Hỏi về giày cầu lông

Thảo luận trong 'Trang phục thi đấu' bắt đầu bởi Hungmap123098, 8/7/13.

1. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Trong cầu lông thì đôi giày và vợt là 2 thứ tất yếu mà bất cứ ai chơi môn thể thao này đều phải có. Cái này các bác hẳn ai cũng biết.
    Sau một thời gian tìm hiểu về cầu lông, em nhận ra rằng, Yonex tuy gần như đứng đầu về vợt, nhưng giày lại không hơn các hãng khác là bao. Thậm chí nhiều người còn cho rằng giày Yonex không tốt bằng Li Ning.
    Em lập topic này mong các bác tư vấn cho đôi giày tốt nhất (theo quan điểm của em) theo các tiêu chí sau, độ quan trọng giảm dần từ trên xuống dưới và thắt lại ở chỗ giữa. Không chơi với Asics và Mizuno vì VN ko có 2 loại này.
    1.Độ êm
    2.Độ nhẹ
    3.Thiết kế
    4.Độ bám
    5.Độ bền
    Cái cuối cùng là đạn phải đủ thì mới bắn dc giày về :D
    Cám ơn các bác nhiều nhiều :) :)

2. dha0603

dha0603 Thành viên Năng nổ

Nếu bác nói không với Mizuno và Asics thì em nghĩ giày Yonex là chuẩn nhất rồi, các hãng khác như Victor và Kawa em đã dùng qua thì thấy ko thể nào êm, nhẹ và bám sân như Yonex cả, đặc biệt phần giảm chấn của Yonex rất tốt, ăn đứt mấy hãng kia, duy chỉ có độ bền là kém hơn 1 chút; còn Lining, Kumpoo,... thì chưa dùng bao giờ nên ko biết. Đấy là ý kiến theo cảm nhận dùng sản phẩm của em thôi, hóng các cao thủ khác vào cho ý kiến. :cool::cool:

3. vungochuy110

vungochuy110 Thành viên Xuất Sắc

nhưng giá của yonex đắt hơn kawasaki nhiều mà bác ;))

4. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Em thấy đã là giày cầu lông thì nó đều nhẹ, và bám sân. Còn muốn êm, thì giày dưới 1tr khó có giày êm lắm. Nếu mua giày dưới 1 tr,thì các bác cứ xác định là mua thêm 1 cái lót xịn nữa( em đề xuất là mua lót của kumpoo loại 100k). Còn tùy vào các bác đánh đánh đơn, đánh đôi nam hay đánh đôi nam nữ nữa. Nếu đánh đơn bộ pháp di chuyển yêu cầu cao, các bác xài 1 lót, cho thật chân. Nếu đánh đôi nam, di chuyển chủ yếu là bật nhún và bật mạnh, khuyến cáo chơi 2 lót. Còn đánh đôi nam nữ, các bác nam chủ yếu là bước dài, thì ko yêu cầu gì về giầy, các bác có đi dép săng đan để đánh cũng được :)).
    Mải phân tích lung tung mà quên mất, đó là chọn giày là phải đúng size và giày ôm chân. Chứ đi thừa size hay thiếu size nguy hiểm lắm.

5. gj0taylen

gj0taylen Thành viên Tích cực

6. Khởi Động

7. LekimaHung

LekimaHung Thành viên Năng nổ

Giầy cầu lông thực sự quan trọng rất quan trọng, để đề phòng những chấn thương không mong muốn nhất là những quả lật chân và ảnh hưởng đến cột sống.. Bác cứ chọn Yonex 01 MX đảm bảo ko phải thất vọng nhé... Biết thêm cái GIÁ của từ Power Cushion trong công nghệ sản xuất giày cầu lông có ở đôi giày này. Nó có hiêụ quả hấp thụ sốc sau đó đảo ngược tác động năng lượng cho việc chuyển giao êm ái vào bước di chuyển kế tiếp, giúp chân bạn tránh khỏi bị thương tích... :)

8. Khởi Động

Cái Power Cushion này vô cùng quan trọng với các bác trên 30t mà đánh sân nền cứng, còn đánh sân nền gỗ thì ko quan trọng lắm. Đánh sân nền cứng em toàn phải chuyển bộ pháp sang bước dài, không dám bật nhảy lung tung đau chân lắm.

9. vodich

vodich Thành viên Tích cực

Có bác nào có kinh nghiệm về đôi Kumpoo KH200 không ah? Đánh sân nền xi măng trong nhà ah?

10. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

thế cuối cùng là ko có đôi nào ngon mà lại ko phải của Yonex hả bác.
    em thì đang đi SC5 EX, êm thì êm thật nhưng mà em cảm giác đôi giày noá hơi nặng nhiều lúc chân mình cứ kiểu như dán xuống đất ý. nên em muốn kiếm 1 đôi nhẹ hơn. thấy có ng bảo Li Ning có những đôi nhẹ như đi chân trần luôn.

11. ahasaomai

ahasaomai Thành viên Chính thức

Theo mình được biết thì (xét vể chất lượng và danh tiếng thì các bác chịu khó search google nhé):

- Yonex là hãng thể thao chuyên về cầu lông và tennis, gần đây có lấn sân sang giày đi bộ.

- Lining là hãng thể thao có sp đa dạng cho nhiều môn thể thao, nổi tiếng số 1 trong nội địa China (Còn thế giới thế nào thì các bác cũng biết rùi).

- Asics và Mizuno là 02 hãng thể thao nổi tiếng với giày đi bộ, bóng chuyền,.... trong đó có thêm môn cầu lông.

Còn về chọn giày nào thì tùy quan điểm và sở thích của mỗi người. Riêng mình thì chỉ chọn 3/4 mẫu trên (không chơi hàng tàu nhé).

Chỉnh sửa cuối: 10/7/13
  12. tbk248

tbk248 Thành viên Tích cực

Bác cho em cảm nhận đôi Mizuno Wave Fang Pro bác đang đi ? So với Yonex thì thế nào ah? Em đang đinh làm một đôi.

13. LekimaHung

LekimaHung Thành viên Năng nổ

Cũng ngấm cứu qua giầy của các hãng thì Yonex lắm công nghệ hay lắm bác, từ nhẹ, khít chân, rồi lớp vải phía trên thoát khí cực nhanh, bảo vệ mũi giày, đế giữa siêu nhẹ Hyper Ms life... Nhưng so với mẫu giày thông thường cái đệm nhún giảm chấn Ultimate Cushioning thị lực tác động lên đầu gối còn giảm xuống tới 20%... Các mầu như SHB-SC6EX; SHB-SC4MX; SHB-SC4LX; SHB-SC2EX đều có... Còn các giầy có ghi chữ Power Cushion thì bác cứ yên tâm mà dùng... giá cả nó cũng đa dang từ trên 1 triệu tới trên 2 trriệu

14. inetvnn

inetvnn Thành viên Tích cực

Chuẩn, mình đang đi SHB 01MX, phải nói là rất hài lòng cả về chất lượng và tính thẩm mỹ, đang tính làm thêm đôi SHBF1LTD đây :D

15. vungochuy110

vungochuy110 Thành viên Xuất Sắc

1 sự lựa chọn đúng đắn bác ạ đôi này màu cũng phong phú và rất tốt sân xi măng bám sân lắm

16. mhbnvn

mhbnvn Thành viên Chính thức

công nghệ là bài toán của marketing

hầu hết các hãng đều có chung công nghệ, ăn nhau là chàng PR và lịch sử thương hiệu

đồng bộ mình chọn Yonex, Mizuno, Victor, Flexpro, Kawa (nên chọn hàng 1 triệu đổ lên, đi sẽ thấy khác ngay)

17. hieudv

hieudv Thành viên Tích cực

Nhờ bác chủ cho em hỏi ké: Em đánh sân lát gạch đỏ Xuân Hòa (30x30cm) ấy ạ... Sân này có vẻ không có nhiều ma sát. Mua đôi KH 18 cũng tàm tạm ạ>?????????

18. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Sao lại không có, bác [MENTION=14236]namdatrong[/MENTION] vẫn nhập về bán đấy thôi, đi 2 loại này mới thích và chất.

19. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Chắc là bi giờ Chú mua về để Chạy bộ thôi nhể :))

20. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Hihi, sắp tới em bán hết vợt tập trung tiền vào giầy running thôi anh ơi. :67:

Đang tải...