Đứt dây chằng gối

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi manhtoan, 30/6/11.

1. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Báo cáo với các bác, sau khi nghe loicauchuc đi khám bên Y học thể thao thì em lo lắng và buồn quá các bác à, em bị đứt dây chằng gối trái mà em không biết, giờ các bác cho em một lời khuyên về chế độ kiêng khem và nên mổ ở đâu để hồi phục nhanh nhất. Em đam mê cầu lông mà giờ bắt em nghỉ 1 tháng hoặc hơn chắc em không chịu nổi đâu
    Cảm ơn các bác nhiều. Vì em vẫn chạy nhảy vô tư nên em không biết là em bị đứt dây chằng, từ khi em biết tin này em chạy cứ gượng gạo sợ sợ sao ý. Các bác cho em lời khuyên để em yên tâm

2. cuongvbapl

cuongvbapl Thành viên Chính thức

Bác có thể qua Việt Đức hoặc Bệnh Viện Thể Thao bên Mỹ Đình. Hai nơi đó có uy tín lắm. Em cũng muốn đi mổ nhưng mà chưa có thời gian. Chẹp. Cơ bản là nghỉ nửa năm thì chắc là không chịu nổi!

3. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Mình chỉ biết khuyên manhtoan là nên nghe theo chỉ dẫn của bác sỹ vì em đã đến nơi mà em tin tưởng nhất để khám bệnh cho mình rồi mà? Có lẽ khó ai đưa ra được lời khuyên nào tốt hơn bác sỹ cả. Giờ chỉ biết an ủi và chúc em sớm bình phục trở lại mà thôi.

Không biết với tình hình như thế này thì giải Hà Đông - Thủy Lợi manhtoan có nhường chức vô địch cho ai đó không ? Hay là gom chức vô địch của giải rồi mới dưỡng thương vậy :))

4. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

HIc, chia bùn với manhtoan, tớ có người quen cũng bị đứt dây chằng đầu gối, mổ ở bệnh viện bưu điện = dao 7 tr/cái, hình như là phải lấy dây chằng ở chỗ khác thay cho dây chằng bị đứt. Mổ xong phải dùng nẹp cố định chân, sau đó là đến thời gian tập luyện đi lại, cũng phải mất vài tháng.

5. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Nói thực với bác là em đi khám chú Khoa bên bệnh viện thể thao rồi, chú này chuyên chữa trị cho bọn Công Vinh, khoản này em mất khá to :) nên em tin lắm, từ khi chú ấy phán em một câu em lo quá, đánh cầu cứ sợ sợ . Còn giải Hà Đông em vẫn chiến bình thường bác à vì trước đó em vẫn đánh có sao đâu, nhưng chắc là em dè chừng rồi

--- Cập nhật thêm ---

Vâng cảm ơn bác, em cũng đang lo đây, giờ mổ mà em bị thế thì chắc em xin hoãn mổ vì 18 này có giải vô địch Hải Phòng

6. Thoiemdungkhoc

Thoiemdungkhoc Thành viên Năng nổ

Chia buồn với chú, nên nghe theo lời khuyên bác sỹ, thà nghỉ 1 thời gian còn hơn bị tật suốt đời. Chúc Mạnh Toàn mau khoẻ.

7. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Chúc bác Toàn mau lành :-| đứt dây chằng là ko đùa đc đâu, theo e bác cứ nghỉ ngơi và làm theo chỉ dẫn bác sĩ đi, liều thi đấu lỡ có bề j thì khổ :-|

8. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Nhưng anh không thấy đau mới lạ chứ, vẫn Smash bình thường

9. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Có lẽ là đầu gối manhtoan có nhiều sợi dây chằng chăng ? Cấu trúc như kiểu sợi cáp ý ? Nên đứt 1 dây cũng chẳng ảnh hưởng gì cả :D . Về y học em chẳng hiểu gì cả nên cứ đoán già đoán non vậy thôi :))

10. SuperWave35

Không nên để lâu đâu, để lâu làm thoái hoá sụn, khi đó thay cả cái khớp gối mất tầm 100 tr đấy!

--- Cập nhật thêm ---

HI, bác Phang nói đúng ạ, trc người quen của em bị đứt dây chằng cũng nói vậy, đầu gối có nhiều dây chằng nên có thể vẫn hoạt động bình thường, nhưng chân di chuyển ko đc vững như trc, nếu mổ sẽ lấy dây chằng chỗ khác để thay vào !

11. Boy_Soldier

Boy_Soldier Thành viên Xuất Sắc

Úi! Thế ra là em chắc cũng bị thế rồi. EM phải bó đầu gối mà. Hu huhu...Em ứ muốn nghỉ đâu. 1 ngày cũng không. Nghe mà sợ quá! Chạy nhảy vẫn ok lắm mà nhỉ?

12. SuperWave35

Bác nên đi chiếu chụp xem thế nào, giờ vẫn chạy nhảy đc nhưng lâu dần sẽ yêu đi, thời gian còn dài mà bác ^ ^

13. Thoiemdungkhoc

Nghe Súp phở quẩy nói mà khiếp nhỉ, Kiểu này Manhtoan phải đi mổ ngay thôi, Tóm lại giờ muốn đánh vài giải trước mắt rồi nghỉ cả đời hay là nghỉ vài giải trước mắt rồi đánh cả đời. Chọn đi.

14. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Bác sĩ nói rằng đi chụp chưa chắc đã phát hiện ra nên việc đứt dây chằng này chỉ là rất nhỏ thôi nhưng cũng có vấn đề nếu không quan tâm đúng mức

15. Boy_Soldier

Thôi. Mình quan tâm đúng mức lắm! Không chiếu chụp gì đâu. Bác sỹ phán cho đôi câu xanh rờn là về sợ mà bỏ cl thì đời k còn gì nữa. Hic! Đang chuẩn bị chiến giải mà nghe những tin này thì hãi quá! Giảm hết nhuệ khí. Hức hức...

16. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Em đang giảm hết tinh thần đây bác à, chạy giờ không bó gối thì khó lòng mà dám

17. Thoiemdungkhoc

Bác mà nghỉ vài tháng là có nhiều thằng thằng vuợt bác đấy, tốt nhất là ko nghỉ bác ạ.

18. SuperWave35

Phải nghĩ đến lâu dài chứ bác, mổ xong tập luyện hồi phục vẫn đánh đc cầu lông mà ^ ^

19. Boy_Soldier

Anh phải bó mấy tháng nay rồi.Bỏ nó ra thì chân như đi mượn của người khác y=))

--- Cập nhật thêm ---

Thế thì càng không nghỉ,chờ Manhtoan nghỉ để vượt Manhtoan=))

20. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

em còn giải tháng 9 nữa, chắc em sẽ đi mổ để nhanh hồi phục đánh giải bác à

Đang tải...