[Thảo luận] Giầy vệ sinh như thế nào cho đúng cách

Thảo luận trong 'Trang phục thi đấu' bắt đầu bởi thangpt91, 18/7/13.

1. thangpt91

thangpt91 Quản trị cao cấp Thành viên BQT

Trước mình có sài đôi SHB 101 do tính cứ thấy bụi bẩn ngứa mặt nên lại đem đi giặt thường xuyên. Chắc biết phải do như vậy hay không hay là do mình mua phải hàng lởm mà sau 1 thời gian giày bị rạn nứt hết 2 bên phía gần mõm giày. Và sau đó là rách. Giờ mới chuyển sang dùng hàng của Kawasaki. Nay muốn hỏi AE có nhiều kinh nghiệm xem nên vệ sinh giày sau mỗi cuộc chơi như thế nào cho đúng cách. Kéo dài tuổi thọ.

Chỉnh sửa cuối: 18/7/13
    1 person likes this.
  2. laiquangtien

laiquangtien Thành viên Chính thức

mình thấy thường nó bị bụi nhìu ở chỗ giao nhau giữa viền đế và thân giày ko biết làm sao vệ sinh đây, anh em nào có cách xin chỉ giáo

3. thangpt91

Uh giây của mình cũng hay bị như vậy, sau mỗi trận giường như mồ hôi trút xuống ướt đẫm đôi tất luôn. Tất thì về giặt luôn còn giầy giờ phân vẫn quá...

4. vungochuy110

vungochuy110 Thành viên Xuất Sắc

giầy bận bác lên lấy khăn ẩm mà lâu thôi đừng giặt và trời mưa tốt nhất bác cất trong bao tới sân mới bỏ ra đi.nói chung ko cho giấy thấm nước bác đi giày thì vệ sinh bằng khăn ẩm là vẫn sạch

5. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Giày thể thao tuyệt đối không bao giờ được giặt. Giặt sẽ làm bong keo, hỏng da. Bác lấy 1 chút sữa tắm hoặc xà phòng tắm, pha loãng ra nước. Sau đó lau sạch bề mặt giày. để khô. Dùng si trắng đánh 1 lớp. Làm như thế giày vừa sạch và bóng đẹp. Giày cầu lông thì nên đi trong nhà thôi. Không nên đi lung tung làm giày nhanh hỏng. Cố gắng tất đi đánh về thì giặt luôn, để phơi 1 ngày thì lại khô rồi dùng. Không nên để tất bẩn làm giày bẩn bên trong khó xử lý. Đi về để nơi khô thoáng. Có thể lôi lót ra giặt, vệ sinh phơi nắng cũng đc. Nói chung, giày thường đi từ lúc mua đến lúc hỏng không phải giặt đâu. Chăm chỉ vệ sinh 1 tuần 1 lần giày cũng là 1 điều thú vị đấy.

1 person likes this.
  6. duydanghcm123

duydanghcm123 Thành viên Chính thức

có lần e để giày 1 chỗ lâu quá, kiến chui vào quá trời :((

7. gj0taylen

gj0taylen Thành viên Tích cực

Nếu vậy bác chỉ còn cách cho cả giày và kiến vào trong bếp châm 1 mỗi lửa thôi :D

8. cau long s

cau long s Thành viên Chính thức

làm thế này giày bền này.chuẩn như lê duẩn.

9. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

hôm trước em được 1 bà chị ở cửa hàng mách cách làm như sau:
    - lấy bàn chải đánh răng loại mềm
    - dùng nước rửa bát, bôi vào bàn chỉ đánh răng đó và trà nhẹ, như đánh si giầy da ý
    - trà được vùng nào thì dùng khăn mềm lau sạch chỗ đó đi,
    ... đem phơi nắng, tránh nắng gắt và phơi quá lâu
    -> em thấy làm cách này cũng hiệu quả, giầy sạch, không bị mất phom, mà giầy lại ko bị hôi :D

10. linhbanme2000

linhbanme2000 Thành viên Tích cực

Quá chuẩn rồi, sao có kinh nghiệm nay hay vậy ae

11. ichiru1511

Đây là cách có thể áp dụng cho tất cả các loại giày. Đặc biệt là giày thể thao. Nhưng em xin có 1 góp ý nhỏ là không nên sử dụng nước rửa bát. Nên dùng sữa tắm hoặc xà phòng tắm. Vì dùng chúng không hại da. Có nhiều loại giày sử dụng da cao cấp rất mềm mại. Dùng nước rửa bát nó cực hại da vì có chất tẩy mạnh. Vì vậy nên sử dụng các loại tẩy rửa không hại da tay để dùng cho giày là tốt nhất các bác ạ.

12. voltric70i

voltric70i Thành viên Tích cực

Em thì chưa kịp giặt thì giày đã hỏng rồi hiii, thủng hết mũi bên trái ^^ nên chẳng bao giờ nghĩ đến chuyện vệ sinh!

13. thangpt91

Hehe chắc do bắc không chịu vệ sinh nên giày nhanh hỏng là phải thôi. Cảm ơn AE đã chia sẻ nhé....

14. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Chuẩn ko cần chỉnh nữa :D

15. antikiller105

antikiller105 Thành viên Chính thức

Theo e thì dùng chai vệ sinh đồng hồ cao su cho sạch bên ngoài với chai xịt giầy cho đỡ mũi, lâu lâu quá dở thì mang ra tiệm hấp giầy da đồ vest cho sạch, tìm mấy chỗ đảm bảo bác ạ tại có nhiều chỗ nó nói hấp mà chỉ nát cả đội giầy bác ạ

16. Nguyen Hai

Nguyen Hai Thành viên Chính thức

Em bị ra nhiều mồ hôi. Cứ đánh xong một buổi là trong giầy lõng bõng nước như vừa lội nước về ấy. Không giặt mà còn ướt quá cả giặt. Thế nên là có muốn mua đôi giầy tốt tốt một tí cũng chả dám. Bác ichiru ơi, đôi Flex của bác đi còn tốt ko.

17. ichiru1511

Chà. Vậy bác bị ra mồ hôi bàn chân à. Cái này cần chú ý nhé. Có thể là biểu hiện của bệnh gì đó vì gan bàn chân tập trung tòan bộ huyệt đạo của cơ thể bác nhé. Nếu ra nhiều quá thì bác nên chọn giày thiết kế lưới cho thoáng. Dùng tất chuyên cho cầu lông chuyên dụng như Victor bây giờ rất phổ biến và tốt. Người ta mang 2 cái áo theo thì riêng bác mang 2 3 đôi tất theo ^^. Đôi Flex của em vẫn rất ngon. Em rất ưng ý với độ êm và lớp da bóng, rất sạch và không bị nhăn ở giữa thân giày, keo cũng rất tốt.

18. inetvnn

inetvnn Thành viên Tích cực

3 tháng nay e chưa biết vệ sinh giày là gì =)), vớ thì mua chục đôi, 2 ngày thay 1 đôi. Hehe. Đánh trong nhà nên cũng chẳng thấy dơ :)

19. Nguyen Hai

Nguyen Hai Thành viên Chính thức

Chân em bị ra mồ hôi. Nhưng làm ướt giầy như vậy chủ yếu là do mồ hôi từ người chảy xuống chân. Đánh cầu xong mà mọi người cứ trêu "vừa lội dưới ao lên ah". Em cũng kết đôi Flex như của bác. Nhưng ở chỗ em nó bán 1,4tr. Ở quê cho nên khổ thế đấy bác ah. Giầy với vợt đều bị đắt hơn mấy trăm k.

20. Bon7291

Bon7291 Thành viên Chính thức

Theo mình nghĩ giày thể thao nên cất vào túi đựng giày rồi ra sân đánh hẵng đi. Đanh xong lại cởi ra cho vào bao. Giày thể thao k nên đi lung tung ra đường hay đi du lịch vì sẽ làm ảnh hưởng đến đế giày và da của giày.

Sau 1 thời gian đánh, giày bẩn có thể lau bằng cồn, hoặc các chất tẩy an toàn, k nên dùng bột giặt hay nước rửa bát vì nó có chất tẩy mạnh dễ ăn mòn da của giày, tháo dây ra giặt, đem phơi nơi gần nắng, tránh đem phơi trực tiếp dưới nắng. Nếu bẩn quá, nửa năm có thể đem ra hiệu giặt là bảo giặt khô là được nhưng trừ những đôi có da thi k nên giặt khô.

1 điều nữa từ bản thân mình là khi chân đi vào tất nên rửa chân thật sạch rồi mới đi vào. Tránh trường hợp chân bẩn lúc đánh cầu mồ hôi ra, chất bẩn ngấm ra tất, ngấm ra giày và nhất là đế giày, bẩn giày và rất khó vệ sinh. Vừa bẩn tất vừa bẩn giày.

Sau khi đi đánh cầu về bác nào mồ hôi n thì đem giặt tất luôn, còn k như mình ít mồ hôi thì kẹp lên phơi cho thoáng, giày cũng để ngoài hiên chỗ bóng mát (tránh ánh nắng trực tiếp) cho thoáng, vợt cũng vậy đem ra ngoài hiên để mai đánh thì mag vào.

Các bác đi đánh về mồ hôi đầy giày rồi cán vợt mà cứ ngâm trong bao thì bao sẽ mốc, vợt và giày cũng nhanh hỏng.

Mình xin chia sẻ ít kinh nghiệm bản thân thế thôi ạ :D

Đang tải...