[Thảo luận] Dụng cụ tập luyện cổ tay hiệu quả

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Đỗ Thanh Tùng, 22/7/15.

1. Đỗ Thanh Tùng

Đỗ Thanh Tùng Thành viên Tích cực

Xin chào các bác.

Theo em thấy thì cổ tay khỏe là mong ước chung của tất cả các anh em chơi cầu lông. Em đã thử nhiều cách để tập cổ tay nhưng đến giờ vẫn chưa thấy OK lắm nên muốn hỏi kinh nghiệm các bác đi trước.
    Thực ra cái khó nằm ở chỗ thời gian tập luyện eo hẹp quá nên em cần có phương án tập luyện nào cơ động, nhanh gọn tranh thủ làm được mọi lúc mọi nơi.

Em kể ra đây quá trình của em, mong các bác góp ý chỉ giáo.
    - Đầu tiên là em chọn Power Ball - hồi đó mua ở HN rất khó nên em phải tranh thủ đi công tác vào HCM để sắm em này.
    Sau 1 thời gian tập thì em thấy cổ tay không khỏe lên nhiều mà em lại thấy khi tập thì phần cơ giữa ngón cái và ngón trỏ rất nhanh mỏi. Sau khi tập thì thấy bị đau ở chỗ đó --> em stop lại.
    - Rồi em chuyển qua cách truyền thống là dùng chai nước và tạ tay 7 Kg (dumbbell). Nhưng em xài 1 chai thủy tinh, loại chai 650 ml co phần cổ chai dài ấy ạ. Em cầm vào đó rồi quay số 8. Mỗi ngày em quay khoảng 300 cái và gập cổ tay bằng tạ khoảng 30 cái. Sau 1 thời gian tập thì thấy cổ tay rất ì, khi gập cổ tay thấy đau. Mà lạ 1 cái là tuần nào em nghỉ tập thì thấy đánh cầu rất có lực, tuần nào mà tập thì thấy chơi phông hay đập rất í, cầu không đi --> em lại stop

Giờ thì em đang không biết theo cách nào và cường độ nào cho ổn cả. Gần đây em đang định thử sang loại này. Đã có bác nào dùng chưa ạ? (em không chèn được ảnh vào nên gửi file đính kèm vây)
    Các bác tư vấn giúp em xem nên tập với cái gì và thế nào cho hiệu quả với :7:

Cảm ơn cả nhà.

Các file đính kèm:

2. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Em cũng hóng vụ này... vì em đang bị cổ tay yếu, muốn tập cho nó khỏe lên thì mới đập cầu đc :)

3. ngocanh_pepsi

ngocanh_pepsi Trọng tài Thành viên BQT

Triển ngay và luôn đi bác, cứ hóng thế thì bao giờ mới bắt đầu ?

4. Đỗ Thanh Tùng

Các bác cao thủ đã có kinh nghiệm vào cho ý kiến với ạ.

5. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Đấy trc em định mua bóng tập cổ tay nhưng các bác nói k nên thfi em nghĩ để xem có ai đã có kinh nghiệm vs cái này r thfi chờ ngta cho ý kiến đã hãy mua chứ bác :)

6. ngocanh_pepsi

Iem nói có khi các bác cười, nhưng bất kì cái ji đi ra từ sự riêng rẽ theo lối riêng thì đều có 1 xuất phát chung gọi là cội nguồn
    - võ thuật ở ngay trong các hoạt động hàng ngày của mỗi người
    - Cầu lông cũng vậy, cơ bản là các bác có nhìn ra hay ko thôi, iem mình họa bằng 1 ví dụ ạ:

Cách cầm ko khác ji cầm vợt ạ, lực cổ tay các bác có thể điều chỉnh bằng cách cầm chổi dài ra hay cầm ngắn :) các bác cũng có thể luyện di chuyển luôn ạ :)
    Tác dụng thấy rõ là :
    - Sạch nhà :p
    - Cổ tay khỏe lên, ko khỏe cứ gặp em mà lấy tiền mua dụng cụ tập cổ tay ạ :)

7. Đỗ Thanh Tùng

Cái này chuẩn quá rồi bác ạ. Dân gian người ta gọi là phương pháp "1 người khỏe - 2 người vui" đúng không bác. Các bà vợ cứ gọi là vui thôi rồi :p

8. ngocanh_pepsi

Bác động viên iem rất vui, nhưng nói thật iem nghĩ mình cầm chổi thì mới đỡ cho vợ cho con, vợ iem luyện cầm chổi nhiều, cổ tay khỏe, iem làm ji sai lại bị cô ấy cầm nguyên cây chổi sờ mát thì có mà :p

9. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Em ở nhà cầm chổi quét nhà suốt, thậm chí cầm cả cây lau nhà di đi di lại suốt mà cổ tay chả làm sao khỏe lên đc :))

10. ngocanh_pepsi

:) cùng câu nói này sẽ có câu: iem đánh cầu 10 năm rồi mà vẫn thua người chơi 1 năm :)
    Khi cầm chổi đưa đi đưa lại bác vận lực cổ tay hay chỉ nắm vào và đưa cánh tay đi, ý iem là khi quét bác có vận lực vào cổ tay ko, bác tập cổ tay thì hãy:
    - Giảm biên độ của cánh và cằng tay, dùng lực cổ tay là chủ yếu để làm chổi di chuyển
    - Tập cả cách bước chân nữa, khi tiến khi lùi :p

11. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Ờ thế để iêm về thử lại, em cọp py kỹ thuật này của bác nhé :)

12. ngocanh_pepsi

Đơn giản hơn là bác quét sao để cổ tay thấy mỏi ấy bác nhé :)

13. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Vâng, để iêm về iêm thử xem nào, có gì iêm sẽ báo cáo bác :p

14. ngocanh_pepsi

Bác đừng báo cáo iem làm ji mà trong quá trình bác quét, bác có cái sổ tay rồi ghi lại luôn nhé, sau này còn xuất bản cuốn : Cầu lông và đời sống :p

15. Đỗ Thanh Tùng

Tập ở nhà không đủ thì ra quét ngõ, quét đường thêm bác ạ, vừa khỏe người lại có ích cho cộng đồng.

16. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Ôi zào, em làm suốt bác ah! 1 tuần bọn em có 1 buổi quét tổng vệ sinh khu, quét mỏi tay luôn ý chứ :v

17. cả khoai

cả khoai Thành viên Chính thức

hóa ra quét nhà làm khỏe cổ tay, bây giờ mình mới biết tại sao cổ tay mình khỏe thế :eek:ly2:

18. ngocanh_pepsi

Like điên cuồng luôn
    1 tuần, cứ tưởng hàng ngày :D
    :) bác hay chơi cầu ở đâu hả bác@cả khoai

19. tuyendn87

tuyendn87 Thành viên Chính thức

Bác thớt lạ nhỉ :) toàn cách tập tốt để khỏe cổ tay mà bác tập chỉ được 1 thời gian là sao :D
    Có vẻ như là đang luyện tập không đúng cách, theo như mình thấy thì cái gì cũng lên làm từ từ,
    khi thích nghi rồi mới lên tăng cường độ.
    Chúc bác tìm được 1 phương pháp luyện tập ưng ý.

1 person likes this.
  20. Đỗ Thanh Tùng

Mình cũng tự cảm nhận thấy là mình hơi sốt sắng quá khi tập. Cường độ tập có vẻ cao quá thì phải. Cho nên trong thời gian đó khi đánh cảm thấy cổ tay rất ì. Cứ ngừng tập vài hôm thì chơi thấy thanh thoát hẳn. Chắc phải xem lại cường độ tập.
    Thế còn cái dụng cụ bẻ cổ tay trong hình thì có bác nào xài qua chưa? Đánh giá thế nào ạ?

Đang tải...