[Thảo luận] Em hỏi tuổi bắt đầu tập cầu lông cho cu Tí

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Nick J, 5/6/14.

1. Nick J

Nick J Thành viên Chính thức

Chào các bác! Cu Tí nhà em năm nay 6 tuổi vừa vào lớp 1. Về thể hình của cháu cũng tạm ổn, cao 1,25 cm, nặng 31kg. Cháu đòi tập đánh cầu với bố từ lâu rồi, hôm nay em cho ra sân tập nhưng thấy rằng có vẻ là chưa đến tuổi. Vợt hơi nặng và dài so với cháu.
    Em muốn hỏi các bác là em cho cháu tập vậy có sớm quá không , tuổi nào thì bắt đầu tập được và cách tập tốt nhất cho bạn nhỏ ấy là gì ạ. Em chân thành cảm tạ các bác!

2. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Em thấy có người còn cho con tập từ khi 3 tuổi cơ bác ạ, vợt dài hơn người nhưng đánh nhiều tập chăm vẫn thấy trúng cầu như thường. Các VĐV chuyên nghiệp nước ngoài toàn tập từ 6 tuổi đấy bác, nếu bác hướng con bác theo con đường chuyên nghiệp thì tập tuổi này tập là vừa rồi :)

3. Nick J

Em cảm ơn bác thegioiphang. Chuyên nghiệp hay không là do cháu thôi ạ, nó mà có khiếu em cho theo ngay. Em sợ tập sớm ảnh hưởng không tốt đến phát triển thể chất của cháu. Bác nói vậy thì em yên tâm cho cháu tập chơi nhưng (các ) bác cho em ít gợi ý, kinh nghiệm để luyện tập cho các bạn nhỏ ấy vì hôm nay em thấy hướng dẫn cho bạn ấy hơi khó

4. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

trẻ con cầm vợt như thể dục thôi mà, không phải như tập thể hình nên theo em không lo ảnh hưởng gì đến cơ thể.

5. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Mới lớp 1, thì nghỉ hè bác cho cháu nó học bơi, hết hè thì cho đi học võ, học thường xuyên luôn. Đến tầm lớp 7, thì bác cho nó chơi cầu lông là vừa đẹp. Đừng cho chơi sớm quá, dễ bị lệch vai nếu không tập trong môi trường chuyên nghiệp. Mà môi trường chuyên nghiệp thì nước ta chắc chưa có đâu :)).

6. vuthien86

vuthien86 Thành viên Tích cực

tầm 8 -10 tuôi là chơi dc. bé quá nó cầm vợt còn chưa xong đánh gì

7. platin1503

platin1503 Thành viên Tích cực

Bác dẫn cu tí nhà bác sang sân đào tạo vdv cao cấp. Gặp thầy Nghị. Thầy ấy chuyên dạy các bé trong tuyển. 6 tuổi thì cũng hơi bé nên nếu nhận thầy ấy cũng sẽ có pp dạy. Sân e có anh cũng có cu 6 tuổi nhưng thầy chưa nhận dạyvì hơi còi. Thầy cho tập chung nhưng ko thu tiền.

8. ougami

ougami Thành viên Chính thức

Hôm trước em đánh cầu có thấy một cu tí em đoán chưa đến 8 tuổi nhưng cầm vợt chắc và chạy bước tốt lắm ạ. Em cũng định cho con em chơi thể thao sớm tí, 4-5 tuổi cho học bơi và học võ, lớn tí nữa thì thích môn nào chơi môn đấy (ưu tiên các môn em biết :64:cầu lông, bóng rổ, kendo). Hiện giờ con em mới có 4 tháng hi hi hi.

9. Nick J

Em đã cho cháu cầm vợt thử và thấy cũng không đến nỗi nặng quá, đánh cầu cũng được đến 2/3 sân. Cầm vợt thì được nhưng dùng vợt em vẫn sợ hơi nặng bác ạ.

10. Nick J

Em cũng không ham hố chuyên nghiệp j đâu. Chỉ là nếu con em chơi cùng thì em được đi nhiều hơn, vợ em nó kêu ít đi thôi mà:3::3:

11. Nick J

Tóm lại là vẫn chưa có hướng dẫn cụ thể và khoa học về tuổi bắt đầu chơi cầu lông phải không các bác? Vậy thì em cho cháu tới sân làm quen là chính, khi nào lớn hẳn thì cho chơi, bây giờ bơi, võ là chính thôi.

Đang tải...