[Help] Đau cơ hoành

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi thamtulungdanh, 9/11/10.

1. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

e có đứa bạn, dạo này đánh cầu xong đang có hiện tượng thở đau ngực, ưởn người lên cũng bị đau, chỉ đau ở ngay g ngực thôi... ACE nào từng bị hay biết cách khắc phục thì giúp với ạ.., bạn ấy đánh cũng khá, nhưng ko hiểu sao dạo này lại bi đau như vậy.. lúc trước tập thì chưa có..

2. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Chắc là cơ ngực giờ mới phát triển, smash nhiều quá cũng đau cơ ngực đó bạn

3. PioCaster

PioCaster Thành viên Tích cực

Mình có thằng bạn, dạo này đánh cầu xong đang có hiện tượng khó thở, cơ mông (đặc biệt là mông bên phải) bị đau dữ dội ..... ACE nào từng bị hay biết cách khắc phục thì giúp với .... Thằng bạn đó đánh cũng khá và đánh thường xuyên mà nó lại bị đau kỳ lạ như thế.... rất mong ACE giúp đỡ :95:

4. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

vậy đau vài bữa là hết hả manhtoan? mà có cần nghĩ ngơi gì ko? đúng là dạo này nó smash hơi nhiều

5. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

đau thế thì chả có gì đâu, cứ đi tập nhẹ nhàng là ổn thôi, sau đợt này đảm bảo bạn ấy smash sẽ mạnh hơn, nhịp thở sẽ tốt hơn

6. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

nếu mà đúng là cơ hoành thì là do bạn anh ăn uống trước khi đánh cầu rồi, cứ mà ăn uống nhiều trc khi đánh cầu sẽ sẽ bị đau cơ hoành, đau cơ hoành rất là khó chịu, cứ hoạt động thì nó nhói lên ở phần dưới của ngực. Cách đơn giản thì chỉ cần ăn tầm 1 tiếng rưỡi tới 2 tiếng trc khi đánh, hoặc là không ăn, đánh xong hẵng ăn.

7. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

không, nó đi học về rùi đánh luôn mà, có ăn gì đâu, chắc do smash nhiều quá, nhưng nó nói là thở khó, ngủ mà ưởn ngực lên, hoặc hít thở sâu là đau ngực á...

8. Huyền Trần

Huyền Trần Thành viên mới

chị nghĩ là e nên xem lại cách vận động và khám lại vấn đề tim mạch. Còn nếu đơn giản là khắc phục, thì khi vận động nên tránh vận động quá sức. Từng chút, từng chút một.

9. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Theo em cách bác Hoang91 nói ở trên là rất chuẩn, cảm ơn bác Hoang91 đã chia sẻ vấn đề này, lao động hay thể thao đều vậy nên ăn uống trước 2 tiếng rồi mới hoạt động hoặc là xong việc mới nạp năng lượng.

10. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

:)) hít thở đều đi các bác! giống tập yoga ấy ạ! nên kết hợp giữa hơi thở và động tác! bác thử chú ý đến nó xem :D
    còn bác đau mông thì nên đi khám ạ! nhớ duỗi cơ, thả lỏng sau tập! còn chú ý khởi động vì ban ngày ngồi - tì nặng nhiểu

11. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

Mình thì khuyên bạn nên chú ý 1 chút...Tim mạch vốn nhạy cảm với thể thao. Các cụ trẻ có nói " đừng chết vì thiếu hiểu biết ". Bạn nên xem xét lại trước khi tiếp tục, nếu chỉ là đau chân, hay đau mông thì k vấn đề. Đặc biệt là đau 1 bên, dù sao thì mông có 2 đúng k ạ, ko dùng mông cũng k sao . :D Còn trái tim thì chỉ có 1, hỏng là khỏi. Nhưng là khỏi sống luôn :D
    Cơ hoành là phần cơ hình vòm, ngăn cách giữa khoang ngực và khoang bụng, tức là ngăn giữa phần trên là khoang ngực, chứa tim và phổi, với phần dưới là khoang bụng chứa các cơ quan trong ổ bụng. Cơ hoành là cơ chủ yếu của hệ hô hấp, giúp con người có thể hít thở bình thường. Bệnh lý cơ hoành thường gặp hơn là “thoát vị hoành”, tức là cơ hoành có một khoảng trống, vì vậy các cơ quan trong ổ bụng như dạ dày, ruột, gan, lách chui qua lỗ này lên khoang màng phổi. Bệnh này thì hiếm ở người lớn, nhưng k phải là k có,tuy triệu chứng lờ mờ, khó nhận biết :D như là khó thở ( cái này trúng rồi ), mệt mỏi, ăn chậm tiêu, nôn ói từng giai đoạn, rối loạn tiêu hoá.. ^.^ Check đi nhé..biết đâu
    Còn triệu chứng của bạn, mình đã từng gặp... Khi đó mình mới bắt đầu vs cầu lông, cơ thể chưa quen, rối loạn nhịp hô hấp :D thở nhanh, gấp, dồn dập, nhưng lại k sâu...Nên cũng như những ý kiến ở trên, bạn k nên vận động vs cường độ cao ngay, mà hãy kiên trì, chậm...để cho nhịp thở và nhịp vận động tìm được tiếng nói chung.

12. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

cảm ơn những lời chỉ bảo chân thành của các ACE, mình sẽ nói cậu ấy tập bớt lại...mà cái quan trọng như cattran nói, làm sao cho nhịp thở và vận động tìm được tiếng nói chung.. thật sự cái này cũng khó đó, vì mình là dân nghiệp dư, cũng ko biết thở và đánh thế nào cho đúng cả...nhiều lúc cũng theo quán tính và cảm nhận thôi.. nếu có ai đó chỉ bảo vụ này thì tốt biết bao..

13. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Thực sự mình không biết cái chỗ đau của bạn kia óc phải là cơ hoành không, nhưng cái triệu chứng này thì mình rõ, vì mình là cái dạng đánh cầu bền nên tốn sức nhiều. Mình bị đau như vậy ở 2 trường hợp thôi, một là ăn trước khi đi đánh cầu, 2 là cái thời điểm mới tập chơi, chơi căng quá nên bị đau. Nhìn chung là cả 2 kiểu đều có thể khắc phục được, nếu như mình bây giờ thì chỉ cần không ăn trước khi đánh cầu là sẽ không bị đau, nhưng với các bạn mới chơi thì có lẽ cần phải đánh thêm 1 thời gian nữa, lúc ấy cơ thể sẽ thích nghi với cuwongf độ hoạt động mạnh thì sẽ hết đau thôi

14. tatasky

tatasky Thành viên mới

Xin lỗi em đào mồ
    Em không bị khó thở hay hít thở bị đau nhưng cứ gập cổ xuống là bị đau nhói cơ hoành bên phải ạ,đau không chịu được. Các bác có ý gì giúp em với?Lúc chơi cầu thì vẫn bình thường không bị gì cả,chỉ mỗi lần gập cổ xuống là bị thôi ạ

Đang tải...