[Thảo luận] Giải pháp khắc phục những đôi giày form còn tốt nhưng đã bị xịt gót và lót

Thảo luận trong 'Trang phục thi đấu' bắt đầu bởi Tu_Snake, 9/10/12.

1. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Có lẽ vấn đề giày thi đấu trong cầu lông đã ngày càng đc nhiều anh em quan tâm, bởi vì đôi giày ngoài tính thời trang còn có tác dụng bảo vệ đôi chân rất lớn nhưng không phải ai cũng có nhiều tiền để hơi tí là thay đôi giày mới, nhất là các bạn SV, trong khi những đôi giày đi tốt hiện nay đều có giá trên 1 triệu đồng/ Và có 1 thực tế là rất nhiều đôi giày đế còn chưa mòn, form còn tốt chưa bung keo hay j cả nhưng phần gót giày bị xịt lõm xuống và cái lót giày cũng xịt dẹt cả ra. Mình cũng khá quan tâm vấn đề này và cũng thử thay lót giày Kumpoo vào nhưng cũng chỉ đc dăm bữa là xịt dẹt như trc. Nghiên cứu thêm trên mạng mình biết có những đôi lót giày xịn dùng ko bị xịt nhưng giá ko mềm chút nào, 700-800k/ 1 đôi lót và có thể hơn 1 triệu, tức là ngang giá 1 đôi giày rồi/ Lơ ngơ 1 thời gian mình đã tìm ra 2 phương pháp khá hiệu quả và đã test, nay muốn chia sẻ với anh em còn khó khăn giống mình:
    * Cách 1:
    - Hẳn bạn nào cũng biết miếng xốp lót sàn nhà mùa đông, gồm nhiều miếng ghép với nhau ấy. Bạn hãy lấy 1 miếng ra cắt theo hình tròn hay vuông j cũng đc miễn là khớp với gót giày của bạn, nhét nó dưới lớp lót giày, có thể dùng băng dính 2 mặt để cố định >> OK. Nhiều bạn sẽ hỏi nó cao lên dễ lật thì sao? nhưng ko cao lên đâu vì gót giày của mình đã lõm, đặt miếng xốp vào thì nó sẽ chỉ cao bằng ban đầu hoặc hơn 1 tí xíu ko đáng kể. Mình đang dùng cách này quá ok và ko đau chân như lúc chưa làm :D
    - Tuy nhiên nhược điểm là mau xịt và fai thay liên tục, cứ 2-3 buổi thay 1 phát :D
    - Hình minh họa miếng xốp:
    * Cách 2:
    - Cách này hơi liên quan đến chị em phụ nữ tí vì khi đi giày cao gót chị em bị đau chân và hay dùng lót silicon, mình tận dụng luôn miếng đó đặt dưới lót giày. Đi rất êm ko hề đau chân và nên chọn loại lót silicon mỏng để nó ko bị cao gót giày của mình lên + với giày đã bị lõm nên khi cho miếng silicon vào là vừa với chiều cao ban đầu, đi rất êm, đánh đơn nhòe ko đau chân :)) Bề mặt của lót này còn có băng dính 2 mặt có thể dễ dàng cố định vào gót giày cầu lông.
    - Ưu điểm là bền và êm, giá cũng rẻ: chỉ 15-20k/ đôi :D
    - Hình minh họa:
    * Chúc anh em đi giày tiết kiệm và đc êm chân thoải mái, còn bác nào có điều kiện thì cứ xịt là mua luôn đôi mới ạ :D

Chỉnh sửa cuối: 9/10/12
    3 people like this.
  2. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Quá hay, thanks bác rất nhiều. Bác quả là gần chị em và có nhiều kinh nghiệm đới

3. Tu_Snake

Cái này là tình cờ 1 lần đưa bạn gái đi mua giày cao gót em mới biết bác ạ, trước em vẫn dùng cách lót xốp, giờ dùng cả lót silicon ổn lắm ạ :D đôi giày trc khi lót vào em đánh đơn hay đau chân giờ đỡ hẳn :D

4. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

... khổ, cái lót silicon này mua ở đâu chèn!!

5. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Mua miếng silicon ở đâu ta! :D
    Tớ mang giày dỏm cũng bị hoài! :))

6. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Thế chắc bác chuẩn bị có phát minh mới cho giày cao gót rồi hehe. Em đùa thôi, đây quả là kinh nghiệm tốt chia sẻ cho anh em. thanks bác nhé

7. Tu_Snake

Cái lót silicon này em thấy nhan nhản ở các shop trên mạng mà, google 1 cái có mà ra chục shop :)) với cả những chỗ bán giày cao gót thường có cái này tặng kèm cho khách như khi đi mua vợt có quấn cán đó :D nên cũng khá dễ kiếm :D

Chỉnh sửa cuối: 9/10/12
  8. vaidaivn

vaidaivn Thành viên Chính thức

quái nhỉ trước em đủ 30 bài để post bên box mua bán xong lại bị del...................giấy asia ghẻ có xài cài này không bác tú :))

9. Tu_Snake

Có 1 bác vừa nhắn tin bảo em thế còn phần mũi :D thực ra phần mũi nếu ai thuận chân phải sẽ bị bẹp ở mũi chân trái chỗ vị trí ngón cái và ngược lại đối với người thuận chân trái. Vì là nó cũng bị xịt dẹt cả ra nên có thể áp dụng cách 1 ở trên vì dễ dàng linh động cắt thay đổi hình dạng, cách 2 thì miếng silicon hơi to, cắt hơi mệt :D các bác cắt miếng xốp xong thì cho ít băng dính 2 mặt ở dưới và trám thẳng chỗ bị lõm, nó có thể hơi gồ chút nhưng khi dẫm chân vào thì mọi thứ lại ok hoặc tận dụng cái lót giày cũ của bản thân và cũng lót như vậy :D

10. Tu_Snake

Giày nào chả xài đc hả bác, nó khác nhau về chất nhưng hình dạng vẫn là giày thôi mà =))

11. vaidaivn

chính vì thế em mới hỏi mà :hug:

12. anktam568

anktam568 Thành viên Tích cực

đôi giày của mình lớp đệm khí mình bóc ra cũng là 1 cái lót silicon :D

13. vaidaivn

bác nào cho em xin ít tư vấn là em xài giầy asia thì hay bị hỏng ở mép mũi bên phải của giầy chân trái thì nên chơi giầy nào cho bền(tầm 500-600k) nhé

14. nguyennhanbinh

nguyennhanbinh Thành viên Chính thức

Cứ Asia mà chiến bác ah, hỏng mua đôi mới 600k cũng đi đc cả năm

15. khotimtentot

khotimtentot Thành viên Tích cực

các bác đánh cầu tới mức xịt đế lun thì khiếp thật. đôi kawa của em mang 3 năm , đánh cầu + bóng bàn + chạy bộ gì cũng nó , mà chưa gì cả. em mới thay cái lót kumpoo , giờ đi êm ngang ngửa yonex ( ko biết tại nó cũ nên cái đế mềm ra đi êm hay sao ấy :D ). để bao giờ đôi 85EX của em mà xịt em sẽ nghe lời bác làm một cặp lót silicon :))

16. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

- Thế còn bị mòn đế phía ngoài mũi giày thì làm nhu nào nhỉ ? chắc mang ra đẻ chạy bộ hì... :teeth:

17. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

mag ra dán thêm một lớp đế nữa bác oi .hình như là 80k cho cả hai chân thì phải .chạy thì hơi nặng tí nhưng cũng bền phết đấy

18. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

mag ra dán thêm một lớp đế nữa bác oi .hình như là 80k cho cả hai chân thì phải .chạy thì hơi nặng tí nhưng cũng bền phết đấy

19. thanhcao

thanhcao Thành viên Tích cực

thank bác, e sẽ thử xem sao
    p/s: đôi kawa của e đi gần năm rồi mà ko bị xịt lót, bao h bi hư thì làm theo cách bác Tú

20. Tu_Snake

Mình chưa tưởng tượng đc là giày có thể đi 3 năm :-O chắc Bảo ít đánh đơn hoặc di chuyển có phần lạ chứ giày ngon lắm thì đi tối đa 1 năm sân thảm là cũng hỏng rùi mà +_+

Đang tải...