[Cầu lông] Hỏi cách đập cầu chéo sân

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi DoTuanAnh, 19/1/15.

1. DoTuanAnh

DoTuanAnh Thành viên Chính thức

Hi các bác , em chơi cầu lông cũng dạng trung bình . Em hiện đang có một thắc mắc mọng các bác giải đáp .

Hiện em đập cầu lực cũng khá nhưng toàn nhắm mắt nhắm mũi đập mạnh chứ không có chỉnh được hướng cầu dù nhiều lúc quan sát thấy cơ hội .
    Vậy em muôn hỏi là nếu muốn chỉnh hướng cầu cho cú smash thì dùng cổ tay để xoay chỉnh hướng hay nghiêng mặt vợt để cầu đi chéo ?

Thank các bác , mong các bác giải đáp

2. Gaume0

Gaume0 Thành viên Chính thức

câu hỏi mơ hồ quá, đập là do cổ tay, còn thích hướng nào thì đập hướng đó, nếu ko đc thì xem lại cách cầm vợt xem sao

3. DoTuanAnh

Ý em là chỉnh hướng xoay mặt vợt theo kiểu chém cầu ấy bác. Nếu đạt tới trình độ thich hướng nào đập hướng đó thì em đâu phải hỏi . Thank bác nha

4. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Theo ý kiến cá nhân thì chém cầu thì thường thì dùng cho các pha bỏ cầu sát lưới vì không thể có lực đi mạnh. Còn smash chéo sân thì muốn có lực kha khá chút vẫn theo nguyên tăng hướng đi của mặt vợt thế nào thì cầu đi theo hướng đó và đập cầu đúng vị trí vàng( cao hơn trung tập mặt vợt máy cm gì đó ). Ví dụ theo hướng nhìn vào màn hình. Bác muốn đánh cầu vào góc bên phải của đối thủ thì vợt phải đi theo đường thế này trước khi tiếp xúc cầu: " / " . Nếu là em thì sẽ cần có bước lùi chân chếch sang trái 1 chút để làm được việc đó !

5. caulong24h

caulong24h Thành viên Chính thức

Mỗi lần đập chéo sương sườn check 90 độ bác ạ ^^!

6. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

thế ý bác là chém cầu nhưng động tác như đập chứ đâu phải là chỉnh hướng để đập cầu ạ.động tác đó bác lên youtube kiếm cái video của anh Jung Jae Sung ấy.anh này hay chém kiểu đó nhất.còn đập bình thường mà đã biết đập thì sẽ chỉnh được hướng cầu theo ý thôi.như kiểu phông cầu ấy ạ.

7. DoTuanAnh

Thank bác nhé . Chắc em sẽ tập cổ tay cho dẻo để chỉnh hướng cầu

8. letubg91

letubg91 Thành viên Chính thức

thích hướng nào thì đập hướng đó,

9. caulongvt

caulongvt Thành viên Chính thức

Muốn đập về hướng nào thì hướng mặt vợt và đập về hướng đó thôi.

Đang tải...