[Chia sẻ] Em bị đau lưng vùng thắt lưng . ai có KN giúp em với

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi hellohi1992, 22/5/13.

1. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

Em do tình huống xoạc cứu cầu có bị đau . . về ê ẩm vài hôm nhưng e vẫn đi đánh tiếp tới giờ thì e nghỉ luôn . điều trị thế nào các bác tư vấn em với ạ . ngứa chân ngứa tay quá....

Em theo dõi 2 hôm thì thấy .người khỏe ạ . nhưng cứ cúi hay gì đó cảm đấy sượng và đau vùng ý . ko biết bao chơi lại có sao không

Chỉnh sửa cuối: 23/5/13
  2. hellohi1992

có ai có kinh nghiệm chia sẻ e với ạ . tks

3. bongbong2011

bongbong2011 Thành viên Tích cực

e cũng như bác,nhưng khổ nỗi,nghiện rồi mà mình chẳng chuyên nghiệp gì nên vẫn đánh tẹt,dù biết là liều...

4. pockemon

pockemon Thành viên Chính thức

Em cũng bị đau lưng, đánh nhiều là tối về ê ẩm lưng. Đi khám bác sĩ khuyên bỏ môn này, nản chẳng thèm đi chữa nữa, chiều chiều vẫn vác vợt đi chiến đấu.

5. khacthieu

khacthieu Thành viên Chính thức

Chuẩn,bệnh này đa số các VĐV phong trào chơi sân nền cứng đều bị đau,đau lưng,đau khớp gối khó tránh khỏi lắm

6. thanhcao

thanhcao Thành viên Tích cực

e cũng bị như bác đấy, hôm nào đnáh nhiều về là đau thắt lưng với nhức gối. Mà hôm nào đánh đơn hay vặn mình nữa thì càng đau.
    Theo e thì bác khởi động thật kỹ trước khi vào sân và đnáh cường độ hợp lý, tầm 2,3 buổi/ tuần. mỗi buổi tầm 5, 6 sec. Đừng ham quá sau lại khổ đấy bác ah

7. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Theo em nghĩ bác lên đi khác bác sĩ. Rồi đeo cái đai hơi Hàn Quốc, mà khi đeo vào rồi bơm hơi lên, nó sẽ nâng đỡ toàn bộ phần trên cơ thể của bác. Đĩa đệm và cột sống đỡ phải chịu lực nhiều. Em có thấy rao trên diễn đàn rồi. Nhưng em không để ý là ở box nào, nhưng em search mãi trong diễn đàn không thấy. Còn search trên google thì nó ra nhiều loại đai quá.

8. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Mình đã bị như bạn, khoảng 3 tháng đau không khỏi được, giờ thì đỡ rồi . Đi khám, chụp chiếu các loại bác sĩ nói thế này :"em bị cùng hóa đốt sống lưng, cái này không phải là bệnh mà là do di truyền,(rất nhiều người bị như vậy) bình thường sẽ không sao, nhưng khi hoạt động thể thao quá mạnh và ảnh hưởng đến khớp xương này nhiều quá nó sẽ gây đau (cái này là do tấm đệm giữa 2 khớp xương mỏng quá) . Chả cần uống thuốc gì đâu,(nếu muốn có thể uống các loại thuốc bổ bổ xung canxi) chỉ cần nghỉ ngơi 1 thời gian sẽ tự khỏi. hạn chế dán cao hay bôi dầu quá nhiều vì nó không tốt".

9. hellohi1992

cám ơn các bác . em đau 1 tuần khỏi. rùi tái phát . đau nhưng vẫn đi đánh vì khỏe ko đánh khó chịu lắm

10. hoanle038

hoanle038 Thành viên Tích cực

chuẩn luôn bác e cũng bị giống hệt bác nhưng việc bị đau thì cứ đau ta đánh thì cứ đánh bác nhể :))

11. huuanhquandoi

huuanhquandoi Thành viên Chính thức

Vài bữa là hết , tại bac ko khởi dong kĩ

12. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

ĐI khám bsy cho chắc bạn ạ, vì có nhiều nguyên nhân dẫn đến bị đau lắm. Có thể do bạn trc đây ngồi nhiều nên bị thoái hoá hoặc đang trong quá trình thoái hoá đốt sống nên vận động mạnh sẽ bị đau. Cũng có thể do trc đây chưa bao h bạn vận động như thế nên h bị đau cơ :D

13. ironman

ironman Thành viên Chính thức

Bác đã bị đau tốt nhất khám bác sĩ đễ biết rõ tình trạng, cứ cố gắng đánh như vậy về lâu dài ko tốt đâu, đừng xem thường những dấu hiệu mà cơ thể đã thông báo, có thể gây thoái vị đĩa đệm cột sống..., đây còn là hậu quả của việc mang giày cứng, đánh trên sân cứng, hoặc gồ ghề. Bác nên đi bác sĩ đồng thời mua 1 em lót giày thể thao ironman, hấp thu shock cực tốt, giúp đánh xong mà ko cảm thấy đau lưng nữa.
    Đối với những bác chưa có cảm giác này thì nên bảo vệ từ gốc rễ LÀ ĐÔI CHÂN.
    Chúc bác tìm được bác sĩ giỏi và hồi phục nhanh!

14. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

bạn nói thế chưa rõ, vì đau lưng là đau phần nào, xương sống, hay phần xung quanh thắt lưng, nếu xung quanh thắt lưng thì có thể do thận, còn đau chỗ cột sống thì đa phần là thái hóa, hoặc thoát vị đĩa đệm.... nói chung là bệnh cũng ko quá nghiêm trọng, nếu chơi cầu nên đeo thêm đai thắt lưng giống 1 số VDV của trung vẫn thường đeo, làm như thế sẽ giảm chứng đau.

15. moddungbannickem

moddungbannickem Thành viên Chính thức

Bác thử nên đi khám xem thế nào, e cũng xin chia sẻ với các bạn trường hợp thằng bạn e, nó chơi cầu lông cũng tàm tạm thôi, năm nay 23 tuổi, nó đánh cầu thì rất hay jump smash mà đi giầy đế ko có giảm sốc nên mỗi lần tiếp đất cột sống nó bị ảnh hưởng. 1 thời gian gần đây nó ngủ dậy rất hay bị đâu lưng ê ẩm, đau khoảng 1h lúc sau khi ngủ dậy hoặc đặc biệt là làm gì hơi cúi cúi lưng 1 thời gian là nó mỏi ê ẩm. Mà khi có tuổi thì sẽ đau lưng mỗi ngày vài giờ cơ và quan trọng nó làm ảnh hưởng đến chuyện qh nữa :D. Lúc đi khám nó mới biết nó bị gai đốt cột sống I7( hay L7 gì đó e ko nhớ rõ) ở chỗ đó nó mọc lên như kiểu 1 cái kim nhỏ nhỏ và chọc vào dây thần kinh và nguyên nhân là bị bẩm sinh từ ông bô nó, nhưng vấn đề là ở chỗ bố nó năm hơn 40 tuổi mới bị mà thằng này bị sớm quá, sau bác sĩ khuyên là ko chơi các môn thể thao đối kháng như kiểu cầu lông ( nếu có chơi thì đừng nhảy đập vì tiếp đất ko chuẩn sẽ làm ảnh hưởng đến cột sống, và tốt nhất là đi bơi vì nó tốt cho cột sống và bệnh của nó. Giờ nó cũng ít đánh cầu hơn và cũng ko dám nhảy đập như trước nữa và đang uống thuốc điều trị. Nên e có lời khuyên là vợt thì chỉ cần hợp tay nhưng giầy nhất định phải có giảm sốc ko hại và ảnh hưởng lắm đó.

16. vietluyen

vietluyen Thành viên Chính thức

Mình cũng bị đau, nhưng mà hôm nào quá sức mới thấy đau, nhưng mà cũng ko đau lắm, ngủ 1 giấc sáng hôm sau lại bình thường :), bạn có thể chạy vào buổi sáng hoặc chiều khoảng 2km, mình thấy đánh cầu lông + chạy như vậy sức khoẻ khá bền, và cũng tăng thêm nhanh nhẹn cho đôi chân, dẻo dai cho cơ thể :)

17. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

các bác bị đau cột sống nhiều nhưng nhiều bác vẫn cố thủ dùng giầy asia loại 120k trong khi vợt thì trong túi lúc nào cũng 2 cái bét là mid end, hay high end cũng có, nhưng cái quan trọng nhất là giày thì lại tặc lưỡi thế nào cũng được.
    Nhiều bác nhảy ham tưởng cứ nhảy lên đập là xong nhưng tiếp đất không đúng kỹ thuật tiếp bằng gót chân với những giầy như asia thì gập có bác thì ôm chân ngay tức khắc luôn chứ chưa nói là nó còn ảnh hưởng đến cột sống.
    Đắn đo mua vợt nhưng đừng tiếc tiền mua giầy bét thì cũng nên dùng những loại như kawa còn bền thì kumpoo, Oánh sân bê tông nên học cách tiếp đất, với lại đừng quá ham cầu, không cứu được thì thôi, cứu được lại cứu thương luôn thì khổ lắm.

18. khacthieu

khacthieu Thành viên Chính thức

Khổ nỗi tính em máu,đã vào sân là chiến nhiêt tình.hic

19. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Theo em nghĩ thì bác nên ăn chay ngủ chay mấy hôm cho lại sức ;))

20. smilevnpt

smilevnpt Thành viên Chính thức

E cũng đang bị đau lưng dc gần 1 tuần rồi. Bác cứ ra sân vận động nhẹ thôi. Đừng nhảy đập nhé. Về nhà là nó đỡ dầ đấy. Bác mà ở nhà nghỉ thì càng nâu khỏi

Đang tải...