[Khác] Hỏi chút về luật giao cầu trong đánh đôi !!!

Thảo luận trong 'Luật thi đấu/ Các quy định' bắt đầu bởi Vợt Thủng, 12/8/13.

1. Vợt Thủng

Vợt Thủng Thành viên Chính thức

E có tìm đọc lại luật cầu lông nhưng vẫn có chỗ ko hiểu ở 1 điểm là:
    - khi giao cầu, tay và vợt để như thế nào thì bị cho là cú phát cầu lỗi ạ ? có nhiều ng bảo e là tay và vợt ko dc quá ngực hay eo j đó, nhưng xem các clip thi đấu thì e thấy vẫn để lên tít ngực, mong các cao nhân chỉ giáo :D

2. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

vợt không đưa quá ngang cơ thể bác ạ...bác để ý khi các vdv phát cầu thường bị bắt lỗi này và ông trọng tài sẽ ra kí hiệu tay đẩy từ trên ngực xuống đấy...mà giải vừa rồi có rất nhiều tình huống như thế đấy...bác vào xem là biết...

3. Vợt Thủng

tức là ko dc đưa vợt lên cao quá ngực hả bác

4. kieuqtoan

kieuqtoan Thành viên Tích cực

Trong luật đánh đôi, điều 9:
    9.1.5. Toàn bộ quả cầu phải dưới thắt lưng của người giao cầu tại thời điểm nó được mặt vợt của người giao cầu đánh đi. Thắt lưng được xác định là một đường tưởng tượng xung quanh cơ thể ngang với phần xương sườn dưới cùng của người giao cầu

Nguồn: http://ttgdtc.vnu.edu.vn/node/655

5. Vợt Thủng

cám ơn bác nhiều :D nhưng mà e thấy nếu là thắt lưng thì có vẻ ko đúng lắm, vì e xem clip thấy nhiều vdv phát cầu để tay cao lắm :|

6. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

như bác kieuptoan nói đó bác...em nói là ông trọng tài ra kí hiệu chứ ko nói là không quá ngực nhé...hì hì

7. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Người ta nhìn vị trí quả cầu tại thời điểm quả cầu tiếp xúc mặt vợt và phát đi ở vị trí nào so với cơ thể VĐV, không tính bằng cách nhìn tay hay nhìn vợt bạn nhé. Bạn có thể để vợt tay chân như thế nào cũng dc, miễn là quả cầu khi phát đi phải dưới thắt lưng của bạn. Cái này cũng khá là cảm tính của trọng tài cầu về vị trí thắt lưng.

8. Vợt Thủng

ah, bh thì e đã hiểu, cám ơn bác nhiều nhé :D

9. kieuqtoan

luật là như thế nhưng cũng phần cảm tính nhiều bác ạ
    em từng nghĩ nếu YaoMing chơi cầu lông thì không biết chuyện gì xảy ra nữa, phát thẳng vào mặt đối thủ :D vì bác này cao những 2m29 thêm đôi giày 5cm nữa thành 2m34, híc :-&
    em thì có ý kiến là luật cầu lông phải sửa lại chỗ này
    nghĩa là:

10. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Luật cầu bao năm rồi vẫn vậy thôi và chiều cao lưới là 1,55m. Thực ra có nhiều vận động viên cầu lông châu Âu cao to tầm 2m đấy. Kể cả châu Á mình có Bao Chun Lai cao 1,91m. Nhưng chiều cao trong phát cầu mình nghĩ ko phải là vấn đề quan trọng. Nếu có thể phát cầu ăn điểm nhờ chiều cao thì người ta sẽ chọn những người cao như chơi bóng rổ sang đánh cầu lông (cái này không khó với bất kì quốc gia nào nếu họ đầu tư vào cầu lông). Nhưng điều đó là không. Tầm cao 1.55m nếu xét 1 người có đôi chân dài nhất có lẽ 1,3m (cái này hình như là kỷ lục thế giới đấy) cộng lằng nhằng vào thì đến 1,5m chăng. Khi phát cầu thì vẫn phải có góc chếch, mà riêng cầu phát có góc chếch lên thì ko khó cho các VĐV chuyên nghiệp tí nào. Họ sợ đập cắm chứ riêng mấy quả đập bằng tạt phản thì xử lí đơn giản, phát càng mạnh càng bị phản khó vì lúc đó 2 VĐV phát cầu đang đứng dọc sân. Cũng ko thể phát mạnh thẳng vào mặt đến mức VĐV ko thể đỡ được vì chiều dài sân phát là rất có hạn. Chính vì vậy người ta cần 1 quả phát sát mép lưới có điểm rơi cực ngắn để buộc đối phương phải phông cầu lên cho VĐV bên mình có cầu đập tốt hơn là phát vù cái vào mặt, quả phát đó cùng lắm chỉ hiệu quả 1, 2 quả đầu mà thôi. Vì vậy, bác có thể yên tâm với chiều cao lưới mà ko phải lo luật sửa đổi đâu.

11. tienduoccb

tienduoccb Thành viên mới

Tưởng tượng mấy người cao quá phải cúi thấp để phát cầu theo luật mới của bác thì hải nhỉ? :hi:

12. shjnjchj

shjnjchj Thành viên mới

Tính theo thắt lưng của người giao cầu mà bác, ông nào cao 2m, chân dài 1m1 thì phát như đập rồi :v

13. ltrungth

ltrungth Thành viên Tích cực

ý kiến quá chuẩn đấy.

14. dinhkem

dinhkem Thành viên mới

Một cách hiểu khác gọi là Không được phát cầu cao tay :))

15. kieuqtoan

bác nào tìm hiểu về vận động viên cầu lông nổi tiếng "Robert Pershing Wadlow" chưa ạ :D

16. binhk46db

binhk46db Thành viên Chính thức

Túm lại là rất hay và chuẩn

17. oupsouch

oupsouch Thành viên Chính thức

cũng sắp đi đấu hội thao của trường mà nghe bác nói thế này cũng chán -_-

Đang tải...