị giúp đỡ em,thanks cả nhà,

2. halowen3456

halowen3456 Thành viên Chính thức

Chắc là do cổ tay của bác ròi !!! Về luyện thêm cổ tay cho khỏe !!!

3. sontruong_vn18

sontruong_vn18 Thành viên mới

Không chỉ phong cầu, mà kể cả là bất cứ động tác nào cũng là một sự kết hợp giữa cổ tay, cánh tay và vai bạn ah`. Lực từ 1 nơi sinh ra dĩ nhiên sẽ yếu hơn là 3 kết hợp lại.

Bạn cứ kiên nhẫn tập luyện, ngày qua ngày các nhóm cơ sẽ dẻo dai và tăng lực thôi. Và hãy tập múa vợt nhiều vào, đơn giản, chán nhưng đó là bài tập kết hợp các nhóm cơ vô cùng hiệu quả bạn ạh

Chúc bạn vui trên sân cầu. Thân

4. NaLi1997

NaLi1997 Thành viên Tích cực

Ban phai mua qua ta tay 4kg roi moi ngay tap neu la con gai thi tap nua tieng con con trai thi tap1 tieng la duoc . Ban phai tap phan xa de danh cau nhanh hon ( ban cu tap voi tuong la se duoc !!!

5. official

official Thành viên Năng nổ

Thêm 1 chữ là thừa, bớt 1 chữ là thiếu :D.

Có vẻ em comment nguy hiểm quá :)) sori các bác nhé!!!!

6. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Bạn cần xem lại tư thế và cách phát lực vào quả cầu, nếu bạn đánh khá mạnh nhưng hiệu quả không cao thì mình nghĩ bạn đã cầm sai vợt hoặc cầm vợt quá chặt và mặt vợt tiếp xúc không chuẩn, bạn nên thả lỏng cơ thể.
    Điều tiếp theo là quả đập, quả đập thì cần phải kết hợp lực từ chân lên bạn à, nói chung là nhiều yếu tố mà nói ra rất khó, nếu có cơ hội thì sẽ chỉ rõ cho bạn :D

7. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

muốn nhanh thì phải từ từ :musik_chor:

8. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Mình dự là bạn cầm vợt sai, thực chất để phông 1 quả hết sân nó không cần cái tay quá khỏe. Người mới chơi hay cầm vợt sai, làm cho mặt vợt lúc tiếp xúc với cầu hơi bị nghiêng >>> mất lực nên cầu có xu hướng đi sáng chéo hoặc đi được 1 quãng rất ngắn.
    Bạn nên lên mạng xem clip hướng dẫn cách cầm vợt, không nên tham khảo nhiều ý kiến của người đánh cùng vì theo mình nếu họ không được tập có người hướng dẫn thì họ cũng sai như mình, chẳng qua họ chơi lâu hơn nên họ phần nào khắc phục được một vài yếu điểm nho nhỏ thôi, nhưng về cơ bản là họ vẫn sai.

9. quoctuankid

quoctuankid Thành viên Chính thức

Em nghĩ bác nên thay 1 cái vợt xịn xịn xem sao. có lẽ tại cước trùng

10. cavata

cavata Thành viên Chính thức

K dc cầm vợt quá chặt.Khi phông cầu thì đánh thẵng tay(ko dc co tay) và bước 1 chân lên trước.Cố gắng bắt cầu ỡ điểm cao nhất.Nếu như vậy mà cầu vẫn chưa đi thì xem lại lưới vợt :D

Đang tải...