[Cầu lông] (HCM) Cần các anh pro tư vấn chọn vợt YONEX

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi hahuy97, 23/7/12.

1. hahuy97

hahuy97 Thành viên mới

Em đang xài 2 con Wilson là K-Blaze và Zen BLX và rất muốn xài thử vợt Yonex.

Tình hình là mới đây em vừa mua con Voltric 70. Xài 1 thời gian thì thấy không hợp. Vợt hơi cứng, khi đánh thấy cảm giác không ổn lắm, đặc biệt là khi đập (cầu không đi và không cắm)

Mong các bác tư vấn giúp em 1 con Yonex (em đánh tấn công, bỏ nhỏ và ép góc)

2. voltric70

voltric70 Thành viên Tích cực

ối zời ơi, VT70 mà bác đánh còn chê thì mua vợt gì bây giờ. Theo em bác mua thử con VT80 xem thế nào nhé, chúc bác sớm mua đc kiếm mới :musik_chor:

3. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

Voltric 70 mình đã đánh và cũng thấy không hợp. Bạn đập cầu không đi và không cắm nên cổ tay vẫn còn yếu, không đánh vợt cứng và nặng đầu được. Mình nghĩ bạn nên đánh mấy cây thiên về công thủ toàn diện. Bạn thử mượn ai đó cây Arc 10 đánh thử, nếu cũng không hợp thì bạn nên mua vợt dòng Victor ( BS09, BS11, MX70) hoặc có mấy cây tầm 2 triệu như FZ 990( mình thấy cây này hợp với lối đánh của bạn) và ABS 1000.
    PS: Vợt Yonex khá giòn nên rất dễ gãy khi đấu kiếm. Nếu có đủ kinh phí thì bạn nên mua 2 cây để chuyển qua chuyển lại.

4. SkY BluE

SkY BluE Thành viên Chính thức

mình cũng từng được test cây vol 70 đánh khá nhẹ tuy nhiên theo 1 số nhận xét thì vợt hơi cứng và đập khó cắm cầu đó là do lực cổ tay và cánh tay chưa đỉ khỏe mà thôi. Mình nghĩ bạn nên chọn một số cây nanospeed 9900 hay nanospeed 9000,... công thủ toàn diện (nhưng mình thấy công tốt) dễ xoay chuyển trong đánh đôi, hay bạn có thể chọn vol 3 (3U) hay vol 7 (4U) công rất khá đập cầu cắm do thân vợt dẻo hơn vol 70.. bạn đánh vol 70 chưa được mình nghĩ bạn không nên chọn mấy cây cao cấp như vol 80 vì cây này nặng cứng rất khó thuần.. Chúc bạn sớm tìm được kiếm hợp với mình..!!!!

5. Kid1711

Với số tiền chủ thớt có thì không nên xài mấy cây VT 3 hay VT 7. Chủ thớt cũng có thể đánh thử cây NS 9900 xem cảm giác thế nào, cây đó công hơi bị tốn sức, nhưng xoay trở và phản tạt, đánh lưới rất tốt vì vợt nhẹ đầu, thân vợt lại khá là cứng.

6. hahuy97

hahuy97 Thành viên mới

Mình thấy trên trang web của yonex nó nói cây nanospeed 9900 là siêu cứng (extra stiff). Tay mình còn yếu vậy không biết đánh nổi không... Cây voltric 70 dẻo vừa (medium) đánh còn không nổi mà

Chỉnh sửa cuối: 23/7/12
  7. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Hoàn toàn là do cổ tay bác chưa khỏe thôi, thay vì việc thay vợt bác nên tập cổ tay xem, cầu cắm hay không cũng do cổ tay bác ạ.

8. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Em nhớ hình như NS9900 rất cứng mà, bác cổ tay còn chưa thuần dc VT70 thì đi mua Ns9900 về đánh sau nổi. Hay bác thử VT7 nhỉ?nghe đâu dòng này dẻo hơn VT70 thì phải?

9. Kid1711

VT7 mình đánh rồi, cây này nhẹ và dẻo, cho người có cổ tay trung bình hoặc yếu.

10. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Theo cmt của bác Kid1711 vậy bác chủ thớt tìm cây VT7 nào đánh thử vài set xem vừa tay ko nhé. Nói chung nên chọn vợt dẻo hơn VT70 thì sẽ hợp hơn cho chủ thớt.

11. Kid1711

Theo cảm nhận của mình thôi bác ơi :D

12. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

- Mình cũng đang kiếm 1 chú Yonex nhẹ và dẻo để dành chơi những lúc sức khoẻ ko tốt, nhưng mà hình như YY ko có loại này thì phải, chắc phải chơi chú BS09 wá.
    Sẳn ngồi hóng chủ thread luôn xem pác ấy chọn cây j` nhỉ :teeth:

13. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

cây VT7 thuộc loại nhẹ và dẻo còn gì nữa, 4u, đầu không nặng lắm, độ cứng chỉ là Medium
    còn voltric có cây nhẹ vào dẻo thực sự là cây VT60 đó thôi

14. hahuy97

hahuy97 Thành viên mới

uầy... nghe mấy bác nói vậy em thấy bối rối quá...
    vậy mấy bác xem thử giùm em xem có cây Nanoaspeed nào công thủ toàn diện mà dẻo dẻo không

15. Kid1711

Không hẳn đâu bác ơi, mình trung bình khá à ^^.

Bác xem thử cây FZ 990 đi, mình đang dùng cây này, đánh rất đầm và hợp tay. Cây này tương đương với BS09 nhưng công tốt hơn :juggle:

16. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Chẳng ai bán VT7 hay VT70 nhỉ :D

17. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

- Dưới sign mình toàn hàng công ko đấy pác :teeth: với lại cũng không khoái hàng Kim Thuỷ lắm :teeth:
    đang kiếm cây để dành cho lúc sức khoẻ ko tốt mà pác còn giới thiệu vợt công sao kham nổi :teeth::teeth::teeth:

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Vote cho cm này của Quý Ka Tê A phát :)) tunghoang tay quá khỏe nên đánh dòng Voltric có vẻ chưa vừa sức chứ đại đa số phong trào đánh đều thấy rõ ngay là nó nặng đầu và khó thuần. Kể cả cây VT7 đc cho là 4u và độ cứng TB nhưng còn đầm hơn đầy cây 3U của hãng khác.

19. Fay Lam

Fay Lam Thành viên Chính thức

Vậy bạn thử cây Nanoray 700FX xem sao, cũng cùng tầm giá với voltric 70 nhưng cây này dẻo và nhẹ đầu hơn, theo Yonex thì cây 700fx chuyên về kiểm soát cầu và đánh góc, bạn muốn công thì chon cây 3u + lưới NBG 98 hoặc 95, công vẫn có lực nếu tay bạn khỏe

20. yonext

yonext Thành viên Chính thức

Bạn hahuy ah, theo tôi thì Yonex là hãng vợt danh tiếng trong lĩnh vực cầu lông. Mỗi cây vợt cầu lông của họ đều có cá tính và phong cách riêng. Mỗi cây vợt sẽ phù hợp với tính cách cũng như thể lực, tinh thần của người chơi ở mỗi thời kỳ khác nhau. Vậy nên nếu đã chọn chơi Yonex thì phải kiên nhẫn, tìm kiếm cây vợt phù hợp với tính cách và thể lực hiện tại của mình; cũng như phải nỗ lực luyện tập để thuần cây vợt mình đang chơi; từ đó tiến lên bước cao hơn với các cây vợt khác.

Bạn vanquy đã từng khuyên một bạn nào đó trên diễn đàn, hãy cố gắng tập trung luyện bước di chuyển, luyện động tác, v.v... thay vì loay hoay với việc mua bán thay đổi vợt. Đó cũng là lời khuyên tốt.

Bạn hahuy đang có Wilson Zen.BLX là cây vợt hay, bạn nên thuần nó thật nhuyễn đi. Tới khi bạn cảm thấy nó thiêu thiếu, ko đáp ứng khả năng của bạn ở một điểm nào đó thì hãy tìm kiếm cây vợt khác để đáp ứng.
    Nếu bạn vẫn muốn chơi Yonex, hãy bắt đầu bằng suy nghĩ là vợt Yonex ko dễ chơi nhưng ta sẽ chọn cây vợt dễ chơi nhất. Cây VT70 là một cây rất rất hay và rất mạnh mẽ, bạn hãy cất đi, rồi một ngày gần đây bạn sẽ thấy nó như thế nào. Tạm thời bây giờ đừng nghĩ đến dòng Voltric, các cây vợt trong dòng này chưa hợp với bạn bây giờ đâu. Nanospeed và Nanoray cũng không dễ nhằn đâu, kể cả các cây thuộc cấp thấp Made in Taiwan. Theo tôi bạn hãy bắt đầu bằng cây Ti10 hoặc Arcsaber 7, dùng lưới BG65 căng 22lbs.

Chúc vui.

Đang tải...