[Thảo luận] hỏi về độ cứng của vợt

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi montuananh, 27/8/13.

1. montuananh

montuananh Thành viên Chính thức

các bro ơi cho e hỏi, độ cứng của vợt thì ảnh hưởng như thế nào đến khả năng công và thủ cầu, đánh công thì nên chọn vợt cứng hay dẻo ạ?

2. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Theo mình đa số độ cứng chia làm 5 loại : Rất dẻo, dẻo, trung bình, cứng, rất cứng.
    Về thăng bằng của vợt chia làm 3 loại: Nặng đầu, thăng bằng, nhẹ đầu
    Về độ nặng của vợt đa số dùng ở 3 mốc sau: 2U(90~92g,rất nặng) 3U(85~89g: vừa phải), 4U (80~84g: nhẹ) và còn 5,6U... :)) thì cảm giác như cầm tờ giấy.
    Tùy vào kỹ thuật,thể lực và "độ linh hoạt khi đánh cầu" mà chọn vợt.
    Muốn phòng thủ tốt thì nhẹ đầu hoặc cân bằng, độ cứng thuộc loại: trung bình hoặc dẻo
    Muốn tấn công tốt thì nặng đầu, độ dẻo thuộc loại rất cứng, cứng hoặc trung bình
    Muốn cả 2 cái trên thì thăng bằng, độ dẻo thuộc loại cứng hoặc trung bình
    Tùy vào khả năng của cổ tay và thể lực mà chọn vợt có trọng lượng phù hợp với sức mình đánh sẽ hiệu quả hơn. Và quan trọng hơn cả, vợt đó bạn có thích hay không :">
    Có người đánh k nổi 1 vài cây nhưng mà họ thích thì họ vẫn móc hầu bao ra mua 1 em chân dài về ngắm mà :D.

3. montuananh

tức là e thiên về đánh công, tay cũng tương đối to, thì nên chọn vợt nặng đầu và độ cứng cao hả bác :D

4. ThachNguyen

Tương đối thôi bác nhé. Bác phải kiếm 1 cây và xem chỉ số của nó rồi đánh thử thấy phù hợp thì hãng tìm và mua. Chứ biết tay bác to cỡ nào, cổ tay đến đâu :D

5. montuananh

em đang muốn chọn 1 cây công tối ưu nhất, và đang phân vân giữa BS LYD với MX80, bác cho e ý kiến cái :(

6. giacat24

giacat24 Thành viên Tích cực

Vãi luyện, bác montuananh, tay to quá, bác nên mượn vợt đánh thử đi, vic là dòng vợt cứng mà MX80 là cứng nhất trong những kiếm của vic, bs lyd cũng khá cứng nhưng hơi nhẹ đầu. Ko đơn giản cứ xem quảng cáo là ngon đâu, vì thấy bác cũng ko nắm rõ các thông số vợt cho lắm

7. ThachNguyen

Đúng đấy :) bác không xem quảng cáo hoặc người khác đánh giá đc đâu, tìm 1 vài cây vợt rồi chia sẻ cảm nhận lên đây thì ace mới biết bác hợp cây gì chứ. Có thể bác mượn 1 cây FZ 9,10 gì đó hay 1 cây Voltric mà ai đó đang có chẳng hạn.

8. ToanPhuc

ToanPhuc Thành viên Tích cực

Độ chứng nói chung ảnh hưởng rất nhiều đến lối chơi của bản như sau:
    Về lực phá động: vợt càng cứng thì tốc độ vung vợt phải càng nhanh thì mới phát huy được khả năng,vợt dẻo phù hợp với tốc độ vung vợt chậm do vậy tay yếu,tốc độ chậm thì dùng vợt dẻo sẻ thấy cầu bay xa,mạnh hơn.Tay càng mạnh,vung càng nhanh thì vợt cứng sẽ làm cho cầu bay nhanh hơn,mạnh hơn.
    Về độ ổn định,chính xác: vợt càng cứng thì càng ổn định khi đập,phông => càng chính xác,bỏ cầu chặc cầu cụng hiệu quả hơn,truyền được hoàn toàn lực từ tay vào cầu.Vợt càng dẻo thì đập,phông hay cắt bỏ cầu sẽ kém hiệu quả về mặt chính xác nhưng sẽ yêu cầu ít lực hơn.Tuy nhiên nếu vợt hay lưới quá cứng mà tốc độ vung vợt chậm thì cầu dễ bị trượt mặt lưới => kém chính xác hơn.
    Kết luận: tùy vào lực cổ tay và tốc độ vung vợt mà chọn loại phù hợp với mình.

9. montuananh

trc mình có đánh cây Kumpoo Power Conterol A072 đập cũng ổn, xong thấy a e khen hay nhiều quá nên mới chuyển sang voltric 7 thì thấy nhẹ quá, đập cầu chẳng vào tay j cả. bác nghĩ tn ạ :(

10. ToanPhuc

ToanPhuc Thành viên Tích cực

Vậy một là bạn cố làm quen tù từ, hai là làm em voltric khác nặng hơn như vol 5 hay vol 9 ấy.

11. ThachNguyen

Nếu thích công và thấy cây Vol7 nhẹ quá thì cây Apacs Lethal 60 giá khoảng 1tr3 cả lưới. Sẽ là lựa chọn hàng đầu cho bác :), vợt 3U(88g) nặng đầu và thân cứng thì phải.

12. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

Em đã đánh cả mx 80 và bs lyd. Cây lyd phản tạt cực tốt, điều cầu chính xác, thích hợp cho bác nào với lối chơi phản tạt, trên lưới, cài cắm , nhưng những quả đập cũng rất nặng nếu tay bác khỏe.
    Còn cây mx80 nặng đầu và cũng cứng hơn cây lyd. Lối chơi công thì em thấy chọn em này là chính xác, một trong những cây vợt theo em hay nhất dòng victor. Phản tạt và những quả đập mang đầy sức mạnh :)

13. mhbnvn

mhbnvn Thành viên Chính thức

tay to khỏe, kỹ thuật khá thiên công mời dùng vợt cứng nặng đầu mà táng

rẻ: lethal 60 apacs

hơn 1 tý: bs

hơn 1 tý: yonex VT80..., fz đan mạch, Fleet woven 1000, Flex profesional 1 2: đan được ký cao, công như rồng

Đang tải...