[Thảo luận] Giúp đỡ một số vấn đề về kỹ thuật

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi minh263, 11/11/12.

1. minh263

minh263 Thành viên Tích cực

Mình có một số nhược điểm mà không biết nên làm thế nào... nhờ anh em vào tư vấn, nói trước mình là dân phong trào.
    Thứ nhất, về di chuyển ( mình nói trong đánh đôi) nhiều khi mình thấy rất thụ động, ví dụ sau quả mình giao cầu, đối phương ép cầu, đồng đội mình phản cầu, sau 2, 3 quả phản như vậy, mình muốn lùi về thủ cùng đồng đội, nhưng mình chỉ biết ngồi xuống ngay vị trí đó, vì không biết lùi thế nào, vì đôi khi lùi, họ ép thẳng vào mình nên rất khó để phản lại.
    Thứ hai, sau khi một tháng được tập luyện với một ông bạn, ( tuyển trẻ hải phòng bị loại :80:). nhìn chung là so với dân phong trào, ông ấy vẫn hơn 1 bậc. Cách bắt cầu trên của mình rất thụ động, sau quả phát cầu nếu đối phương ép cầu lửng, mình bắt cầu rất kém khi trên lưới, nhưng nếu Ông bạn đứng trên, thì bắt cầu rất tốt, ép cầu lại rất nhanh. hay như khi ông ấy jump smash đằng sau, đối phương chỉ có thể phông cao, hoặc phản vừa qua mặt lưới, mình thường phải chụp ngay, nhưng cách phán đoán để phản, hay đập nấc 2 của mình thường rất thụ động, thành ra trượt phát, trúng thì tỉ lệ vào lưới hoặc ra ngoài là rất cao, mà như thế thường mất cầu đằng sau luôn. tức là cách phát đoán để chụp quả cầu này rất kém.
    Thứ 3, ( Mình nói trước là mình hơi béo :20:) di chuyển chậm. cách jump smash của mình, phong trào gọi là thụt đít, hay ngửa bụng, thành ra để cầu ngửa quá, nên đập lực sẽ nhẹ đi, và cầu thường không cắm, và phải dùng lực cổ tay nhiều! Giờ sửa cái này khó quá.
    thứ 4, một phần béo, một phần thói quen cũ, khi họ ép trái, mình rất hay ve chứ không vặn sườn, nhìn chung về ve bổng, mình xét vào loại tốt trong Huyện, nhưng dù tốt mấy cũng không nên ve quá nhiều, vì thật ra lấy ví dụ, khi ve trái xong, mình vẫn là thế thụ động. và gặp Ông ở trên mình nói, ông ấy vẫn giết đều.
    thứ 5, cách vồ cầu trên của mình hi họ bỏ lại rất kém, khi họ bỏ lại, mình toàn có ý đồ là bỏ lại, hoặc phông bổng ra đằng sau, ít khi chụp cầu ngay trên lưới, nhiều khi thấy tiếc những quả ấy mình chụp ngay trên lưới sẽ tốt hơn rất nhiều, toàn chờ cầu, sau đó bỏ lại, hoặc phông vút ra đằng sau.
    Hi vọng, anh em diễn đàn, đưa ra những ý kiến giúp mình cách tập luyện thế nào để khắc phục những điều trên, có video hướng dẫn nữa thì tốt.

Chỉnh sửa cuối: 11/11/12
  2. minh263

không bác nào giúp à. :18:

3. minh263

hixx.... Không ai giúp mình à. chán quá... a e vào chỉ giáo nào. :26:

4. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

Bạn mô tả nhiều lỗi "Thâm căn cố đế" vậy , biết giúp thế nào đây ! Cái chính là mình tự nhận thấy và tự sửa, học ngay "Ông bạn" cặp với bạn ấy, và "Chinh chiến" nhiều, cọ sát để hoàn thiện mình ! Chúc bạn kiên nhẫn và thành công !:badminton:

5. minh263

hix. thế tớ mới cần giúp đỡ. :267:

6. XperiaSola

XperiaSola Thành viên Tích cực

Lỗi này phải có thầy chỉ dạy chứ cũng dân phong trào cả. Chủ yếu sửa được thói quen. Smash tốt bạn thành công được 50% rồi đấy. Đôi Nam mà không có smash thì thua chắc, bực nhất nó cư phông lên cho mình smash mà không làm gì đươc.

7. minh263

chuẩn lun, nó cưới phông vút cái là mình chỉ biết an toàn nhất là phông lại. hix. tình hình là phải luyện lại smash thôi.

8. dankhongchuyen

dankhongchuyen Thành viên Chính thức

mình toàn đánh đôi,bắt lưới thôi,kệ người đằng sau chạy thế nào thì chạy,quả nào vồ được thì vồ thôi :(

9. thethojah

thethojah Thành viên Chính thức

chơi nhiều thành quên thôi mà hoặc bạn hỏi những người đánh cùng bạn ở sân sẽ tốt hơn dễ giải thích hơn nhiều

10. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Lỗi của bạn rất đơn giản: đó là không chịu tập luyện. Dân phong trào thường là cứ phăm phăm vào sân là séc là đánh. Quên rằng việc tập luyện các động tác cơ bản là vô cùng quan trọng. Từ bước di chuyển lên xuống trái phải, cách vồ cầu, cách back hand, jumsmash ... Tất cả đều phải tập luyện và tích lũy. Các tuyển thủ phải tập những động tác này hàng ngày trong nhiều giờ chứ chả nói gì đến dân phong trào. Vì vậy, mình khuyên bạn nên tập luyện ngay từ bây giờ khi chưa thành tật. Hãy cùng đồng đội tập luyện từng động tác tay, chân, tập không cầu trước rồi vào cầu sau. Dần dần nâng cao trình độ. Khi thuần thục động tác thì thi đấu mới không cuống, không chậm cầu. Bạn có người bạn tuyển thủ thì việc học cũng nhanh chóng thôi.

11. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

cái này là phải cần có nhiều thời gian và công sức mới tu luyện được.nghe bạn kể thì có khá nhiều lỗi rồi.nếu yêu thích môn này bạn nên tìm 1 thầy dạy cơ bản trước sau khi học được cái cơ bản về di chuyển cũng như chiến thuật lúc đó áp dụng vào thực tế và tập thì mới mau sửa được lỗi như bạn kể.hồi trước mình cũng không biết lùi sao cho tốt nhưng sau 1 tg tập luyện và đổ bao nhiêu mồ hôi công sức thì nay đã tốt hơn nhiều.cách tốt nhất để khắc phục bây giờ là tập luyện chăm chỉ thôi.không có sự cố gắng nào không được đền đáp xứng đáng đâu bạn ạ.chúc bạn mau thành công...gặt hái nhiều thành tích cao!!!!!

12. minh263

thanks đã chia sẽ, 2 cái thâm cố nhất mà mình muốn sữa, đó là smash và vồ cầu trên lưới. ở nơi mình không có thầy nên việc này khó khăn khi luyện từ đầu. và là dân phong trào nữa, nên rất khó để khắc phục lại, giờ có lẽ mình cần luyện lại smash và vồ cầu trên lưới thôi!. :(

13. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

Bạn có thể nói cho mình biết bạn ở đâu thế, về mặt các lỗi của bạn thì đều là lỗi chung cho những ng tự tập chơi cầu lông, nên ko có gì đáng phải phiền, để sửa thì cần có ng chỉ dạy để mình khắc phục, chứ quá sách, video chỉ là các động tác cơ bản, bạn có thể học được dễ thôi, nhưng áp dụng hay sử dụng các động tác cơ bản trong các tình huống cầu cụ thể thì cần phải có ng chỉ dạy cụ thể.

14. duyquangboo

duyquangboo Thành viên mới

RE một số vấn đề kỹ thuật

:bounce:chào bạn mình cũng là dân phong trào, mình có 1 số ý này bạn tham khảo xem được ko nhé:

Thứ nhất, về di chuyển ( mình nói trong đánh đôi) nhiều khi mình thấy rất thụ động, ví dụ sau quả mình giao cầu, đối phương ép cầu, đồng đội mình phản cầu, sau 2, 3 quả phản như vậy, mình muốn lùi về thủ cùng đồng đội, nhưng mình chỉ biết ngồi xuống ngay vị trí đó, vì không biết lùi thế nào, vì đôi khi lùi, họ ép thẳng vào mình nên rất khó để phản lại.
    ---> bạn nên học bộ trong cầu lông, và khi lùi về bạn phải:
    _ xem cầu trả đối phương là cao hay thấp? nếu cao lùi về, mắt nhìn vào đường cầu bay để dễ xoay trở (mặt đối diện bên đối phương, không quay nghiêng lùi về)
    _ cúi thấp người để lùi, giúp nhìn được hướng đối phương trả cầu.
    _ tay cầm vợt nâng cao phía trước

Thứ hai, sau khi một tháng được tập luyện với một ông bạn, ( tuyển trẻ hải phòng bị loại :80:). nhìn chung là so với dân phong trào, ông ấy vẫn hơn 1 bậc. Cách bắt cầu trên của mình rất thụ động, sau quả phát cầu nếu đối phương ép cầu lửng, mình bắt cầu rất kém khi trên lưới, nhưng nếu Ông bạn đứng trên, thì bắt cầu rất tốt, ép cầu lại rất nhanh. hay như khi ông ấy jump smash đằng sau, đối phương chỉ có thể phông cao, hoặc phản vừa qua mặt lưới, mình thường phải chụp ngay, nhưng cách phán đoán để phản, hay đập nấc 2 của mình thường rất thụ động, thành ra trượt phát, trúng thì tỉ lệ vào lưới hoặc ra ngoài là rất cao, mà như thế thường mất cầu đằng sau luôn. tức là cách phát đoán để chụp quả cầu này rất kém.

---> cái này phải tập bạn ah, không thể tự nhiên được, bạn nhớ 2 chân đứng so le nhau, tay cầm vợt nâng cao, và cầm phần trên của cán nhìu hơn để dễ xoay trở

Thứ 3, ( Mình nói trước là mình hơi béo :20:) di chuyển chậm. cách jump smash của mình, phong trào gọi là thụt đít, hay ngửa bụng, thành ra để cầu ngửa quá, nên đập lực sẽ nhẹ đi, và cầu thường không cắm, và phải dùng lực cổ tay nhiều! Giờ sửa cái này khó quá.

---> cái này nếu bạn chưa quen jump mash thì mình khuyên bạn hạn chế, hãy mash thôi ( không jump) khi thành thạo sẽ nâng lên jump mash nhé bạn
    và điều quan trọng bạn nên tập lốp cầu nhìu để định hướng vợt tiếp xúc cầu tốt, sẽ tốt cho mash đó bạn

thứ 4, một phần béo, một phần thói quen cũ, khi họ ép trái, mình rất hay ve chứ không vặn sườn, nhìn chung về ve bổng, mình xét vào loại tốt trong Huyện, nhưng dù tốt mấy cũng không nên ve quá nhiều, vì thật ra lấy ví dụ, khi ve trái xong, mình vẫn là thế thụ động. và gặp Ông ở trên mình nói, ông ấy vẫn giết đều.

---> khi khởi động hoặc có time bạn nên tập động tác vặn mình, nghiêng người hết cỡ qua trái, phải như vậy sẽ tạo thói quen và giúp bạn dẽo hơn.
    Nếu bạn nói bạn ve tốt, tôi nghĩ cổ tay bạn cũng loại khá trở lên, bạn hãy nhớ bạn cần "ve đập" như vậy sẽ giúp bạn cải thiện trong khi trả trái tay

thứ 5, cách vồ cầu trên của mình hi họ bỏ lại rất kém, khi họ bỏ lại, mình toàn có ý đồ là bỏ lại, hoặc phông bổng ra đằng sau, ít khi chụp cầu ngay trên lưới, nhiều khi thấy tiếc những quả ấy mình chụp ngay trên lưới sẽ tốt hơn rất nhiều, toàn chờ cầu, sau đó bỏ lại, hoặc phông vút ra đằng sau.

---> cũng như bước trên, bạn muốn đánh trên lưới, vồ lưới thì điều đầu tiên bạn phải gần lưới nhất, trọng tâm hơi đổ về trước, chân sole, tay cầm vợt cao, và cầm phần cán trên cao ( phần gần thanh vợt)

mình có 1 số góp ý , y vọng giúp ích cho bạn.

Thân.

Đang tải...