[Thảo luận] Hiện tượng bị xô cước

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Hoàng Gầy, 11/10/13.

1. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Em dùng 2 vợt Arc11 NBG95 và LS2000 NBG99, cả 2 đều căng 10,5kg và đều căng 2 nút.

Về mức căng này thì em đánh có vẻ phù hợp rồi nhưng rất hay bị xô cước, 1 buổi đánh là cước chạy tứ tung.

Em lăn tăn là không biết do cách mình đánh hay là do căng chưa chuẩn nên bị xô cước? Nếu căng 4 nút thì có đỡ hơn không? Chứ đánh được 1 buổi lại phải ngồi chỉnh chọt chinh chọt nghĩ cũng oải.

/Dạo này đang rộ lên hiện tượng đại lý căng kém chất lượng nên em cũng chả biết mang ra đâu căng giờ...

2. tiffno1

tiffno1 Thành viên Chính thức

theo ý kiến của mình thì căng 2 nút rất dễ xô cước nhưng mà đánh ko xô cước thì ít có chuyện đấy , chạm vào cầu những quả bạn cắt, chém là cước có thể bị xô rồi :) vđv chuyên nghiệp đánh còn phải chỉnh lại cước mà

3. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

đánh mà ko bị xô cước chắc là đánh kiểu các cụ ngoài công viên, phông đi phông lại :))

4. Hoàng Gầy

Như hôm vừa rồi em đánh có 1 tiếng thôi mà cước đã xiên vẹo rồi. THế là bình thường hử các bác? Em ko nghĩ là lại bị xô nhanh đến thế.

5. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Chào bác, hiện tượng xô cước thì không thể tránh được. Nhưng phải xem mức độ xô cước thế nào đã. Nhưng theo kinh nghiệm em căng cước thì mức căng 10,5kg thì bị xô rất ít, kể cả những quả chém cầu nhanh.
    Em dự là mức căng của bác không đủ.

6. leanhtung9585

leanhtung9585 Thành viên Tích cực

Em cũng nghĩ là do căng không đủ hoặc cước không tốt rồi. Em căng 10.5kg mà cũng đập, cắt, phản tạt tương đối mà thi thoảng mới thấy xô.

7. Hoàng Gầy

Ở HN giờ ra đâu căng đảm bảo là chuẩn được nhỉ :( Cước của em đánh 1 buổi là xô nhiều rồi chứ không phải ít ợ.

8. lindahn1

Bác đến căng cước và lưu ý luôn với chủ quán, bảo căng đủ cho em 10,5kg. lưu ý rõ và kỹ vào bác à

9. Hoàng Gầy

Vâng bác,vừa rồi em lại để vợt đó đi có việc. Lúc quay lại thì lấy chứ không ngôi tại đó luôn. Rút kinh nghiệm vậy. Căng 4 nút thì đỡ xô hơn 2 nút hả các bác?

10. platin1503

platin1503 Thành viên Tích cực

Bó tay bác. Đánh 1 tiếng mới xẹo mà kêu. Với em đánh quả nào chém là nhìn thấy xẹo luôn. Còn xẹo nhiều hay ít lại do kỹ thuật căng. Căng không chuẩn cước nhanh chùng và em thấy hay xẹo toàn mặt vợt. Còn căng chuẩn chủ yếu xẹo 2 dây dọc chính giữa thôi.

11. Hoàng Gầy

Em đánh xong xẹo tới cả dây ở lề ngoài chứ không phải chỉ 2 dây chính, xô tương đối nhiều. Nếu là hiện tượng bình thường thì em phải xem lại cách đánh của em rồi, còn không thì phải xem lại chỗ căng vợt.

Để buổi tới em đánh xong em chộp ảnh cho các bác ngó.

12. npower

npower Thành viên Chính thức

ko sao đâu bạn mình cũng căng 4 nút 11,5kg mà vẫn xô cước bình thường ..... ko có cách nào đâu nếu hay chém cầu

13. longtg

longtg Thành viên Tích cực

mình căng 4 nút mà cũng thường xuyên bị bạn ơi, xô 1 chút chả sao đâu

14. lindahn1

@@ Bác căng 4 nút mà không rõ về tính năng của cách căng này ^^.
    Căng 4 nút người ta sẽ căng dây dọc căng hơn dây ngang (VD bác căng dây ngang 10kg còn dây dọc 10,3kg). Cách căng này sẽ làm giảm thiếu xô cước bởi vì:
    - Khi xô cước thì chỉ có dây dọc bị xô do việc đánh cầu sử dụng mặt vợt chéo (chém cầu). Cũng chính vì lẽ đó ngườ ta căng dây dọc căng hơn làm giảm việc xô cước đó, do sợi cước dọc căng nên việc đàn hồi và trở lại trạng thái ban đầu nhanh hơn so với dây trùng hơn, cũng là do dây ngang trùng hơn nên sẽ giảm lực cản khi dây dọc trở lại trạng thái ban đấu.
    - Em nghĩ bác nên căng dây ngang 10kg và dây dọc 10,3kg (với lực cổ tay và trình độ trung bình khá).
    P/S : số cân này em nói trên cơ sở căng đủ theo thông số nhé.

15. dungbe

dungbe Thành viên Chính thức

e cũng căng 10.5 đây mà thingr thoảng mới phải chỉnh lưới thôi.đập chém tạt toán loạn luôn

16. InazumaVoltric

InazumaVoltric Thành viên Tích cực

17. Hoàng Gầy

Em cảm ơn bác và các bác nhiều. Giờ em đã vỡ ra nhiều điều :D

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Như thế này có ý đúng nhưng chưa chuẩn hoàn toàn, sau đây là ý kiến của mình thông qua kinh nghiệm thực tế đã đứng căng và đọc ở nhiều chỗ:
    - việc căng 4 nút hay 2 nút ko ảnh hưởng gì đến độ xô cước vì nó đều là các mắt lưới lên xuống đan len, kể cả căng 2 nút dây cuối trùng cũng ko thể truyền lực ra tận giữa vợt và càng ko thể truyền sang dây dọc. Mục đích chính của căng 4 nút chỉ là để dây dọc và dây ngang chịu lực riêng biệt, khi đứt cước thì chiều cước kia vẫn còn nguyên, giảm khả năng sập cho vợt khoảng 1,4 lần.
    - việc xô cước là điều tất yếu phải có kể cả có căng 14kg như Lin Dan vẫn fai chỉnh lại cước sau các cú cắt xiết và pha cầu căng, có điều nếu căng thật sự chuẩn thì sẽ giảm thiểu xô cước đến mức ok.
    - Vậy căng chuẩn là như thế nào? Có lẽ nhiều người đang thắc mắc và tranh luận mấy hôm nay, căng chuẩn là khi:
    + Các chấu kẹp của máy phải chuẩn và chắc để giữ đc dây, nhiều khi cân chuẩn kẹp lởm là vứt đi rồi
    + Lò xo cân trong máy cần đc bảo dưỡng thường xuyên (máy cơ), nếu shop lớn thì có thể bảo dưỡng 1 tuần 1 lần, shop nhỏ có thể lâu hơn nhưng các shop ở VN theo mình quan sát nhiều thì có khi vài tháng mới sờ vào cái máy để chỉnh
    + Căng chuẩn là phải kéo dây với tốc độ chậm để dây có thể dãn hết, vì mỗi dây cước đều có sự đàn hồi, nếu kéo quá nhanh dây chưa dãn hết thì nó sẽ dãn sau khi các bác căng xong, có thể 1 ngày 1 tuần tùy số cân nhưng chắc chắn sẽ trùng thấy rõ.
    - Về số cân của dây ngang dây dọc thì trên Thế Giới cũng đang tranh cãi chứ ko riêng Việt Nam tuy nhiên các hãng vợt đã tìm ra chuẩn chung và đều hướng dẫn căng dây ngang cao hơn dây dọc khoảng 0,5kg vì khi căng thì căng dây dọc trước, mặt vợt nghiễm nhiên chịu lực dọc trc dẫn đến việc tròn trước sau đó mới căng dây ngang để kéo khung về vị trí ban đầu tuy nhiên đặc điểm dây ngang là ngắn hơn dọc lại căng sau nên ko đủ lực để bù vì vậy các hãng mới khuyến cáo ngang cao hơn 0,5kg để bù chênh lệch này. Tuy nhiên theo mình thì đó là các vợt đầu vuông chuẩn thì nên vậy còn các vợt đầu ô van và lai thì chiều dọc khung khá dài nên căng dọc cao hơn để nhìn vợt nó cân đối hơn. Tóm lại:
    - Vợt vuông căng theo chuẩn chung các hãng là ngang hơn dọc
    - Vợt ôvan căng ngược lại nhưng phải xem xét kĩ khả năng chịu lực của khung
    - Căng chuẩn là căng chậm, các thiết bị fai bảo dưỡng thường xuyên và fai chặt
    - 4 nút hay 2 nút ko ảnh hưởng việc xô cước.

>>> Báo cáo các bác HẾT a

Chỉnh sửa cuối: 11/10/13
  19. exciter79

exciter79 Thành viên Chính thức

@tu-snake: bài viết quá chuẩn luôn, nút like chổ nào vậy bác

20. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Nó ở dưới bài viết bác ạ tuy nhiên k cần lắm ạ hehe quan trọng là nhiều người am hiểu về cầu lông là em vui chứ thực sự mặc dù Internet phổ biến nhưng e thấy nhiều ae khá mù mờ về nhiều thứ của cầu lông :( dẫn đến nhiều vụ tranh cãi ko đáng có. Đợt trước em đã viết tổng quan về hướng đi cơ bản cho newbie, sắp tới em sẽ cố gắng viết 1 bài toàn diện về vợt và giày :(

Đang tải...