[Thảo luận] Giải quyết tình huống cầu cao

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi 01648732303, 17/5/13.

1. 01648732303

01648732303 Thành viên Chính thức

Hôm nay là lần thứ 2 e lập topic để xin chỉ giáo của mọi người. Mong mọi người bỏ qua cho e nếu e có chẳng may hỏi nhiều quá.
    Em mới đánh được 1 tháng. Khi thằng bạn em phát cầu trong đánh đơn, nó toàn phát cầu thuận tay cao tít đến tận cuối sân. Em loay hoay mãi mà chưa tìm được giải pháp để chống lại các quả phát cao của nó. :(
    Đây là 1 số phương pháp e đã thực hiện khi bị nó phát cầu cao :
    + Phông cầu lại cho nó ( chiếm 80% an toàn), nhưng rồi cũng bị nó vụt, nó bỏ nhỏ cho cong đuôi vì bộ pháp e còn kém quá.
    + Bỏ nhỏ lại nó ( cái này e thấy 50/50 ) , vì e bỏ nhỏ kém, cầu toàn không qua lưới.
    + Nhảy đập ( 30%) tức là e đập rất kém, đập 10 quả thì chỉ sang sân bên kia đc 3 quả thui, mà có sang chắc là cũng nhẹ hều T.T
    Đấy là các cách xử lí của e. Các bác thấy e lên tập tiếp theo hướng xử lí nào để có hiệu quả trong việc chống lại các quả phát cầu cao thuận tay của nó. T.T

2. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

muốn nhanh thì phải từ từ. Theo mình thì đầu tiên bạn nên tập phông cầu cao sâu (làm sao để cầu rơi ở vị trí giữa 2 vạch cuối sân là chuẩn) sau đó thì cải thiện dần bộ pháp. chắc chắn sau khoảng 2-3 tháng thì bộ pháp sẽ nhanh hơn tương đối nhiều đấy :)
    Chúc bạn sớm khắc chế đc tất cả các thể loại giao cầu :)

3. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Thế thì phải tiếp tục tập bộ pháp, tập phông, tập cắt cầu nhiều thêm thêm nữa thôi.

4. bibulux

bibulux Thành viên Chính thức

mình nghĩ bạn cố gắng ấn cầu sang tay ve của bạn bạn , sau đó sẽ dễ kiểm soát hơn đó

5. xuanphu2211

xuanphu2211 Thành viên Tích cực

Có lẽ bạn phông chưa sâu, phông mà sâu thì cho bạn kia đập thoải mái mình vẫn đỡ được ^^
    Theo mình thì trước mắt nên chọn giải pháp an toàn 80%, đánh sân trong nhà thì cứ đủn thật mạnh vào góc ve của bạn kia, đảm bảo nó cũng cóng ^^ Kinh nghiệm là đánh đơn càng nhiều thể lực tăng càng nhanh (tất nhiên về phải kèm ăn uống tẩm bổ nữa) và khả năng kiểm soát cầu càng tốt vì mình chủ động hoàn toàn không như trong đánh đôi ^^
    Trong đánh đơn thì 2 thằng trình độ ngang nhau ( 1 chú nhỉnh hơn 1 chút cũng đc) thằng nào khoẻ hơn thằng đấy thắng ^^

6. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

thế này là bác yếu mọi thứ rồi còn gì nữa.thôi chịu khó tập phông cầu và đập chéo sân đi bác ạ.chứ như bác nói ; phông lại kém,đập lại cũng kém mà bỏ nhỏ lại càng kém thì làm sao đánh được chứ.thôi cố gắng tập cho khỏe sau thời gian sẽ lên tay nhanh thôi.ngày xưa e đánh cũng yếu nhưng được cái ham mê chịu tập đến h cũng không đến nỗi nào đâu ạ.mà lối đánh hiện nay toàn là cầu ép và đập thôi chứ mà phông lại là bị đập ngay ấy chứ...

7. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Nên tập luyện kỹ thuật cơ bản khá 1 chút thì hãy nghĩ đến chiến thuật và đánh đối kháng. Dục tốc bất đạt!

8. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

cái vấn đề quan trọng nhất ở đây là footwork ^^ bạn càng nhanh, di chuyển càng chuẩn thì tỷ lệ bị ăn hành những quả bỏ nhỏ hay cầu cao sâu ko kịp về vị trí càng thấp

9. izallazi

izallazi Thành viên Chính thức

Nếu mà đối thủ phông cầu cao sâu thì mình cũng chỉ có mỗi lựa chọn: hoặc phông lại, hoặc bỏ nhỏ, hoặc đập. Tất nhiên là trong mỗi loại lại phụ thuộc vị trí đối thủ, chỗ yếu mạnh, nhanh chậm của người ta mà đánh vào chỗ thích hợp. Nhưng mà cái đấy bạn thử hết rồi. Không được thì cũng đành phải tập thêm thôi. Chứ người giỏi hơn cũng chỉ có làm thế thôi, có điều là làm tốt hơn. :D Còn ai có chiêu nào ngoài 3 cách trên thì vào chỉ cho chủ topic đi, mình cũng học ké luôn.

10. daidaikvn

daidaikvn Thành viên Tích cực

Đã có kỹ thuật rùi thì đánh kiểu gì cũng ok còn chưa có thì đi học thầy.(không thầy đố mày làm lên mà)........

11. dkcaulong

dkcaulong Thành viên Tích cực

Tập bộ pháp thôi, bác không di chuyển được thì đánh kiểu gì cũng không ổn đâu!

12. makemoney94

makemoney94 Thành viên Năng nổ

Giải pháp cho bác là ko nên đứng đỡ cầu phát quá cao( người mới nên đứng giữa sân ấy). ngoài đập và phông bác có thể bỏ nhỏ nữa mà :D

13. bluelion

nói chung là muốn lên tay nhanh cứ phải luyện đánh đơn :)

14. xuanphu2211

Chuẩn men, cứ có thể lực tốt, kỹ thuật tính sau. Chạy chả nổi thì kỹ thuật cũng ko ăn thua với thằng khoẻ ^^

15. bluelion

từ hôm sau ae mình đi sớm + về muộn làm vài sec đơn cho khỏe nhé, các bác toàn ra muộn thôi

16. xuanphu2211

Ukie, sec đơn đánh muộn thì hay hơn, đến sớm ko có đèn, cộng với bị mặt trời chiếu chói lắm, với cả nóng nên nhanh mệt hơn tầm 7h.

17. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Vấn đề của bác chủ thớt là quá nhiều vấn đề cần cải thiện. Bác lên đi học 1 lớp học cơ bản. Bác học khoảng 3 tháng. Chứ cứ đánh không bài bản, thì 3 năm cũng không bằng học 3 tháng. Mà thời gian đánh 1 năm còn tốn tiền hơn đi học 3 tháng, chưa nói gì đến 3 năm.

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bác chỉ người ta như thế này thì phản khoa học quá, vấn đề bác chủ thớt đã nêu rõ là chỉ mới chơi 1 tháng và gần như yếu tất cả các quả, đáng lẽ phải khuyên bác chủ thớt đi học bài bản hoặc tập bài bản thì bác lại khuyên người ta cứ xõa đơn nhiều cho thể lực lên kĩ thuật tính sau? Không có kĩ thuật tốt thì tập đơn kiểu j đc hả bác?, có phải cứ chạy bừa là đánh sẽ lên tay đâu. Tốt nhất là tập chuẩn theo giáo án từ 3-6 tháng tùy năng khiếu và thời gian sau đó hẵng nghĩ đến chuyện vào sân và thi đấu đối kháng.

19. xuanphu2211

Không rõ bạn ấy ở đâu và nhiêu tuổi, nếu trẻ, có đk, mới chơi thì mình cũng khuyến khích bạn ấy học có bài bản, có thầy dạy thì bao giờ chả chuẩn. Còn như bạn ấy nói thì mình nghĩ là phong trào, và cũng máu sát phạt (thường thì người mới chơi rất ít người kiên nhẫn lặp đi lặp lại 1 vài động tác mà thik chiến luôn) nên phải có thể lực, và muốn có thì chỉ có xoã dần dần sẽ lên ^^
    Nhiều chỗ (trừ HN và 1 vài thành phố, thị xã) có phải muốn có thầy là thuê được đâu, còn do đk kinh tế, đk sân bãi nữa chứ bạn Tu_snake.

20. bluelion

nói chung là cũng có máu me đến mấy cũng cần chú ý động tác và kỹ thuật - từ cách cầm vợt trở đi, chẳng quan trọng già trẻ điều kiện gì cả - như nhau tất, ko theo đc thầy thì xem clip trên mạng hoặc học hỏi dần dần những người xung quanh cũng đc. tránh tình trạng hăng máu lên dễ bị chấn thương bác ah. Trên DĐ có bác đập cầu bị chấn thương giờ bị phế tay phải rồi đấy - ko coi thường đc đâu :)
    [MENTION=315]Tu_Snake[/MENTION] nó phản hồi ý kiến của bác thế là đúng đấy :)

Đang tải...