[Thảo luận] Đứng giao cầu quá lâu bị bắt lỗi hay không?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi jackwilshere89, 13/4/12.

1. jackwilshere89

jackwilshere89 Thành viên Chính thức

Sân em có một ông phát cầu theo kiểu giơ vợt để đấy chờ cho đối phương đứng mỏi chân mới phát cầu, mà người trả giao cầu thì các bác biết rồi đấy, phải đứng kiễng một chân, không mỏi mới lạ, ông ấy chủ yếu là phát kiểu cắn trộm. Nhanh thì tầm 10s, chậm có khi 20-30s, như thế có phải là lỗi trong giao cầu hay không?

Nên dùng cách nào để trả đòn kiểu phát gây ức chế như thế, ông ấy cũng lớn tuổi nên mấy bạn trẻ trong sân em cũng nhường nhịn phần nào, dù sao cũng trong sân cầu với nhau, không ai muốn mất lòng ai.

2. jackwilshere89

Em đọc qua về luật giao cầu thì không thấy có nêu thời gian cho việc phát cầu, vậy không lẽ đứng bao lâu tùy thích cũng được?

3. LuVXoi

LuVXoi Thành viên Năng nổ

Ca này khó bác ạh. Vì chuyên nghiệp ng ta có ngâm dấm cũng ko lâu như này :))

4. thanhnam0189

thanhnam0189 Thành viên Xuất Sắc

đấy cũng là 1 mẹo trong thi đấu lúc mà bị vồ cầu ý. Nhưng quả nào cũng thế thì có vẻ không ổn!!!

5. oliuoliu

oliuoliu Thành viên Chính thức

luật k cấm thì cứ làm thôi :))~ giống như trog bóng đá lúc sút penalty cũng có cầu thủ hay dền dứ 1,2 nhịp mà

6. khang230788

khang230788 Thành viên Tích cực

đơn giản thôi bác ko thèm đỡ, khi nao mà ổng vừa giao thì quay lưng lau mồ hôi hoặc kéo quần cho ổng phải giao lại, ổng câu giờ thì mình cũng có quyền hehe

7. phamhoangtb

phamhoangtb Thành viên Tích cực

Theo mình biết thì thời gian giao cầu chỉ được phép dao động trong vòng 5 giây tính từ thời điểm trọng tài cho phép giao cầu.

8. toan211086

toan211086 Thành viên Chính thức

Trong luật thì không quy định thời gian giao cầu nhưng trong thi đấu quả giao cầu lâu như vậy thường làm ức chế tâm lý thi đấu cho đồi phương và thường sau đó là những qủa phát cầu dài làm bất ngờ đối phương ( vì khi đúng chờ cầu trong 1 thời gian đối phương sẽ có xu hướng lao chụp cầu ).

9. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

để đối lại, lúc nào đối thủ chuẩn bị phát cầu thì bạn giơ tay ra hiệu chưa sẵn sàng đỡ, vì luật qui định nếu người đỡ giao cầu chưa sẵn sàng đỡ cầu thì chưa được giao cầu.

10. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

đó... cái điều này vi phạm luật thi đấu cầu lông rùi còn gì ;))

11. lamtran01

lamtran01 Thành viên Chính thức

Giữ vững tâm lý, đừng có gấp, đấu tâm lý với ổng luôn sợ chi. e thấy thường mấy trái giao cầu mà "nắn" quá cũng hay bậy lắm.

12. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Giao thế đây chẳng thèm chơi. Có mà lên núi chơi với dế đi :51:

13. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

bác đánh sân nào vậy, sao có người giao cầu thế mà mọi người vẫn chơi cùng nhỉ ??? tới 30s thì bảo ông ấy sang chơi tennis ấy :))

14. nguyentp

nguyentp Thành viên Chính thức

Giao cầu lâu ko phạm luật, vậy ko chuẩn bị lâu ko phạm luật, vậy 2 bên huề ^ ^

15. churongcon8

churongcon8 Thành viên Năng nổ

30s thì lâu thiệt, ông mà giao vài trái chắc cả sân đi ngủ hết wa :72:

16. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

em chắc bác ấy sốt ruột quá nên nói thế thôi, cùng lắm hơn 10s là hết chứ 30s thì dễ bị ăn vợt vào đầu lắm :d

17. hoangminhdiep

hoangminhdiep Thành viên Tích cực

hay đấy... cái kiểu như ông này bác cứ đập cầu thẳng vào mặt ông ế, cầu ra ngoài + vào lưới cũng được.
    kiểu gì cũng có phát trúng. mấy người như này phải chơi như thế:267:

18. jackwilshere89

her, thời gian em tính không nhầm đâu ạ, sân em hay đánh bia, trận nào nhẹ thì 6 chai HN, căng thì 10 chai, đánh 1 séc 31 nên việc câu giờ hơi ác ạ, chưa kể nếu có thêm 1-2 con mực thì....

thật ra em chỉ cố gắng tìm xem có luật nào quy định thời gian để nhắc nhở ông kia, chứ ông ấy cũng lớn tuổi, trí thức, cũng có quan hệ với gia đình em nên em ko nói dc gì nhiều

thanks các bác đã chia sẻ

19. tuanh1974

tuanh1974 Thành viên Xuất Sắc

theo mình nhĩ khi tt nói play thì phải trong tư thế và giao cầu để lâu tt sẽ nhắc nhở ........................

20. nam_ch

nam_ch Thành viên Chính thức

hình như luật ko đc giao cầu lâu hơn 6s mà

Đang tải...