[Trao Giải] Giải pháp nào để hạn chế trầy, tróc sơn vành đầu vợt.

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi bbtuan, 24/3/12.

1. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Tình hình là mình thấy đánh sân ximăng hay bị trầy, tróc sơn vành vợt nếu sau một thời gian ngắn không giữ thì sẽ tróc hết và ló cốt trông vợt rất xấu và cảm thấy xót xa cho cây kiếm của mình, nghĩ mãi chẳng biết cách nào hay cả quanh vẫn trong nhà thấy có cuộn băng dính dây điện này là mềm dẻo nhất và khổ băng dính cũng vừa khít với vành vợt, duy chỉ có cái màu (đen) chưa thấy được hay cho lắm nên cũng táy máy cắt dán bao phủ vành vợt để hạn chế bớt vấn đề trên. Không biết ACE nào có có cao kiến gì hay hơn góp ý cho. Xin cám ơn nhiều.
    *Đã nghĩ đến cuộn băng dính màu trong suốt khi dán sẽ không bị che mất màu sơn phối của vợt, nhưng nhận thấy không đủ độ mềm dẻo như cuộn băng dính màu đen này.

2. khanhmtak45

khanhmtak45 Thành viên Tích cực

Đây cũng là vấn đề của nhiều người nè! Trước kia mình cũng bịt đầu vợt như chủ topic nhưng thấy như thế làm mất đi giá trị cây vợt vì che hết màu sơn nên tháo ra luôn. Mình đánh nên hạn chế đập vợt xuống đất, cầu dưới đất thì chịu khó cúi xuống nhặt! :86: Nhưng mình nghĩ khi đạt đến trình độ cao thủ rồi đánh mỗi lần chạm đất thì mất tí sơn thôi không lát mất miếng to đâu!

Tốt nhất là đánh sân gỗ hoặc trải thảm! như thế vợt sẽ không bị gì hết mà người cũng thế!

3. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

giải pháp là đánh sân thảm ạ. Nếu không có sân thảm thì cách duy nhất là không đánh sẽ không tróc vì khó có ai đánh sân xi măng lại không tróc vợt lắm

4. leechongweifc96

leechongweifc96 Thành viên Chính thức

Vợt nào mà ko tróc sơn, dán băng keo kiểu đó vừa làm mất tình năng của vợt mà lại quê mùa nữa, mình nghĩ bác hơi điệu đó:cartoon_shark::cartoon_shark::cartoon_shark:

5. huymdqb

huymdqb Thành viên Tích cực

Như cây VT 5 vốn đã nặng đầu mà bác dán thêm như vậy liệu có nặng hơn không bác. Nhưng cách này hiện tại vẫn là tối ưu nhất cho sân Xi măng. Em ở tỉnh lẽ, đa phần( #98%) là sân xi măng, toàn đi đánh sân thuê của người ta, chủ yếu là các nhà thi đấu của các trường, nên có gì chơi đó chứ đâu được đòi hỏi thãm, hay gỗ. Đành phải thích nghi vì niềm đam mê thôi :70:

6. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Tưởng cái gì, em nói thật với bác là làm thế này nhưng nếu đánh sân xi măng cũng chẳng ăn thua đâu, em làm thế này chán rồi, từ cái hồi học lớp 10 (bây giờ là sinh viên năm 3), mà vợt vẫn tróc thôi. Tốt nhất là bác đánh sân thảm, còn không thì bác đừng đánh nữa hoặc là đánh ko cần nhiệt tình quá, chứ đánh sân xi măng thì làm sao mà tránh được

7. luctuyetki

luctuyetki Thành viên Chính thức

để tự nhiên đi bạn ah,dán vào tính năng cây vợt bị giảm xuống đấy mình từng làm rùi

8. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Em cũng làm giống bác từ lâu rồi nhưng không hiệu quả lắm đâu,nếu va quệt nhẹ thì đỡ 9 mà quệt nhẹ thì không có băng dính đen cũng không tróc sơn đâu bác)còn va quệt nặng thì băng dính chẳng có chút tác dụng nào hết bác ạ và vợt vẫn tróc sơn như thường.
    Về giải pháp thì như sau.
    1.Em đã thấy có người ở sân em ( sân bê tông) dùng cái sợi dây đồng nhỏ như sợi tóc và cuốn tròn theo khung vợt ( chỉ cuốn khoảng 7-10 cm chỗ đỉnh vợt chia đều ra 2 bên )khi nào đứt lưới thì tháo ra rồi lại cuốn lại.
    2.mua vợt củi củi 9 rẻ tiền để chuyên đánh sân bê tông cho đỡ sót ( em mua VT7 để đánh sân bê tông nhưng mua về đánh không quen nên được sec đầu thôi,sec 2 máu lên lại lôi VT80LTD,ARC10 ra luôn,thế mới chán).
    3.kêu clb đầu tư thảm vì đó là lợi ích chung và lâu dài.

9. ToanPhuc

ToanPhuc Thành viên Tích cực

Có 1 hạn chế khi dán mấy cái này là làm ảnh hưởng đến đồ đàn hồi của khung,có khi làm mất tính ổn định của cây vợt nữa.

10. tungbind93

tungbind93 Thành viên Tích cực

cách này em áp dụng từ 10 năm trc rồi bác ạ :)) may quá,dạo này đánh sân thảm nên đỡ phải làm thế này :x

11. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Trước em cũng làm như bác chủ, nhưng giờ nghỉ làm rồi (dù mới bị chuyển về đánh sân xi măng :(( )
    Lí do rất đơn giản, đánh một thời gian tự động mình sẽ ngày càng ít bị quệt đầu vợt xuống sân (tay chân thì nhiều gấp mấy lần vợt). Xui lắm, hiếm lắm mới bị. Trong khi đó lưới cứ đều đều 1 tháng 1 sợi, em tin chắc rằng cái đầu vợt em tróc chừng 5-6 chổ (do quệt xuống nền) là cũng tới lúc cây vợt đi rồi :))
    Còn nếu phải dán như thế thì vấn đề lớn nhất là đầu vợt nặng hơn, vấn đề phụ là sẽ làm xấu vợt, đặc biệt với các cây vợt màu nổi, vợt hồng hồng trắng trắng cho nữ...
    Kể từ khi đánh sân xi măng trở lại (2 tháng nay) em bị quệt xuống nền 2-3 lần gì đó :D

12. chuhehd

chuhehd Thành viên Chính thức

em thấy bác dán bằng cái đó không được.vì keo dán có hoá chất nó sẽ ăn mòn dây của bác.với lại tăng độ nặng của cây vợt.còn về va chạm sân cầu thì do bác di chuyển chưa hợp lý, tay cầm vợt của bác chưa mở hết (hay còn gọi là mở nách). cách khắc phục bác di chuyển đúng kỹ thuật .tay cầm vợt bác sải rộng hết tầm cộng với bước chân.thì có tầm với cầu bác căn lại khoảng cánh mặt sân khi đánh cầu là ok không nên để cầu sát mặt sân rồi mới đánh theo kiểu quét nhà thì chạm mặt sân là cầm chắc rồi.

13. longley

longley Thành viên Chính thức

Chuyển sang đánh sân thảm là tốt nhất.
    Đánh sân xi măng bị trầy vợt là chuyện nhỏ, dễ chấn thương và khớp gối lâu ngày bị tổn hại mới nguy hiểm.

14. hoanganh1987vn

hoanganh1987vn Thành viên Tích cực

bác mua vợt đẹp về đánh rồi lại dán băng đen vào mất thẩm mĩ quá, em nó là chiến binh ra trận thì trầy trật tý cho khỏe bác ạ :D

15. duongbeo12a1

duongbeo12a1 Thành viên Chính thức

làm thế này không khá hơn đâu bác à

16. thanhromano

thanhromano Thành viên Chính thức

Bác này nói chuẩn quá .bây giờ ai dùng băng dính nữa bác ơi .