[Cầu lông] Hỏi đáp về vấn đề đập cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi aspro5, 12/8/11.

1. aspro5

aspro5 Thành viên Chính thức

Máy bác ui cho cho cháu hỏi. Khi cháu đập cầu lúc thì dúi quá, lúc thì lại ngửa quá. Mấy bác giúp cháu nhé. Cháu đã xem nhiều video đập cầu quay chậm nhưng làm thỳ rất khó. mYAAS BÁC CHIA SẺ KN CHO CHÁU NHÉ.

2. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Đó là do điểm tiếp xúc chưa chuẩn + cổ tay chưa ngon. Bác có thể tập như sau: Treo 1 trái cầu vào dây ở độ cao phù hợp với tầm nhìn của bác, ở trước cách mặt bằng một cánh tay + vợt của bác. Ý em nói là vừa tầm để bác đập. Đầu tiên bác chọn vị trí cố định rồi đứng đập, sau đó bác chạy đà và dậm nhảy để đập. Bí quyết thành công bước đầu là lúc nào cầu cũng phải cách người 1 sải tay + chiều dài vợt. Về sau bác Pro rồi thì bác có thể Smash mọi tư thế. Chúc bác thành công

3. vinh ga

vinh ga Thành viên Chính thức

hic,để làm được như manhtoan bảo thì chân bạn phải thật ngon đã ,chứ khi cầu sang mà bạn di chuyển chậm ko lùi về kịp để cầu bay qua đầu thì cổ tay có ngon như manhtoan chắc cũng vẫn chỉ đập xuống đất hoặc ngửa hết cả lên thôi.Bạn cứ cố gắng tập di chuyển làm sao để khi cầu sang bạn có thể di chuyển đến vị trí có thể đập kau một cách thoải mái nhất là quả đạp cũng cải thiện lắm rôi.hiện giờ bạn đập kau bị như thế là do bạn toàn bị chậm hơn cầu ,đập cầu trong tư thế với chứ chưa chắc dã là do cổ tay bạn ko khỏe đâu .manhtoan vẫn đập ầm ầm nhưng nhìn manhtoan đố ai dám bảo là cổ tay chú ý khỏe đấy .

4. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Hihi, thì ý em nói ở đây là cách đập thôi chứ còn liên quan đến chân nữa thì khó quá, nếu Pro để đập mọi tư thế thì cổ tay khỏe chân ngon cộng với đầu óc phán đoán tốt

5. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

tớ đánh toàn nâng cao hay phông cầu tận cuối sân cho bên kia đập chán >> mỏi >> smash vào lưới. (phải tự hào là mình thủ khá tốt)

6. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Hi, thủ đập cầu không khó lắm nếu là những quả đập gần người, căn bản là phải tự tin và quen tay. Nhưng nếu đập cầu uy lực thì oánh cảm thấy tự tin hơn nhiều, khi đập mạnh được rồi thì luyện sang đập vừa mạnh vừa hiểm! ;)) ;)) ;)). Di chuyển tốt là yếu tố rất quan trọng và khó luyện, hic vì nếu là amateur thì cách di chuyển không bài bản đã ăn sâu vào máu rồi, rất khó sửa! :)) :)) :))

7. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Giống mình đó, di chuyển ăn sâu vào máu rồi giờ có edit cũng khó, đập cầu cũng khó và cần thể lực lắm chứ, di chuyển đến nơi hêt sức rồi còn Jump smash gì nữa:)

8. tapchoicaulong

tapchoicaulong Thành viên Chính thức

Theo em thì bác cố gắng tập luyện cả thủ, cả công. Bác cứ đứng tại chỗ rùi tập đập đã, khi nào thành thạo rùi tập nhảy đập cũng chưa mụn.
    Như e này, cứ đứng 1 chỗ đập đối phương đã khó thủ nếu nhảy nữa thì thui rùi...hihi. Đùa với bác cho vui chứ e cũng đang tập nhảy đập mà.
    Nếu nhảy đập được, cầu sẽ bay nhanh hơn và hiểm.....:67:
    Chúc bác thành công.:6:

9. aspro5

aspro5 Thành viên Chính thức

Mấy bác có thể cho cháu biết lúc nào thì gập cổ tay ... đk ko ạ
    ?

10. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Câu hỏi này khó nhỉ, lúc tiếp xúc giữa cầu và vợt là lúc gập cổ tay đó bác à, cái này phải thực tế chứ nói thế này thì lý thuyết lắm

11. thanhtuanpl123

thanhtuanpl123 Thành viên Chính thức

Cái này khó nói lắm, nhìn mà học theo thôi. Bác có thể vào diễn đàn rồi tìm video hướng dẫn của thầy giáo Hàn Quốc (Sejong Forum- Bác thể search trên Google, mấy ông thầy trong này dạy rất kĩ bác ạ ) hoặc Trung Quốc ấy. Sr bác là em dùng điện thoại nên ko tiện cho bác link.

12. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Em xem clip của Linda quay chậm, thì lúc tiếp xúc với cầu là đã gập cổ tay gần như xong rồi (như vậy mới tận dụng được lực quay cổ tay). Chứ lúc đập cầu tốc độ nhanh như vậy thì chẳng biệt lúc nào gập cả, đập vù cái là xong mất roài! :))

13. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Thì thế mình mới nói là câu hỏi này khó trả lời quá, phải thực tế mới biết được

14. longtony

longtony Thành viên Chính thức

Em là dân phong trào mới tập CL thôi, tưởng đập cầu dễ lắm, ai dè khó thiệt :p, muốn đánh cho cầu bay thấp vào sân bên kia, nhưng không hiểu sao cầu cứ bay cao, có lẻ cổ tay em yếu quá hoặc sai kĩ thuật không mấy anh? :)
    Cho em hỏi một câu, nếu mình đứng giữa sân hoặc cuối sân, cầu cách mình và cao hơn mình cả bao nhiêu thì mình mới đập?
    Thank các anh :)

15. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Bác đứng chỗ nào cũng có thể đập cầu được, điều kiện lý tưởng để smash là cầu trước mặt cao cách khoảng 50cm, cao hơn đầu tầm 60cm :D

16. mr.wind1102

mr.wind1102 Thành viên Năng nổ

bác manhtoan nhầm rồi nhé.cao hơn 50 60cm thì dơ tay lên là đến r bác ạ.cho em mạnh mồm góp ý nhé điều kiện đập cầu tốt là cầu trên cao và phía trước.điểm rơi là khi ta ra vợt vung hết tầm tay lúc này tiếp xúc cầu là chuẩn.đừng để cầu rơi trước mặt và xuống quá thấp vì khi đó các bác sẽ là vua phá lưới...^^

17. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Bác Phong nói thì chuẩn quá rồi, ý em nói là đứng đập thôi, chứ nhảy đập thì biết thế nào mà tính khoảng cách được chứ:)

18. Boy_Soldier

Boy_Soldier Thành viên Xuất Sắc

Yêu cầu bác Phong(hủi) thường xuyên vào tư vấn về kỹ thuật cho anh em nhé! Tks bác nhìu nhìu!
    Những vấn đề này có bác Phong với bác Manhtoan tư vấn và cho anh em ý kiến thì cứ gọi là ngồi nhà ôm vợt cũng oánh đc cầu:tgcl:

19. mr.wind1102

mr.wind1102 Thành viên Năng nổ

A ....em chào chú bộ đội.chú bộ đội cũng xem lại quả đập đi nhé....điểm rơi của bác toàn ở sau đầu thôi....ngửa hết cả người ra đấy...haha

--- Cập nhật thêm ---

ý em nói là đứng đập ý bác.bác thử dơ tay lên mà xem.....mà hôm nào bác manhtoan lại lên TX giao lưu đi.lâu lắm k gặp bác.

20. Boy_Soldier

Boy_Soldier Thành viên Xuất Sắc

Chân thành cảm ơn góp ý của bác. Ke ke! Qủa đập của em phải luyện mãi mới được đó. Dưng mờ em sẽ tập lại động tác đúng theo nhời của bác.:93:

Đang tải...