[Cầu lông] (HCM) Cần giúp chọn vợt Yonex dẻo và nhẹ

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi hahuy97, 24/7/12.

1. hahuy97

hahuy97 Thành viên mới

Em đang nhắm đến 1 cây Yonex dẻo và nhẹ, công thủ toàn diện và đang phân vân giữa Nanospeed và Nanoray.
    Mong các pro tư vấn cho em 1 cây. Thanks nhìu :wink::wink:

2. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

nhẹ+dẻo thì làm sao mà công thủ toàn diện được đây =.=

3. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Súng AK47 gắn lưỡi lê công thủ khá toàn diện đấy :))

Còn NanoSpeed với NanoRay thì công khá là mệt mỏi đấy. Sức bạn tới đâu, kĩ thuật thế nào, lối đánh ra sao, túi có bao nhiu thì mới biết mà chém chứ.

4. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

NS là hàng chuyên đánh đơn, dù công khá mạnh nhưng phải có kỹ thuật tốt. bạn cho khaongr nhiêu tiền nữa thì anh em dễ bàn hơn ^^

5. tunghoang

bác ơi NS là dành cho đánh đôi, e ko thấy mấy vđv dùng dòng NS đánh đơn cả, và đánh đơn dòng này thì mất sức lắm

6. olala1010

chả le em từ trước đến nay em xem bảng Yonex ngược à, NS nằm hết bên tay phải và phía dưới mà bác , tức là trong phần đánh đơn

7. olala1010

Head-Light và Repulsion

8. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Haizz theo bảng chuẩn của nó thì bên phải là lực đẩy, trái là hold ( kềm giữ), trên là nặng đầu, dưới là nhẹ đầu... Mấy cái racket chart mà công đơn, thủ đơn các kiểu quá mơ hồ và ko thật sự chính xác. Bác nên xem chart chuẩn về tính năng thì hay hơn là những chart đánh giá đơn hay đôi.
    Trở lại vấn đề trên, dòng NS là dòng nhẹ đầu của Yonex thiên về lối đánh phản tạt, đẩy cầu nên đánh đơn tất nhiên là vất vả trong quả phông và đập rồi mà trong đánh đơn các VĐV thường hy sinh tốc độ để bù sức mạnh vào, đó là vợt nặng đầu. Rất hiếm VĐV sử dụng vđv sử dụng vợt nhẹ đầu để đánh đơn.

9. olala1010

em thấy VT mới là hàng chuyên đánh đôi vì công tốt hơn NS.

10. tunghoang

cái bảng hiện tại ko còn chia ra đánh đơn hay đôi nữa bác ạ, mà dựa vào lối chơi của vđv. dòng NS nằm bên tay phải và phía dưới có nghĩa là nó nhẹ đầu, có lực nảy mạnh, hợp với những ai thích lối chơi nhanh, đôi công. đánh đơn chắc ko ai đánh nhanh và đôi công đúng ko bác ^_^

11. tunghoang

hiện tại yonex ko chia theo đơn hay đôi nữa mà chia theo lối chơi và sở thích dùng vợt của vđv bác ạ, nên ko có vợt chuyên cho đôi hay đơn, mà chỉ là thích hợp hơn thôi. còn dòng VT thì là dòng nặng đầu, khả năng xoay sở kém, trong khi đánh đôi cần yêu cầu có tốc độ và phản xạ nhanh

12. olala1010

ồ, bây giờ thì đã hiểu, từ trước đến giờ đánh NS990 mà toàn đem đánh đơn ^^

13. tunghoang

dân phong trào thì đánh vợt nào mà chả được hả bác, e vẫn dùng Ti10 và NS9900 để đánh đơn mà (thực ra đánh khoảng 100 set đôi thì e mới đánh đơn được 1-2 set =)))

14. tunghoang

trở lại vấn đề của chủ top là muốn tìm 1 cây vợt nhẹ+dẻo mà lại công thủ toàn diện thì chắc là ko có đâu :surrender:

15. Tu_Snake

Em thì vẫn dùng vợt nhẹ đầu đánh đơn giống bác thôi, cái khái niệm vợt đôi vợt đơn như em nói ở trên nó khá mơ hồ nhưng vs những VĐV hoặc người đánh tốt thì cảm nhận vợt rất chuẩn và họ sẽ chọn cái vợt hợp vs lối đánh. VĐV chuyên nghiệp vẫn có những người sử dụng vợt nhẹ đầu để đánh đơn như Rajiv Ousept dùng NS9900, Saina Nehwal dùng NR 700RP, Tiến Minh trước dùng NS9000 type S, LCW cũng đã dùng NS9000 type X, Park Sung Hwan cũng dùng NS9000 nhưng là vì hồi đó vợt chưa nhiều như bây h và bác xem họ từ xưa thì cũng dễ dàng nhận thấy khi chuyển sang dòng AT và VT sau này, LCW đánh tiến bộ vượt trội đặc biệt trong cú smash dứt điểm. Lý do chính khiến các VĐV hiện nay chọn vợt nặng đầu đánh đơn đã có lần em đọc trên BC đó là họ muốn có cú dứt điểm thật "ngọt". Đánh đơn đã rất tốn thể lực rồi, khi có cầu ngon mà ko dứt đc thì sẽ càng mệt, hơn nữa cách phòng thủ trong đánh đơn chủ yếu là thủ "Kê" chứ ko fai thủ bung hay thủ tạt như đánh đôi vì vậy mà nó ko cần vợt linh hoạt ( nhẹ đầu).

16. Tu_Snake

Vợt dẻo thì có nhiều nhưng nhẹ hẳn thì hơi khó trong YONEX tuy nhiên vẫn có vài cây theo mình là rất nhẹ, dễ đánh như Arc Saber 3FL, NS 6000, NR 500 :)

17. Fay Lam

Fay Lam Thành viên Chính thức

nhẹ thì cứ chơi vợt 4u, vậy là giải quyết xong cái vụ nhẹ, còn dẻo và công thủ toàn diện thì dòng nanoray có 700FX ( flex ) và 500, sắp tới sẽ ra thêm cây nanoray 600, chưa biết sao, nhưng em nghĩ có thể cây 600 cũng là vợt dẻo; dòng arcsaber thì có zslash, cây zslash yonex ghi là stiff nhưng do thân dài + hơi nặng đầu nên nếu tay khỏe cũng có thể cảm thấy dẻo, rồi arc7 (medium), arc5 (medium), arc3 (flex), arc 002 (flex), arc 001 (flex); dòng nanospeed thì có 6600( flex), 2000 (medium), 100 (flex); voltric thì có 70 và 60. Tất cả chỉ là mang tính tương đối, còn tùy thuộc vào tay anh ra sao nữa, tay khỏe thỉ vợt cứng cũng thấy dẻo và cây nào cũng có thể công thủ toàn diện. Nhưng nếu phải chọn ra cây vợt thỏa mãn tất cả các yêu cầu của anh thì em thấy chỉ có Voltric 70 4u hoặc voltric 60.

18. Fay Lam

Fay Lam Thành viên Chính thức

À hồi nãy không để ý, bên topic kia anh thấy cây voltric 70 vẫn còn hơi cứng đúng không, vậy thỉ cây voltric 60 là chuẩn luôn rồi, vợt 4u, thân dẻo hơn cây 70, vẫn hơi nặng đầu nhưng so với 70 thì nhẹ hơn chút, màu sắc cũng khá đẹp, màu trung tính với màu trắng làm chủ đạo, thêm một chút xanh nữa, nam nữ sử dụng đều hợp. Cây này là hợp tất cả những tiêu chí của anh luôn, nhẹ vì là vợt 4u, thân dẻo + hơi nặng đầu nên sẽ cảm thấy dẻo hơn nữa, công thủ thì cũng khá là toàn diện.

19. boncandy

boncandy Thành viên Tích cực

Hồi trước vẫn thấy Tiến MInh đánh bằng NS 9000 đấy thôi nhỉ

20. hahuy97

hahuy97 Thành viên mới

vậy mấy bác tư vấn giúp em 1 cây Yonex dẻo và nhẹ, dùng để phản tạt, ép góc, đánh linh hoạt và tấn công nhanh. em đang đánh đôi.
    vụ tiền nong thì cứ dưới 6tr là ok!

Đang tải...