[Chia sẻ] Giúp đỡ mình về đập vặn xoắn bắp tay

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi minh263, 20/10/13.

1. minh263

minh263 Thành viên Tích cực

Điểm cầu để phát lực là chính giữa người mình, hay hơi chếch hơn bên phía tay cầm vợt! :72:. Và thực sự có a,e nào đã thuần thục, :85:quay video post lên diễn đàn này, để a,e không có điều kiện học như mình có thể học theo!. vì mình đã tập theo cách này gần 2 tháng nay, nhưng ở sân mình nói, mình đập còn không mạnh bằng lúc trước, nhưng mình vẫn kiên trì, nên thực sự muốn được a,e giúp đỡ để hoàn thiện động tác này.

2. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Nếu nói thuần thục thì bác thử inbox bác lin dan hỏi xem. Em thấy bác ấy đập đúng đấy. Còn lại thì...em chưa thấy ai :)). Còn điểm tiếp xúc thì bt là bên phía phải tay mình đập. Còn từ giữa đến sang bên trái thì bác xoay vợt theo hướng khác rồi. Theo em là thế, với lại cái này dùng lực nhiều lắm, ai khỏe thì mới phát hết lực được.

Chỉnh sửa cuối: 20/10/13
  3. get low

get low Thành viên Tích cực

Trước đánh đập ầm ầm, ít hỏng...từ khi tập kiểu đập này mình đập dở hẳn.

4. giacat24

giacat24 Thành viên Tích cực

Đập theo bản năng thôi bác ạ, đập quen lực cũng rất mạnh, chỗ e nhiều ng đập cầu ầm ầm mà có ai vặn xoắn bắp đâu. Đó là kỹ thuật khó cho dân phong trào. Cứ cố quá lại phản tác dụng ấy chứ. Nên tập trung cho các kĩ thuật khác thì hơn, vì với e ko đặt mục tiêu phải đập đc 280km/h.

5. InazumaVoltric

InazumaVoltric Thành viên Tích cực

Điểm tiếp xúc cầu thì là bên phải , nhưng tuỳ cơ ứng biến thôi ạ, không phải lúc nào cũng căn chuẩn đâu.

6. minh263

vấn đề là theo quan sát ở bên ngoài, tức là những người chơi ở sân mình nói mình, toàn tiếp xúc sai mặt vợt, và điểm cầu hơi ngửa, nên lực không tốt. phải nói nhìn có vẻ đơn giản nhưng học được động tác này không đơn giản chút nào, nhất là tự tập không có thầy. :72:.

7. InazumaVoltric

InazumaVoltric Thành viên Tích cực

Điểm tiếp xúc thì bác cứ giơ vợt với điểm tiếp xúc cầu là hơi chếch sang bên phải và để cổ tay thẳng( em nói là thẳng thôi chứ lúc đánh thì phải chọn thời điểm để mà quất )

8. ThachNguyen

Bạn ở đâu?? Nếu ở SG thì sáng mai ra mình tập cho bạn đập đc thì thôi. Tất cả những gì cần mình nói 1 buổi rồi bạn về tự tập. Mình cũng dạng bt thôi nhưng mình là 1 ng đi lên từ ng k biết 1 cái gì và tự tìm hiểu chứ k qua thầy từ đầu. Nên mình cam đoan có những thứ mà các thầy dạy cơ bản k thể biết bằng thằng tự mò mẫm đánh sai các kiểu đc. Hơn nữa mình đc rất nhiều cao thủ hướng dẫn kỹ thuật. Yên tâm là mình giúp đc bác.

9. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Vặn xoắn bắp tay, thì tay bác trước tiên phải có bắp tay đã, chứ tay toàn xương, thì nó vặn xương đau lắm. Bác tập tay khoảng 3 tháng bao giờ cầm vợt giơ lên đập xuống mà bắp tay nó tự bật ngược tay lại. Thì lúc đó hãy đập kiểu này. Nếu bác chỉ cần clip thì bác vào youtube, có nhiều video quay chậm của LĐ và LCW lắm. Chắc chắn chuẩn hơn anh em nhiều.

10. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Theo mình thì tập theo chuẩn bao giờ cũng khó hơn là tùy tiện theo ý mình nhưng tập đúng kỹ thuật sau này sẽ cảm thấy rất dễ và thoải mái vì người ta đã nghiên cứu rồi động tác chuẩn là động tác thuật lợi nhất như kiểu gõ 10 ngón bàn phím đó, lúc đầu khó nhưng sau sẽ rất nhanh.hi

11. minh263

vấn đề là mình ở ngoài bắc, giờ muốn nhờ bạn chỉ dẫn cũng không được rồi... bạn để lại sdt vào inbox cho mình, mình sẽ gọi điện và hỏi những thắc mắc. :38:

12. minh263

nhưng mình đánh tay trái, nếu chếch phải tức là hơi chếch vào bên trong, gần đầu à. :88:

13. ThachNguyen

Cũng tay trái đây, yên tâm nhé. Tay nào cũng hướng dẫn được hết cả bóng chuyền và cầu lông luôn :)

14. ls1102

ls1102 Thành viên Chính thức

Up up... Mình cũng đang giống bác chủ thớt , tập đập vặn xoắn bắp tay mà giờ đập yếu hẳn...

15. uyenco90

uyenco90 Thành viên Tích cực

đúng là tự tập thì rất khó ạ..m ko biết m sai ở đâu..e cũng đang tự tập..đập yếu hơn bt hẳn và bị đau khuỷu tay sau mỗi buổi đánh..đang kiếm thầy học mà chỗ e khó quá...

16. ThachNguyen

Nếu đập để đập thôi thì động tác này nhàn lắm. Nhưng mà đập để mà ăn người ta thì dùng lực cũng khá nhiều đấy. Xem lindan smash nhé. cố gắng tua đi tua lại nhiều lầm, cầm vợt và làm động tác theo.
    [YOUTUBE]9KcwrURXl44[/YOUTUBE]
    [YOUTUBE]4Qeii-vaA9c[/YOUTUBE]
    Cố gắng xem tạm. Lúc trước mình tập nào có ai dạy, toàn nhìn ra thì bắt chước theo thui. Có chút năng khiếu nữa thì cũng dễ dàng thực hiện lắm.

17. get low

get low Thành viên Tích cực

Mình nghĩ vặn xoắn trục bắp tay chủ yếu là để tạo độ xoáy cho trái cầu giúp đường cầu bay chuẩn và nhanh hơn cách đập bình thường. Xem vận động viên tenis giao bóng thấy cũng giống vậy. Nếu chỉ đập mạnh mà cầu không xoáy thì ban đầu cầu bay nhanh, có áp lực rõ ràng nhưng tốc độ cầu lại chậm đi rất nhanh và không xoáy thì thủ cũng dễ hơn. Còn đập vặn xoắn trục bắp tay thì làm cho trái cầu bay nhanh hơn ví như viên đạn thoát ra khỏi nòng súng vậy và khó thủ hơn.
    Cách dễ nhất để biết mình đập cầu có xoáy hay ko là khi cầu tiếp đất. Nếu xoáy cầu khi chạm mặt sân sẽ bay sát sàn sạt, nếu ko cầu sẽ nảy lên hơi cao.
    Lâu lâu đập được 1 cái là đối thủ đa số là ko có động tĩnh gì, nhìn trái cầu chạm đất mà sướng hết cả người nhưng chỉ là lâu lâu...:80:

18. hoangtuktcn

hoangtuktcn Thành viên Chính thức

nói thật chứ mình đập từ lúc mới biết chơi đến giờ toàn thấy xoay bắp đấy thôi, có bao giờ ko xoay đâu, mình thấy trên diễn đàn nói nhiều về cái này mà ko hiểu

19. blackmaster3000

blackmaster3000 Thành viên Tích cực

Lin Dan cầm vợt kiểu cầm búa hammer grip..mình cầm thấy ko wen..tay Lin Dan dị khác người
    mà cầm búa kiểu vậy có tác dụng gì hơn bth ko bác???

20. minh263

hôm nay, điên điên lên đập theo kiểu ngày xưa, thấy mình đập vẫn phũ!. còn mạnh hơn xoắn bắp nhiều... thực sự cũng muốn tập kiểu này, nhưng có lẽ chưa đủ, mà cũng không muốn ăn hành nên ... giết luôn. ^^. Có điều cái quan trọng nhất đó là thời điểm tiếp xúc cầu không tốt... toàn bị chém mặt vợt, nên lực đã yếu lại yếu hơn.!.

Đang tải...