[Thảo luận] Hỏi kinh nghiệm đứng trên lưới trong đánh đôi...

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi manhhaa, 24/10/13.

1. manhhaa

manhhaa Thành viên Chính thức

Các bác cho em ít kinh nghiệm của người đứng trên lưới với. ví dụ khi mà người đứng sau đập thì người đứng trên đứng như thế nào? chân thế nào? khoảng cách với lưới, cách cầm vợt thuận lợi nhất để chụp cầu nhanh... em đánh nhiều khi người đằng sau đập rất tốt đối phương thủ cầu ko tốt để cầu cao nhưng em lại chụp cầu gà quá, hoặc hay tạch cầu :(( mặc dù phản xạ em khá tốt ( ngày nào em cũng tập bật tường mà ^^ )...thành ra bỏ lỡ cơ hội.
    Cho em hỏi thêm là tình huống chớp cầu nhanh trên lưới, khi mà cầu đã sang phần sân bên mình mà mặt vợt chạm vào cầu trước rồi theo quán tính chạm cả vào lưới thì có bị tính là lỗi ko? thanks ae!!! :16:

2. hoangdungkimnam

hoangdungkimnam Thành viên Chính thức

E cũnng đang quan tâm mong các pro chỉ giáo

3. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Nguyên tắc hàng đầu của đứng trên lưới là: "Giơ sẵn vợt lên"
    Tất nhiên đừng giơ cao quả không thì người đằng sau đập quả cầu lại trúng vào vợt của bạn thì khổ.
    Khi giơ sẵn thì bạn sẽ thấy vồ chụp bỏ dễ dàng hơn rất nhiều.

4. tuimuonbiet

tuimuonbiet Thành viên Chính thức

-Cầm vợt kiểu đập ruồi, để đánh nhanh phản tạt đưa ngang tầm mặt(đề phòng đồng đội đánh lỗi, bảo vệ nhan sắc bản thân:16:)
    -khi cầu bung lên bên nào thì bạn lui về bên đó 1 bước chân.
    - đánh lưới không cần mạnh chủ yếu là cầu hiểm, bạn nên dùng những cú đập điểm(dùng cổ tay) cho cầu cấm. và những cú phản tạt thẳng người mặt, cổ tay ngay nách để đối thủ khó bung cầu mạnh
    - nên bình tĩnh không vội dứt điểm ngay dể lỗi, nên nhớ ngoại trừ trường hợp đẵng cấp quá chênh lệch không ai đập 1 trái ăn liền được đâu.
    - cầu khỏi đầu nên để đồng đội đánh không nên với theo. khiến đồng đội bạn mất nhịp.
    - đánh những trái bay ngang tầm đầu mình vì những trái này đồng đội bạn khó đánh nhất.
    kết : mình trình gà văn lũng cũng chỉ viết được bấy nhiêu. có gì sai các bờ rồ bỏ quá cho.:83:

5. NamSơn

NamSơn Thành viên Chính thức

1 tay giơ vợt lên để luôn chuẩn bị đập cầu, 1 tay đặt trên lưới. Khi cầu bay qua 1 tay kéo lưới xuống thấp rồi đập cầu qua :38:

6. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

cái này bác trên lưới theo em như sau:
    vị trí:đứng ngay vạch chữ T hoặc dưới vạch 20-30cm
    nếu người sau đập thì đứng hơi lệch ề bên người sau mình.
    cầm vợt:trên lưới tốt nhất là cầm gần thôi cho dễ xoay trở
    còn cái vồ cầu mà vợt chạm cầu xong chạm lưới vẫn tính lỗi bình thường...
    em có ý kiến thế thôi các cao thủ vào chỉ giáo luôn ạ.
    thường thì e đứng lưới toàn đứng cách vạch chữ T khoảng 50cm...

7. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

nếu bạn đứng lưới thì bạn đứng ở dưới vạch chữ T 1 ít, đồng đội công ở ô nào thì bạn dịch chuyển sang ô bên đấy, cầm vợt cao thêm 1 chút, luôn giơ sẵn vợt lên, tuyệt đối không được nhìn ra phía sau.

8. manhhaa

thanks bác rất nhiều..ý bác có phải là cẩm kiểu forehand grip :D

9. manhhaa

vãi bác :)) ...........................

10. manhhaa

cám ơn mọi người...những kinh nghiệm này quả thật là rất quý báu đối vs gà như em :D

11. chinchin99

chinchin99 Thành viên mới

ếu bạn đứng lưới thì bạn đứng ở dưới vạch chữ T 1 ít, đồng đội công ở ô nào thì bạn dịch chuyển sang ô bên đấy, cầm vợt cao thêm 1 chút, luôn giơ sẵn vợt lên, tuyệt đối không được nhìn ra phía sau.

12. Ivydaddy

Ivydaddy Thành viên Chính thức

Mình muốn hỏi lại bạn Lin Dan một chút:

=> đứng ở vị trí này có lẽ là tốt nhất vì nếu đối phương trả cầu non (kể cả sát lưới hay hơi bổng) thì mình có thể vồ cầu nhanh được, ép đối phương hiệu quả, dễ có điểm.

Hy vọng các bạn bổ sung thêm.

13. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

1 trong những nguyên tắc đánh đôi là công thì 2 người đứng cùng 1 ô, tất nhiên đứng ở chính vị trí chữ T cũng có thể chấp nhận được, nhưng nó ko ưu việt bằng. bác có thể xem lại các clip vđv thi đấu sẽ rõ, khi đồng đội phía sau di chuyển sang ô nào thì người đứng lưới cũng di chuyển sang ô bên đấy.
    http://www.youtube.com/watch?v=VSsPiXPeWqo

còn bác chủ thớt hỏi là vợt chạm cầu xong vợt chạm lưới, chứ ko phải là cầu chạm đất rồi vợt mới chạm lưới.

Chỉnh sửa cuối: 25/10/13
  14. kumy0212

kumy0212 Thành viên Tích cực

Sao lạ thế nhỉ? Lỡ đối phương tạt cầu sang ô trống thì sao bạn?

15. manhhaa

ý của em là tình huống khi cầu đã sang phần sân mình, mình chớp cầu nhanh trên lưới thành công( cầu bị vồ đã nằm im re bên sân đối phương ^^) nhưng khi chớp thì vợt chạm cầu trước sau đó chạm luôn vào lưới thì có bị tính là lỗi ko?

16. tuimuonbiet

tuimuonbiet Thành viên Chính thức

Cầu chưa chạm sân mà vợt chạm lưới là lỗi rồi bạn.
    Còn tình huống thủ khi tấn công thì tất cả cầu lưới tới khoảng giữa sân người đứng trên đánh.
    P/S: nhất là tình huống cầu bay ngang đầu người đứng lưới người sau rất khó đánh.

Chỉnh sửa cuối: 26/10/13
  17. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

mix từ bài hát ra :))

2 tay giơ lên đầu
    2 chân ngang bằng vai
    tay song song trước mặt
    băm cả 2 tay ;))

18. voltric70i

voltric70i Thành viên Tích cực

Trên lưới hay dưới lưới bác vẫn phải thực hiện những động tác kỹ thuật tốt, mà muốn thế thì bác cứ tập luyện nhiều sẽ ngộ ra thôi hiii

19. Ivydaddy

Thế thì chắc chắn bị bắt lỗi rồi bạn ơi. Ngoài ra khi vồ cầu mà vợt thò sang bên kia lưới của đối phương cũng bị bắt lỗi nữa.

20. Ivydaddy

Đúng rồi đấy bạn. Nếu mình đứng cùng ô với bạn mình mà khi bạn mình đập, đối phương thủ vắt sang phần ô trống thì cực kỳ vất vả cho cả hai. Sân mình giao lưu với sân bên cạnh mà cả hai đều đứng cùng ô khi công thì bao giờ cũng phải chạy sấp chạy ngửa để đỡ lại quả thủ chéo sân của đối phương (bên mình gọi quả vắt vẻo). Thế nên mình rút kinh nghiệm với mình thì cứ đứng ở chữ T là ổn nhất: vừa dễ vồ vừa dễ trả cầu khi đối phương thủ chéo sân.

Còn trong thi đấu chuyên nghiệp thì mình quan sát thấy đúng là hai người có xu hướng đúng cùng ô khi người sau công, và người đứng trên cũng không đứng sát lưới quá mà đứng cách khá xa lưới, có lẽ mục đích là bồi tiếp quả nữa nếu đối phương thủ trong tầm của người đứng trên. Nhưng cũng tùy tình huống chứ không nhất thiết là hai VĐV đứng cùng một ô khi công. Với lại họ di chuyển rất linh hoạt, có thể người đứng sau vừa công đã nhảy lên chắn lưới và người đứng trên lưới lại lùi lại sau để đập tiếp.

Đang tải...