[Thảo luận] Giày tennis chơi cầu lông

Thảo luận trong 'Trang phục thi đấu' bắt đầu bởi nguyenthieutrong, 12/9/11.

1. nguyenthieutrong

nguyenthieutrong Thành viên Chính thức

Tình hình là vừa được tặng 1 em Nike Air Zoom Vapor VI Tour dành cho tennis. Mình thì chẳng đánh tennis bao giờ. Định mang đi đánh cầu lông nhưng phân vân không biết có phù hợp không. Google coi thử, nhiều người nói được, nhiều người nói không nên. Ra sân đánh thì cũng có nhiều người mang giày tennis đi đánh.

Các bác nhiều kinh nghiệm có thể cho mình lời khuyên được không ạ. Mang để tập luyện phù hợp không? Mình chỉ là dân amateur tập cho khỏe, giỏi lắm là tuần 3 buổi, mỗi buổi 1 tiếng thôi ạ. Đi thử thì thấy êm ái, cushion tốt, rất khoái.

P/S: Có nhiều người nói giày tennis nặng hơn, nhưng em này nhẹ lắm nha các bác. Đôi của em chỉ tầm 380-400 gram (số 43).

Chỉnh sửa cuối: 12/9/11
  2. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Theo em nghĩ thì không nên bác ạ. Vì giày nặng nhẹ không quan trọng mà quan trọng là giày tennis thiết kế cổ cao hơn giày cầu lông, cách di chuyển của cầu lông và tennis khác nhau nên với cổ cao như cổ giày tennis dễ dẫn đến chấn thương chân khi di chuyển bác ạ.

3. nguyenthieutrong

nguyenthieutrong Thành viên Chính thức

Nếu nói về cổ cao, mình có lướt web để tìm mua mấy đôi đánh cầu lông, thấy mấy đôi của Mizuno, Yonex cổ tương đương đôi Nike này. Thế nên mới thắc mắc chút.

Hình em Nike đây ạ

So sanh với em Yonex SHB 85EX

Chỉnh sửa cuối: 12/9/11
  4. namdatrong

namdatrong Thành viên Năng nổ

Giầy dùng đễ đánh tennis vì đánh sân ngoài trời ( sân cỏ, đất nện, xi măng,.. ), nên đế giầy được chế tạo có độ cứng và chống mài mòn cao khi đi trên mặt sân cứng, do đó sử dụng cho sân ngoài trời phù hợp hơn sân trong nhà (đế của giầy chuyên cầu lông mềm hơn).

Đệm giảm chấn của giầy tennis cũng được chế tạo phù hợp với bước di chuyển sát mặt đất, và giầy tennis nặng hơn giầy cầu lông nên không phù hợp khi nhảy đập cầu như môn cầu lông. Có thễ trọng tâm của bàn chân khi mang giầy tennis cao hơn khi mang giầy cầu lông.

Nói chung nhà nhà sản xuất đã nghiên cứu và đưa ra từng sản phẩm cho mỗi môn thể thao riêng biệt, do đó nên sử dụng giầy đúng công năng là tốt nhất.

P/s : Nike cũng có sản xuất loại giầy dành riêng cho cầu lông. Ngoài ra cũng có một số hãng thể thao như Mizuno, Asics,... sản xuất loại giầy sử dụng một số môn thể thao trong nhà (Indoor) được gọi là giầy đa năng.

Chỉnh sửa cuối: 1/11/11
  5. dotaninza

dotaninza Thành viên Tích cực

đôi Nike zoom này giá cũng chát đấy ( 1,7 đến 1,9 triệu ) , đôi này thì chắc chắn 400gr 1 chiếc rồi . Còn muốn biết đánh đc hay ko thì sao bạn ko thử chiến vài séc xem sao . :D .

6. chuhehd

chuhehd Thành viên Chính thức

theo mình bạn nên để giày đó đi chơi thôi vì giầy dùng cho cầu lông đế bằng phẳng ta lông thường ngắn không tròn ở góc giầy đế giầy cầu lông để bám dính chống lật cổ chân khi bạn nhẩy đập cầu còn giầy tennis thì hơi tròn ở đế giầy họ di chuyển có hơi khác với cầu lông diễn giải thì hơi nhiều túm lại giầy của môn nào thì chơi môn đó bạn ạ công năng sử dụng nó khác nhau nên nhà sản xuất họ cũng nâng cấp cho từng loại giầy phù hợp với môn thể thao đó tiêu chí nhẹ cũng chỉ là một yếu tố thôi bạn chỉ cần lật đế giầy tennis của bạn với đôi cầu lông bạn vẫn hay đi là thấy sự khác nhau của hai đôi giày rồi và chất liệu cũng khác nhau đấy bạn ạ thân

7. dha0603

dha0603 Thành viên Năng nổ

Viết 1 mạch từ đầu đến cuối ko có lấy 1 dấu chấm phẩy gì cả, bó tay. Thật sự mình rất ác cảm với những bài biết như thế này, đọc vô ko thể hiểu rõ người viết bài muốn nói gì nếu ko chịu khó ngồi phân tích từng câu từng chữ. Góp ý đôi lời là bạn nên sửa lại thói quen xấu này đi chứ ko sẽ khó làm được việc lớn trong cuộc sống

8. anhdungttdt

anhdungttdt Thành viên Năng nổ

- Theo mình thì mỗi một môn thể thao người ta thiết kế 1 loại giầy khác nhau ( đều có nhưng công dụng và ưu điểm của nó )
    - Đế giầy tennis cứng hơn đế của giầy cầu lông mà
    - Ra sân đánh thì cũng có nhiều người mang giày tennis đi đánh (Sr đi đất cũng đánh đc mà :happy69:)

9. tuannguyen

tuannguyen Thành viên Chính thức

giày của bác ngon thế nhỉ..di chuyển ổn mà bác oánh hợp chắc là cũng đc bác nhỉ

10. dragon012

dragon012 Thành viên Tích cực

Đúng là không nên tí nào. Rất dễ bị chấn thương ở chân vì gót giầy tennis và cầu lông thiết kế hoàn toàn khác nhau

11. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

- Chỉ tiêu này thì chiến luôn pác ơi, bỏ ko phí :D

12. nguyentp

nguyentp Thành viên Chính thức

ko nên dùng giầy tennis đánh cầu lông, vì có thể giày sẽ mau hư hơn, hoặc ko đúng chức năng thì sẽ di chuyển ko tốt hơn.
    Có 2 giải pháp cho bác :
    1 . Bán đôi giày này đi mua đôi giày khác
    2 . Mua thêm 1 đôi nữa để chơi cầu lông (đôi kia để đi chơi hoặc chơi tennis)
    PS : Giải pháp nào cũng tốn tiền , hix...hix...

13. imalreadythere

imalreadythere Thành viên Tích cực

Không nên, vì ở sân mình đã có bạn bị trẹo cả 2 chân (1 chân vào t7, 1 chân vào CN) vì đi giày tennis đánh cầu lông đấy, toàn bị lúc bật nhảy smash, kết cấu của giầy cầu lông khác hẳn với giày tennis, nếu đánh ở công viên hay sân gạch thì ko ảnh hưởng lắm nhưng sân trong nhà thì khác.

14. mizun0

mizun0 Thành viên Năng nổ

sân mình có bác đi Converse đánh cầu lông nữa :D may chưa bị sao, đa phần đi giầy thượng đình :p

15. vminhchung36

vminhchung36 Thành viên Chính thức

bác này nói chuẩn rồi nè bạn..

16. theduc

theduc Thành viên Chính thức

Do chưa đầu tư kịp nên mình đã đi giày tenis để đánh cầu lông và chỉ có may mắn mới không bị chấn thương.
    Mong các bro không nên dùng lẫn lộn như mình.

17. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Lại có bác thích phim "Tomb Rider" rồi. Thớt này từ tận năm 2011, giờ chắc bác chủ thớt ko cần tư vấn nữa rồi. Theo quan điểm của em sau khi google thần chưởng, thì giày form kiểu này dùng để chơi cầu lông được. Vì giày tennis nó phân ra làm 3 loại thì phải. Loại dùng đánh sân cỏ(đế có đinh :D ), loại dùng đánh sân đất nện( đế bằng chải đều từ đầu đến cuối, có nhiều gần chạy dọc giầy. Cả 2 cái này nhằm tăng cường ma sát với nền đất), loại dùng sân cho sân bê tông hoặc indoor( đế có 2 phần đầu và cuối cao hơn ở giữa, giống trong hình của chủ thớt. Và cũng giống giày cầu lông các bác đang đi). Kết luận loại này dùng được để đánh cầu lông và chơi các môn như bóng rổ, bóng chuyền.

Em thấy nhiều người hay mua nhầm cái giầy chuyên đánh sân đất nện, dùng nó rồi bị chấn thương rồi kết luận là không dùng được để chơi cầu lông, thế thì oan cho giày quá. Nó có tội gì đâu, do các bác chọn nhầm thôi :)

18. Cuong23

Cuong23 Thành viên Chính thức

Đánh thì cũng đc nhưng mà k nên bác ah

19. Cuong23

Mnhf cũng hay đi giày tennis đánh cầu 1 thời gian bị đau chân

20. Cuong23

Khuyên bác đừng đi kẻo ân hận muộn màng

Đang tải...