Giãn dây chằng lưng - xin tư vấn giúp !!!

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi thuongcon, 25/7/11.

1. thuongcon

thuongcon Thành viên Chính thức

Mình bị giãn dây chằng lưng & đã đi bó thuốc được 2 tuần, nhưng chỉ đỡ đau thôi chứ không vận động nhiều được với cái lưng. Có bác nào biết phương thuốc hoặc địa chỉ hay nào tại Hà Nội thì mách giúp mình với. Nghỉ đánh cầu lâu quá rồi, thèm trở lại sân quá :20:
    Xin cảm ơn & nhất định sẽ hậu tạ :D

2. Thần gió

Thần gió Thành viên Năng nổ

Chào bạn! Thường thì rất khó giãn dây chằng lưng vì dây chằng lưng được bao bọc bởi khối cơ lưng rất dầy và khỏe, theo mình nghĩ bạn chỉ bị căng giãn khối cơ vùng thắt lưng thôi mà chủ yếu do căng giãn khối cơ lưng to. Khối cơ lưng to rất khỏe chịu trách nhiệm 80% các động tác cúi gấp, xoán vặn vùng thắt lưng hông.

Với co thắt khối cơ lưng thì bạn không nên bó mà cần vận động nhẹ nhàng làm tăng biên độ và sự dẻo dai của chúng. Chỉ nên bó băng đai lưng khi chơi thể thao hay làm việc có sử dụng nhiều đến các động tác vùng thắt lưng hông.

Theo lời bạn kể cũng chưa rõ bạn đau từ khi nào? Nguyên nhân đau xuất phát từ đâu? Có thể do cột sống, đĩa đệm và phần mềm (cơ, cân, dây chằng).

Nếu đau xuất hiện sau chấn thương thể thao (do vận động quá sức) thì nhiều khả năng bạn bị căng giãn khối cơ vùng thắt lưng hông...

Nếu đúng như vậy thì liệu pháp điều trị cho bạn như sau:

1. Nghỉ chơi thể thao tối thiểu 2 tuần.

2. Sử dụng phương pháp vật lý trị liệu cho vùng thắt lưng: chườm nóng, massage nhẹ nhàng...

3. Dùng thuốc giảm đau, chống viêm toàn thân (Diclofenac 50mg, 10v, ngày uống 2v, s,c sau ăn no), tại chỗ (Salonpas gel 1 tube, bôi vùng thắt lưng ngày 2 lần s,c).

Chúc bạn mau khỏe và chóng trở lại với sân cầu!

3. thuongcon

Cảm ơn bạn Thần gió rất nhiều.
    Mình bị đau là do đánh cầu, có thể vì đánh quá sức rồi thấy đau nhưng chủ quan đánh cố nên về đến nhà thì đau cứng không gập, ngửa hoặc nghiêng lưng mất 2 ngày. Mình đã đi khám tại BV ĐH Y & chiếu chụp, nhưng bác sỹ không phát hiện ra tổn thương gì và chỉ cho mình thuốc giảm đau đồng thời khuyên mình đi bơi. Mình đã thực hiện như vậy nhưng vẫn không hết đau, vì thế, mình đã đi bó thuốc ông lang Cường (ở đường Láng) và ông kết luận là giãn dây chằng lưng. Tuy nhiên, đã bó thuốc được 2 tuần rồi mà vẫn không thấy đỡ, chỉ giảm đau nhói thôi chứ vẫn không vận động mạnh hơn được, đồng thời, đi lại vẫn phải rón rén. Sáng nay, mình được một anh bạn mách đi bấm huyệt tại Đường Kim Liên mới thì họ nói rằng mình bị co cơ vùng thắt lưng và làm cho dây thần kinh cột sống co cứng.
    Đó là toàn bộ câu chuyện về cái lưng của mình. Có thêm thông tin chi tiết rồi, xin bạn tư vấn thêm giúp nhé.
    Thanks again.

4. nhatdaochem

nhatdaochem Thành viên Chính thức

Ơ mình vừa bị giống bro hôm kia đanh đánh tự nhiên nhói phát ở thắt lưng gần hông, thế là ko chơi được nữa phải bỏ giở ván cầu. Về nhà nằm thì đau kinh khủng nhất là lúc xoay người và bò zậy đi tè hix hix. Bảo vợ mua cho gói SALONSIP dán vô thấy đỡ 1 tí, đến chiều thì thèm đánh quá mới chịu đau bò zậy ra sân xem thế nào. Xem mãi chán nên vào chơi 1 ván (kiểu lấy độc trị độc xem thế nào^^) ặc ặc mới đầu phải có người nhặt cầu hộ vì không cúi xuống được. Được tầm 2 xéc thì tự nhiên vận động tương đối bình thường. Bây giờ cứ không đi đánh cầu là nó lại đau@@

5. thuongcon

Mình cũng mong đựoc như Bro. nhưng mà chẳng được. Đã mò ra sân tí toáy rồi nhưng càng đau hơn & khó vận động hơn. Khi đi bó thuốc thì mình được thầy lang khuyên không nên dùng các loại Gel nóng để chườm vì như vậy sẽ làm cho dây chằng giãn thêm. Mình lấy đá chườm cũng không ăn thua.

6. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Bác thuongcon, em thương bác quá mà em lại không biết tý gì về y học, cũng chưa trải qua chấn thương như thế này nên không tư vấn giúp bác được. Cầu mong bác sớm bình phục để trở lại với niềm đam mê của mình :7:

7. thuongcon

Cảm ơn bác Phẳng thật nhiều. Đúng là trong gian khó lộ chân tình. Lời tư vấn cũng như động viên của các bác thật là quý giá đối với một thương binh đang mong đợi ngày trở lại chiến trường như em. Em cũng không ngờ cái lưng của mình lại nghiêm trọng đến vậy. Ngày mai em sẽ tiếp tục đi bấm huyệt rồi châm cứu. Hy vọng sẽ có kết quả khả quan. Một lần nữa xin cảm ơn các bác thật nhiều & mong sớm có được cơ hội giao lưu với nhau.
    P/S: Bọn em đánh ở sân ĐH Thủy Lợi từ 17h30 - 19h30 thứ Ba, Năm; từ 15h00 - 18h00 thứ Bảy hàng tuần. Mời các bác qua giao lưu nhé. Thời gian này em bị đau không đánh cầu được nhưng vẫn tới sân cùng mọi người đều.

8. nhatdaochem

nhatdaochem Thành viên Chính thức

Tình hình sao rồi bác, hix em thì bình phục hoàn toàn rồi. Có lẽ em chỉ bị nhẹ

9. thuongcon

Cảm ơn bác. Mấy hôm rồi em bận việc & không vào Forum nên hồi đáp bác hơi muộn. Em vẫn phải đi bấm huyệt hàng ngày kết hợp với uống thuốc tây. Đã thấy đỡ đau hơn nhưng vẫn chưa ngửa người cũng như cúi gập hay vặn trái & vặn phải được bác ạ. Ngày trở lại sân cầu của em chắc là còn xa :(
    Hy vọng chỗ bấm huyệt này công hiệu thì em vừa được khỏi bệnh & vừa được giới thiệu một địa chỉ hữu ích cho anh chị em nào gặp rủi ro như em.

10. sport_girl_Huệ_TC

sport_girl_Huệ_TC Thành viên Năng nổ

tốt nhất cứ nghỉ ngơi bác ạ.như e dãn dây chằng đầu gối,nghỉ đánh cầu cũng đc 5thang rồi.đừng ham đánh vội,còn dài mà bác,chúc bác mau khỏe nha

11. thuongcon

Cảm ơn em đã chia sẻ. Nhưng quả đáng tội là thèm đánh cầu lắm. Anh toàn phải tới sân ngồi xem thôi. Anh đi bấm huyệt cũng thấy đỡ nên hy vọng là sẽ đánh cầu trở lại được trong vòng 2 tháng nữa. Đầu gối của em bị giãn dây chằng mà phải nghỉ tới 5 tháng cơ à? Em đã thử đi bó thuốc chưa? Ở đường Láng (đối diện với cây xăng gần ngõ rẽ vào làng Cót có ông lang Cường bó thuốc dây chằng rất tốt. Em thử qua đó bó xem sao. Điện thoại của nhà ông ấy là : 04.37750974. Chúc em chóng lành nhé.

12. MinhPhuongSport

MinhPhuongSport Kinh doanh chuyên nghiệp

Ngày trước mình cũng bị đến nỗi ngồi và đi rất đau, thi thoảng ngồi điều hòa ra ngoài lại bị tái phát... Bạn nên nhớ trước khi đánh nên khởi động kỹ, khi về đi ngủ nên xoa ít gel lạnh vào là khả năng bị lại gần như ko có... Đợt mình bị mình đi chữa tại nhà ông Lang cường ở gần ĐH Ngoại Thương HN mình đắp thuốc khoảng 3 lần thì khỏi! Chúc bạn mau khỏi bệnh.

13. chuhehd

chuhehd Thành viên Chính thức

theo em bác nghỉ chơi cầu lông khoảng 1 tháng nhé vì dãn dây chằng lưng là khối cơ chủ yếu của lưng rùi còn gì em cũng bị như bác nhưng em nhẹ hơn em nghỉ tầm 2 tuần không chơi và tự xoa bóp lấy là khỏi bác thử ra đường thái thịnh họ xoa bóp bấm huyệt xem chúc bác chóng khỏi.nói như thế này bác rễ hình dung như cái chun bác kéo mạnh tay các khối liên kết tách ra khỏi khi bác nhả tay ra thì nó không về như cũ nữa cho nó thời gian thì mới về được như cũ

14. halongcaulong

halongcaulong Thành viên Chính thức

Bạn thử mua thuốc xoa bóp "Cốt linh diệu" là nam dược đấy (35.000đ/lọ xịt 50ml) nghe nói là bài thuốc của võ đường nên hiệu nghiệm lắm mình đánh cầu đau cơ, đau tay xoa bóp bằng thuốc này là khỏi liền.

15. HienVien

HienVien Thành viên Tích cực

Bài này cách đây tận 1 năm rồi móc lên làm gì vậy...Giờ này chắc bác chủ topic chẳng bay nhảy như chim rồi ấy chứ...:18:

16. namdatrong

namdatrong Thành viên Năng nổ

Chắc là bác đánh quá sức bị viêm cơ thôi, nên uống thuốc chống viêm (theo chỉ định của bác sỹ) và nghỉ ngơi, chỉ đánh trở lại khi không còn đau. Lưu ý trong lúc đánh nếu có biểu hiện đau vùng cơ vai, cơ liên sườn,... thì nên ngưng đánh ngay lập tức, đừng cố gắng sẽ dễ bị chấn thương.

Đang tải...