[Thảo luận] Hỏi anh em chọn vợt phù hợp

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi quynquyn, 29/9/14.

1. quynquyn

quynquyn Thành viên Chính thức

Chào các bác, có lẽ các bác sẽ thấy 1 loạt bài trả lời của em gần đây để hoàn thành mức 30 post :v, bác nào thấy khó chịu thì cho em xin lỗi. Thật ra em muốn vào diễn đàn để hỏi chọn vợt ( hiện giờ vợt em vừa gãy mà ae cứ rủ đi đánh). Em đánh được khoảng 1 năm rưỡi, tuần đánh 1-2 buổi thôi. Phong trào là chính nhưng đánh cũng khá. Em cũng không biết định nghĩa khá là sao ( tư duy chiến thuật tốt, chạy chỗ hợp lý, ve cầu dễ dàng ra được cuối sân, dễ dàng chỉnh lực phông cầu ra line cuối sân, smash backhand lúc được lúc không, điều cầu biên chuẩn, return smash tốt, lên lưới ,bỏ nhỏ tốt.....) Em chỉ hay đánh đôi vì thể lực ko cho phép ( đánh đơn được khoảng 10 trái là em thả ga :)) ).
    Lúc trước em đánh cây Proace power 99 rất tốt. Vợt em cầm rất thoải mái ( vì trọng lượng nhẹ), rất thích hợp với lối đánh của em ( tạt biên, phông cầu chéo sân, điều cầu, bỏ nhỏ, return smash). Tuy nhiên khi đập cầu thì em cảm nhận lực ra ko đủ và khung bị rung, đường cầu điều khiển ko chuẩn như em muốn. sau khi em đó qua đời thì em nâng cấp lên ARCSABER 11.

Cây ARCSABER 11 này em đánh khá thích vì dòng high-end nên điều cầu rất chuẩn, đúng ý em. Nhưng em cảm thấy vợt hơi nặng với em nên khả năng thủ, return smash giảm đi rất nhiều ( bỏ lưới thì vẫn ok). Phản xạ lúc cầu nhanh cũng giảm. Lúc đập cầu thì frame ko bị rung nhưng lực ra vẫn ko nhiều như em nghĩ. Em nghiên cứu là do vợt cứng nên cần tốc độ đập nhanh mới có thể phát hết lực. Em đang cố gắng để thuần em nó thì em nó qua đời sau 1 pha va chạm với VT80 =)).

Giờ em muốn mua 1 cây cũ dòng high end vì mua mới em thấy phí tiền quá, cây arcsaber đánh chưa đc 1 năm :(. Yonex thì em có nghiên cứu khi mua arcsaber 11 nên nhắm arc10 ( nghe nói dễ đánh hơn), NR800/900/ speed ( nghe nói khó đánh vì frame nhỏ). Chắc em ko mua lại arc11 vì em thuần 1 năm rồi mà vẫn ko thấy khả quan :v

Em viết bài này để mong các bác giúp em tư vấn 1 cây tốt, phù hợp với khả năng của em vì em cũng không biết nhiều về các dùng khác lắm như Victor, Lining... Không biết cây nào cho cảm giác giống Proace power 99 mà thuộc dòng high-end nhỉ. Mấy người đánh với em toàn dùng vợt nặng đầu VT,ZF với em ko ở VN nên cũng ko đi giao lưu mượn vợt đánh thử được. :(

Em cảm ơn các bác đã bỏ thời gian đọc bài và giúp đỡ. :59:

2. vuducanhvn

vuducanhvn Thành viên Tích cực

phong cách của bác nên thử sang dòng Nanoray đi. chịu cân khoẻ hơn ,nhanh, phản tạt tốt, phù hợp với lối đánh đôi. Bác không phải lo NR frame nhỏ đâu vì nhiều con frame khá lớn mà
    CÒn nếu bác đã trót yêu ASB rồi thì lấy Arc10 cũng được .
    Ngoài ra bác có thể nghiên cứu thứ VT Iforce . nhẹ nhàng, tấn công tốt :D ( hơi mềm yếu 1 chút )

CÒn nếu để mình tư vấn thì bảo đảm sẽ VT mà chiến thôi. oánh sướng nhất trong dòng vợt Yonex :D
    chúc bác tìm được vợt như ý

3. quynquyn

Cám ơn bác, ý em là con Nspeed khung nhỏ thôi, chứ mấy con 800,900 em chưa có thử, ko biết sao nhỉ? Em sẽ lên mạng coi review iforce. Còn mấy dòng khác của Victor, Lining bác nào giúp em với :)

4. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Bác chuyên đôi thì nghiên cứu dòng Nanoray / Arcsaber của Yonex hoặc Victor Bravesword thì hợp hơn. Mấy con nặng đầu công ở sau sân thì tốt nhưng khả năng thủ, phản tạt với lưới thì kém đi.

Nr800 nhẹ đầu nên bác cầm sẽ nhẹ hơn con Arc11 rất rất nhiều, Nr900 đầm hơn Nr800 và em thấy dễ đánh hơn Arc11. ZSpeed thì cần lực tay khỏe để đánh, độ vung nhanh nhưng vợt hơi đầm tý xíu.
    Victor thì bác ngâm cứu con Bs12, em thấy chơi đôi con này hợp lý.

Khó tư vấn, vì lực tay và sở thích mỗi người 1 khác. Bác nên thử vợt trước khi mua. Như em không hợp 1 chút nào với con Nr800 nhưng đánh Zspeed thì lại rất sướng tay, tuy nhiên tay yếu không phát lực tốt được. Hiện em đang đánh Arc7 là chính, Arc11 làm cây phụ vì nó cũng rất là khó chơi, em kết cái màu nên mua :))

À quên, em nhớ mang máng có người bảo em Arc10 không dễ chơi hơn Arc11 đâu, cái này nhờ anh [MENTION=35634]ichiru1511[/MENTION]

Chỉnh sửa cuối: 29/9/14
  5. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Ha ha, arc10 như arc11 thôi, khéo ko hợp còn thấy chối tay hơn :D Còn thích dễ đánh hơn arc10 1 chút, vợt thoát hơn thì lấy arc10 Premium. Còn nếu thấy arc11 khó đánh, hơi nặng đầu thì nên chơi con arc7, tính năng như arc11 (cái này bác chủ đang khoái) mà nhẹ nhàng dễ đánh hơn. Không thì như Hoàng nói dùng con vic12 là hợp lý, nó thóat cầu, vung nhẹ nhàng, tốc độ vung nhanh. Thằng arcsaber cũng là dạng vung rất nhanh rồi, arc10 vung cũng rất nhanh, chắc là do bác chủ đánh nó phải dùng quá nhiều lực nên mất thời gian cân bằng lại cơ thể đánh quả tiếp theo thôi. Arcsaber là kiếm hồ quang (thể hiện khả năng vung cực nhanh của nó). Vì vậy bác chỉ cần chọn giảm độ cứng và tăng độ thóat vợt lên thôi. Hoàng đánh arc7 thấy thế nào thì tư vấn luôn đi :D

Thêm nữa là ra lực không thấy thóat cầu và đánh cảm giác lỳ cầu là đặc trưng của arc11 rồi. Đúng là nó cứng và khá là khó đánh. Bác nên tham khảo những cây dễ đánh hơn mà tính năng cũng vậy. yonex nó sản xuất nhiều lựa chọn mà như arc9FL, arc7..... Thêm nữa là dòng arc là dòng control nên khả năng thóat cầu là đuối nhất trong các dòng của Yonex. Nếu bác muốn nó thóat thì căng những dây có độ nảy cao như 98, 66, 66um... để hỗ trợ, khi đó đập sẽ thóat, tạt phản đấu súng sẽ ko bị đuối. Còn nếu căng cước 65, 65Ti thì căng cao trên 11kg thì sẽ thóat dc cầu hơn, chứ ko thì đập phờ râu nó cũng chả chết cho đâu :))

Chỉnh sửa cuối: 29/9/14
  6. Hoàng Gầy

Em không dám tư vấn Arc7 cho bác chủ thớt vì nghe qua nói vậy tay bác ấy khỏe hơn tay em rất nhiều. Tuy nhiên Arc11 không đánh được thì Arc7 là sự lựa chọn hợp lý, như em Arc11 đánh khá vất vả khi cầm vào Arc7 cảm giác các đường cầu nó nhẹ nhàng đi rất nhiều và hợp với sức mình hơn :D

7. quangvuhee

quangvuhee Thành viên Tích cực

Nếu đã đánh quen tay rồi em thấy thích mấy cái vợt nặng nặng. Không thì bác chủ chuyển qua chơi ZF2 4U xem sao :3. Đơn đôi đều được.
    Hoặc chuyển sang chơi NR900 hoặc NS9900 là quá tốt cho đánh đôi rồi :D

8. YONEX VN

YONEX VN Thành viên Tích cực

Đánh đc như bác này thì quá tốt rồi, thấy bác tả thì mình cũng mong đc như bác. Theo mình thì bác dùng vợt nên cố gắng khai thác thế mạnh của mình. Bác có nói là sức khoẻ không được bền vậy nếu chú trọng vào các cú đập thì bác có kéo nổi được hết trận với những đối thủ mạnh hoặc ngang cơ.? Từ đó mình nghĩ nếu dùng Yonex bác dùng ZF2 4U hoặc NR900 (cây này mình chưa đc cầm chỉ đọc review của các bác khác thôi), nếu thích Vic thì bác dùng dòng BS thấy cây nào cũng ngon cả. Thêm chút nữa cho em Tantrum 400 của Apacs nhưng cũng khá đấy.
    Chúc bác sớm có một cây vợt như ý.

9. proacepac99

proacepac99 Thành viên Năng nổ

Bác này có lịch sử dùng vợt khá tương đồng em. Proace PowerAce 99 (chính là nguồn gốc tên nick diễn đàn của em. :)) ) -> Arc 11 -> Bây giờ thì em dùng NR800 4U5 rồi (nhẹ nhàng tình cảm), tới đây chắc sắm thêm cây Adidas Adipower Tour nữa...;).

10. quynquyn

Cám ơn các bác [MENTION=35634]ichiru1511[/MENTION] và [MENTION=162672]Hoàng Gầy[/MENTION] nhiều. Hai bác phân tích em mới hiểu ra chứ cũng ko biết hỏi ai. Em đang nhắm mua vợt cũ cho tiết kiệm mà ZF2 với NR900 mới ra nên chắc ít vot cu~. Con Arc 7 hình như cũng hết sản xuất lâu rồi hả bác? Em lên sunrise cũng ko thấy nơi. Chắc em sẽ lên mạng kiếm chừng chừng Arc7 hoặc NR 800. Em thấy con Victor BS12 có đến mấy loại luôn ( new, light,v..v...) các loại này có khác nhau nhiều ko mấy bác?

Cám ơn các bác nhiều ::35:

11. quynquyn

Bác [MENTION=203050]YONEX VN[/MENTION] phân tích đúng quá. Em thấy người ta hay chuộng mua vợt xịn nhưng em thì vẫn thích kiếm cây nào hợp với mình hơn. Em có đánh thử VT80 với lại ZF-1 rồi, đầu nặng em đánh ko quen nơi. Em nghe nói ZF2 có nhiều cải tiến khác lắm ZF1 nhưng vẫn chưa có dịp thử:laser:

12. quynquyn

hehe, Hehe, vậy em kiếm con NR800 nữa cho giống bác :D.Sao bác ko dùng ARC11 nữa vậy?

13. ichiru1511

Arc7 vẫn sản xuất bác nhé, nó là cây vợt có thể nói có tuổi lâu và ko bị thay thế vì nó tốt và dễ đánh, lựa chọn cho những ai đánh arc11 mà cảm thấy hơi đuối. Vợt Zf2 nó chỉ cải tiến tí ti so với zf1 thôi. Vung nhanh hơn chứ đánh vẫn vất thôi. Không biết bác ở đâu chứ VN mua arc7 đơn giản, ZF2 và NR900 rao bán khá nhiều vợt cũ, Zf2 là cây khó đánh, mất sức nên nhiều bác thích thì mua trải nghiệm sau lại bán vì ko tải dc mà.

14. quangvuhee

Bây giờ mà kiếm được Armotec 600 thì sướng :))

Hoặc bác chơi 9900 đi em thấy ổn lắm mà/

15. quynquyn

Em đang làm việc ở Singapore bác ơi, mà lên sunrise coi không thấy Arc 7 nên em mới nghĩ nó ngừng sản xuất :3. Nghe bác bảo vậy thì chắc em loại zf2 ra rồi, để kiếm trên badmintoncentral coi thử. Cám ơn bác

16. quynquyn

em thử NS6600 1 lần rồi. E tính mua NR800 luôn chứ NS9900 dòng cũng cũ rồi với đập ko có lực cho lắm thì phải :darti:

17. quangvuhee

9900 đánh đôi thích mà bác. Em cũng đang sở hữu 1 cây đây. Muốn nhanh mạnh trong đánh đôi thì chuyên đánh đôi ms thích chứ bác. Còn muốn như máy đập thì chơi mấy cây như ZF 3U :)))

18. ichiru1511

Không thì bác làm cây này này: http://www.sunriseclick.com/1484/Yonex-Badminton-Racquets/ArcSaber-9FL-(AS9FL)
    nó chỉ cứng hơn arc7 tí ti, nhưng vẫn là dạng medium và dễ đánh hơn arc11 nhiều

19. Hoàng Gầy

Arc7 với Nr800 nó khá là khác nhau đó bác. BS12 nó có BS12 bản màu xanh, BS12New và BS12Light. Khác mỗi cái màu thôi bác ạ còn lại thông số như nhau. Victor cán G2 với G5 là 1.

Nr800 là dòng nhẹ đầu, 3U cầm nó rất là nhẹ. Ns9900 dòng cũ nhưng đánh đầm hơn con Nr800 đó bác, trước em dùng 1 thời gian dài em mới bán đi. Ns9900 em đánh được mặc dù nhiều lúc hơi vất do nó siêu cứng (extra stiff) còn Nr800 thì em không thể chơi được, nó chối tay quá, có lẽ do tay em không hợp với cây này.

20. trinhthaison

trinhthaison Thành viên Chính thức

Đã có bác nào dùng li-ning TB200B chưa tư vấn giúp em với em mới tập chơi nên vẫn còn gà lắm ak

Đang tải...