Hỏi cách đối phó với sủi cầu trên lưới!!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hamhochoi, 23/3/11.

1. hamhochoi

hamhochoi Thành viên Chính thức

Mọi người cho mình hỏi cách đánh cầu mạnh về cuối sân khi người ta sủi lưới mà xoáy cầu (net spin). Mình đánh hoài mà cứ bị dính lưới suốt nên bị thua triền miên luôn. Mong được sự chỉ giáo của mọi người... :-B

2. khanhdn

khanhdn Thành viên Chính thức

Theo mình thì do 2 nguyên nhân
    1 Thời điểm vợt bạn tiếp xúc với cầu,thông thường để chắc chắn phải chờ quả cầu hết lắc,đít quả cầu hướng xuống đất
    2 Bề mặt lưới khi chạm vào đít cầu nên vuông góc hoặc hơi nghiêng,nếu nghiêng quá dễ đánh cầu vào lưới
    Trình độ hạn chế nên chỉ đại được nhiêu đó,cao thủ nào biết xin chỉ giáo thêm

3. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

theo mình thì bạn đừng để vợt thấp so với mặt lưới quá, cứ để vợt trước ngực, thấy có dấu hiệu sủi thì lập tức phản cầu ngay....cầu mà sủi qua thì cố gắng bung lên thật mạnh, cầu dường như đứng thẳng, nhưng nếu mạnh và cao thì vẫn có thể về tới cuối sân được, còn nếu tỉnh táo...cầu không quá khó thì mình sủi lại thôi, ko kéo qua phía bên kia...

để thành thục động tác này bạn cần tập di chuyển trên lưới cho tốt( đứng ngay chổ chữ T rồi chạy lên 2 bên) bên cạnh đó không quên tập kéo cầu...cứ đứng đầu lưới bên này..tập kéo cầu qua đầu lưới bên kia...thuận tay cũng như trái tay..

mình nghĩ là thế...chúc bạn khắc phục được những quả sủi trên lưới...

4. hamhochoi

Cám ơn 2 bạn rất nhiều... Mình sẽ cố gắng tập luyện thêm nữa...

5. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

Bạn nên xem lại mấy clip của Lin vs Lee Chong Wei, có rất nhiều tình huống như thế để bạn học hỏi đó, tùy cơ ứng biến thôi.

6. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

đúng như bác Tanghei nói, cứ xem mấy VĐV hàng top mà trên lưới thì thôi rồi..kết mấy quả kéo lưới dấu tay của LEE..

7. hamhochoi

Mình thuộc dạng "khó đào tạo" vì mình xem clip thuộc loại "usually" luôn đó, thấy người ta đánh hay quá trời mà ra thực tế cũng ráng đánh theo mà không được...

8. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

không "khó đào tạo" lắm đâu, nếu bạn có niềm đam mê, siêng tập luyện một chút nữa..bảo đảm bạn sẽ làm được..tập luyện thường xuyên là ok thôi mà..

9. hamhochoi

hihihi.... mình cũng đang tính kiếm người tập luyện chung với mình mà hơi khó vì đâu dễ dàng gì tìm được người cùng niềm đam mê và cùng level với mình. Mà đi học thầy theo y/c của mình thì chắc là thầy lấy nhiều tiền lắm... :vv:

10. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

mình cũng muốn đi học cho nó có bài bản mà chẳng biết học ở đâu,cứ đánh gà thế này mãi thì chán lắm :p

11. hamhochoi

CLDBM90 nói thiệt không đó? VDV chuyên nghiệp mà không học bài bản gì sao ? Chắc là muốn học lên cao nữa chứ gì. hêhhhehehe

12. CLDBM90

VDV chém gió chuyên nghiệp thì có hamhocchoi ơi
    chứ chém cầu thì Gà như gà vậy đó hihi

13. hamhochoi

Nếu là gà ... tôi xin làm 1 con gà con.....
    Bạn là VDV gà đá chuyên nghiệp ah.... Nghe nói người ta mới phát hiện ra 1 con gà có 9 cựa thời xưa đó. ^#(^ có phải bạn không vậy...... hêhhêhhe

14. CLDBM90

heheeh maybe ^^

15. hamhochoi

Cái này sao mà tập khó quá (xem quá trời clip và múa vợt theo nhưng khi vào sân thì cầu vẫn vào lưới ). Bác MạnhToàn có cao kiến nào không ? Chỉ giúp cho member xấu xí này với. :-??

16. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Mình cũng thuộc dạng chơi cho vui nhưng cũng có 1 vài ý khuyên bạn, nếu thấy k được thì thôi bạn nhé!:D:D. Muốn sủi được trước hết phải cầm vợt đúng để có thể cảm nhận được quả cầu đó mình sủi như thế nào, bạn cố gắng để ý mấy clip của Lin, sủi cầu rất hiệu quả. Bạn phải có cảm giác, thử tập tưng cầu 1 mình xem, cũng hiệu quả cho việc tập sủi cầu lắm đó

Chỉnh sửa cuối: 6/4/11
  17. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

Theo mình thì nên kê cao vợt lên mới được :D

18. kevinbadminton

kevinbadminton Thành viên Chính thức

Thấy LCW hay đợi sẵn, đưa vợt vể phía trước, nhảy và tạt. Bữa làm được 1 cú. Đối thủ sợ liền kaka

19. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Nếu đối phương đã bám lưới sau cú sủi ( net spin ) điều đầu tiên là bạn phải lên kịp tới trái cầu trong tư thế có lợi nhất ( không thì coi như chết chắc ), trả cầu sao cho càng xa tay đối phương càng tốt ( nếu sủi lại là tự sát vì đối phương đã chuẩn bị cho bạn 1 cú net kill ), đó là kéo lưới qua phía góc bên kia như một cú móc cầu, lực trong cú đánh này là dùng cổ tay tương đối mạnh nếu cầu đã sát đất, còn không thì bạn dùng cú lift càng cao càng sâu vào giữa cuối sân của đối phương, chỉ có 2 cách đó thôi, cách thứ 3 là sủi lại nhưng nguy cơ ăn đập là cao nhất.

20. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

- Nếu cầu lăn trên lưới thì chỉ có 1 cách duy nhất là vồ cầu ngay khi cầu mới chớm bay sang, động tác này bác phải bay người lên chứ chạy bình thường thì không kịp đâu, kỹ thuật này đòi hỏi nhanh, khéo léo và chính xác
    - Nếu cầu chỉ lộn và không quá gần lưới thì bác cứ để cầu rơi gần xuống đất rồi hất ra đằng sau vì: Lúc cầu rơi gần xuống đất thì quỹ đạo cầu đã ổn định không còn lắc nữa, nếu bác vội vàng đánh ngay khi cầu đang qua lưới thì chắc chắn là vào lưới hoặc bay ra ngoài vì lúc đó đế cầu không rơi xuống dưới mà nó đang rơi ngang nên quỹ đạo không chuẩn
    Chúc bác thành công

Đang tải...