Giới thiệu các dòng vợt Yonex

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi klar, 12/2/10.

1. luckyluke

luckyluke Thành viên Chính thức

các bác cho e xin review cây VT 7 và VT 5 với, e đang phân vân 2 cây này.

2. voltric80

voltric80 Thành viên Chính thức

Dòng vợt mới của yonex

3. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

đẹp nhưng k phải loại mình thích hihi,pé thích Arc 9FL cơ hihi

4. klar

klar Trọng tài

Kỳ 6: Kỷ nguyên nano tiếp theo của yonex

KỲ 6: KỶ NGUYÊN NANO TIẾP THEO CỦA YONEX

Công nghệ nano được ứng dụng cho vợt yonex bắt đầu từ năm 2004 với các version khác nhau thuộc dòng Nanospeed. Cấu trúc Fullerene (*) đã cải thiện đáng kể độ chắc chắn của vật liệu đúc vợt và giúp cho VĐV có thể điều khiển vợt ở tốc độ cao hơn. Nhờ đó Nanospeed là dòng vợt tiêu biểu cho lối đánh nhanh nhẹn, linh hoạt và rất được ưa chuộng hiện nay. Với mục đích tạo ra bước đột phá nâng tầm cho Nanospeed, Yonex đã phát triển thành công vật liệu cacbon với cấu trúc X-fullerene và ứng dụng cho sản phẩm mới của mình – vợt NANORAY (NR): Sẵn sàng cho lối chơi tốc độ - Get ready for SPEED

(*) Fullerene là những phân tử cấu thành từ các nguyên tử cacbon, chúng có dạng rỗng như mặt cầu, ellipsoid, hay ống. Các fullerene hình cầu còn được gọi là quả bóng bucky (buckyballs), và hình trụ tròn rỗng được gọi là ống nanô cácbon hay ống bucky (buckytube). Fullerene có cấu trúc tương tự với than chì, là tổ hợp của lớp than chì độ dày một nguyên tử (còn gọi là graphene) liên kết với nhau tạo thành vòng lục giác; nhưng chúng cũng có thể tạo thành vòng ngũ giác hoặc thất giác.

[​IMG][​IMG]

Tên "thân mật":
    - NanoGay
    - Nano Radio Active Yonex

Những đặc điểm nổi bật của dòng vợt NR:
    - NR Đạt được sự tối ưu hóa hiệu năng vợt nhờ cấu tạo khung khí động kiểu mới (new Aeroframe) và độ đàn hồi cao. Thay vì có kích thước khung tương đồng từ phần đầu vợt đến phần nối với thân (điểm nối chữ T), kích thước khung mới có cấu tạo mỏng dần về phía đầu vợt. Phần đầu mỏng giúp giảm lực cản và tăng tốc độ cho vợt, trong khi đó phần phía dưới gần điểm nối T dày hơn để tạo lực đàn hồi tối đa, đồng thời tăng độ vững chắc cho mặt vợt. Độ dày mặt vợt ở các vị trí chữ T, 5h, 3h, 1h và đỉnh vợt tương ứng là 12,43; 12,6; 12,65; 11,8 và 11,55 mm (đối với vợt NR700FX) và 12,55; 12,95; 12,54; 11,8; 11,65 mm (đối với vợt NR700RP).
    - X-fullerene được gia cố làm cho độ cứng phần thân vợt tăng thêm 6% và lực đàn hồi thân vợt tăng thêm 4%. Sự thay đổi này giúp cải thiện đáng kể những cú đánh nhồi sâu về phía cuối sân đối phương.

Các sản phẩm dòng NR:
    Hiện nay dòng NR bao gồm cả vợt hi-end (NR700RP, NR700FX, NR500) sản xuất tại Nhật Bản và mid-end (NR80 và NR20) sản xuất tại Đài Loan. Tuy nhiên, công nghệ X-fullerene chỉ được ứng dụng trên các sản phẩm cấp cao của NR là 700RP và 700FX và 500.
    - NR700RP (Repulsion): Có phần thân ngắn, cán vợt dài. Ngoài phần thân vợt được sử dụng vật liệu cacbon cấu trúc X-Fullerene, trên khung vợt ở vị trí 3-5h và 7-9h Fullerene được gia cố giúp vợt đạt độ đàn hồi cao hơn. Vợt thuộc dạng cứng, tông màu da cam, có trọng lượng 3U (85-89g) và 4U (80-84g), kích thước cán vợt G3,4,5.
    - NR700FX (Flexible): Có phần thân dài và cán vợt ngắn. TOUGHLEX (nhựa dẻo) được gia cố phần 1-3h và 9-11h trên khung vợt làm tăng độ mềm dẻo. Vợt có độ cứng trung bình, tông màu da cam+ trắng, có trọng lượng 3U (85-89g) và 4U (80-84g), kích thước cán vợt G3,4,5.
    - NR500: Vợt có độ cứng trung bình, màu xanh dương và chỉ có trọng lượng 4U (80-84g).

Giá tham khảo: cả 3 version hi-end của NR đều có giá khoảng 160€ (5 triệu VNĐ)

Cuối tháng 9 này NR sẽ có mặt trên thị trường, BẠN CÓ HÀO HỨNG VỚI DÒNG VỢT MỚI NÀY?

Trích dẫn review của Tu_snake:

Chỉnh sửa cuối: 24/12/11
  5. klar

klar Trọng tài

Oái, không đợi để đặt luôn cho anh đôi giày à?
    Anh em ở sân sắp được test chú 700RP rồi. Mà sao không lấy thêm cây FX nữa cho thành "bộ đôi hoàn hảo" :D

6. alloutoflove

alloutoflove Thành viên Tích cực

Đánh xong nhớ cho anh em cảm giác nha anh
    Không biết cây này có khác với những cây trong dòng NS không

7. bossdevil

bossdevil Thành viên Chính thức

Các bác có vẻ thích em mới này nhỉ :)) tớ thì chỉ thích nss 9900, vt80. arc9FL thôi :))
    Giá con này ở bên Jp là tầm 17k yên

8. rockaruouaem

rockaruouaem Thành viên Chính thức

Tình hình là đã đăng ký thành công, sướng!
    Tình hình là sau 6 tháng gian khổ tập luyện với vợt cùi 3,5 xị em đã đạt trình độ của người chơi 1 năm; vì tập luyện gian khổ, thường xuyên phải lượm cầu bằng vợt trả cho đối thủ phát bóng nên vợt cùi của em thường xuyên phải đan lưới, rất muốn tậu 1 em xịn hơn; sau nhiều đêm lên mạng nghiên cứu em biết rằng, trình gà như em ko nên chơi vợt xịn; nhưng mà nghĩ lui nghĩ tới lại thấy ham, cuối cùng quyết định vét sạch tụi làm một cái Yonex, vì chưa bao giờ được sờ tới em nào wá 3,5 xị nên ko biết mua em nào cho phù hợp, và cuối cùng nhắm mắt đưa chân đón em ... NR700FX, vào đây http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?8076-Bạn-thích-nhất-dòng-vợt-nào-của-Yonex mới biết cha ai vol cho em nó cả, huhu!
    Đang háo hức chờ đón em nó từng ngày, bừa chừ chiều nào củng xách chai nước khoáng vừa tập cổ tay vừa loay hoay bật nắp, tăng công lực mong ngày được sát cánh bên em. Anh em nào đã thử em nó rồi thì cho ý kiến và chia sẽ kinh nghiệm xem nào... đợi đợi đợi :dance30::a11:

9. klar

klar Trọng tài

Ch­ưa ai vote vì em nó vừa ra đời và quá đắt nên chắc ít người biết bác ạ.

10. rockaruouaem

Con NS9900 giá đến 4.6Triệu, em nó giá có 3.8Triệu vẫn rẻ hơn đến 8xị mà.
    Em nhờ thằng cu em mua ở tiệm Hồng TP.HCM, đang nhờ người wen đem về quê giùm, ko giám gửi bưu điện vì sợ có sơ xuất đứt tay đứt chân em nó thì tiếc lắm. hi. Đang mong chờ từng ngày đc cầm em nó trên tay, háo hức wá:dance30:, hi vọng nội công không wá yếu để chinh phục em nó, hiện em củng chỉ hạng lông bong thôi. Hic!

11. splendid

splendid Thành viên Chính thức

Các bác cho hỏi chút, mình chủ yếu đánh đôi thỉnh thoảng mới đánh đơn, sức khỏe trung bình nhưng lại thích đánh tấn công. Mình đang ngắm 02 em: ArcSaber10 và NS9900. Nhờ các bác tư vấn giùm là em nào hợp với mình hơn nhỉ, sân mình không có ai đánh 02 loại này cả nên không mượn để thử được. Mong các bác giúp với!

12. klar

klar Trọng tài

Arc10 là vợt "all around" nên có lẽ sẽ phù hợp hơn với bạn.

13. rockaruouaem

Hôm nay là ngày đâu tiên được cầm em nó NS 700FX, cảm giác rất tuyệt, phẩy tay nhẹ mà câu bay nhanh, chính xác, đõ mất sức, tuy nhiên đập cầu thì mình chưa có cảm giác tốt chắc phải tập nhiều hơn nữa. Nói chung rất ưng ý. Hi

14. hoanganh1987vn

hoanganh1987vn Thành viên Tích cực

Ko thấy bác chủ giới thiệu dòng Nanospeed 9900 nhỉ? Em xem bên topic Poll bạn thích cây nào nhất thì 9900 đc vote nhiều nhất, mong bác review so sánh dòng Nanospeed với NanoRay ạ

15. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Chúc mừng bạn đã có 700 FX.

16. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

bác mua 700FX ở đâu thế ạ, giá thế nào??? em cũng đang máu đây :D

17. toiladuchau

toiladuchau Thành viên mới

Bác cho mình hỏi thăm là bác sử dụng vợt này đánh đơn hay đánh đôi, công hay thủ vậy? Mình thì đánh đôi và thiên về tấn công không biết có nên sử dụng em nó không???? Thanks

18. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

e nghĩ cây này đánh đôi-thủ, đánh đôi thiên công bác có thể chọn NR700RP hoặc NS9900 cả công thủ đều được

19. dhson91

dhson91 Thành viên Chính thức

sưu tầm dc cái này trên badmintoncentral, nó so sánh khá kỹ nanoray 700 với ns 9900, 9000, 7700:
    At first, I would have expected the same feeling as the NS7700, because visually, the frame looks the same. Luckily, except for the swing speed, we're talking about completely different rackets in terms of feeling, power and control. The NS7700 was designed to dampening all vibrations which makes the racket rather soft feeling. The NR700's felt both more solid, stiffer and has more impact feeling. I would categorize the feeling more of the 'modern rackets'. I also manage to get more power out of the NR700's compared to the NS7700. In all aspects, I would say the NR700's are better than the NS7700, except for dampening vibrations. The swing speed is as expected, the same.

A more interesting racket to compare with, is the NS9000S and NS9000X. My brother also took he's NS9000X with him, so we could compare this also. But the NS9000S and NS9000X is very close to each other compared to the other rackets. So using the NS9000S was enough. The swing speed was almost the same as the NR700's and the NS7700. Powerwise, I would call the NS9000S the winner over the NR700's. In terms of defense and control, I like the NR700's more. The stiffer shaft makes controlling the shuttle easier to return the shuttle but also at the net.

The NS9900 is in my opinion the best Nanospeed in terms of speed, power and control, so the final question was, are the NR700's better than the NS9900? The answer I would give is a fully NO. The speed of the NS9900 is still faster and it gave me more feedback. I could get more power easily out of the NS9900. The only thing I doubted was the control of the NR700FX. I've got the feeling that the returns and placement of the NR700FX was sharper than the NS9900. So to summarize what I've experienced:

Power: NS9900 > NS9000S/X > NR700RP = NR700FX > NS7700
    Control: NR700FX > NS9900 > NR700RP > NS9000S/X > NS7700
    Defense: NS9900 > NR700FX = NR700RP > NS9000S/X > NS7700
    Maneuverability: NS9900 > NR700FX = NR700RP = NS9000S/X = NS7700
    Feeling: NS9900 > NR700FX = NR700RP > NS9000S/X > NS7700

Please not that this is very personal and it's just to share my experience in how I would rate them.

The NR700RP and NR700FX did not feel very different. I had no problem playing with the NR700FX, but I had some problems with the NR700RP. My brother on the other hand liked the NR700RP over the NR700FX. Even a friend of mine testing the racket liked the NR700RP more without knowing the specs. The reason I expect is that I'm more a wrist type of player, and my brother and friend are kind of swing type players. And that's the main difference between these two rackets. I don't think powerwise there is not a clear winner between the RP and FX, but you have to choose the right racket for yourself. If you are a swing type of player, the NR700RP will be easier to use. If you like to play with your wrist, you will like the NR700FX over the NR700RP.

I would have expected some decent power from these two rackets, but they let me down on this expectation. This makes the rackets not suitable as offensive rackets, but the fast swing speed makes them fast rackets in defense and drives. The headlight balance makes them good in fast interceptions and maneuverability. The stiffness makes them good in control for smash returns and netplay. With some adaption to the timing, there should be more power in the rackets to extract, but I would not recommend this racket to a beginner or power players. Players with fast wrists, will get the most out of these rackets.

20. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Híc... bạn kiếm được thì dịch luôn đi bạn.

Đang tải...